หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจะทำอย่างไรถ้ารุ้ว่าคนที่คุณรักจะต้องจากคุณไปในอีก 3 วัน  (อ่าน 9475 ครั้ง)
Seiris
Vmodtech Member

« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 02:20:31 »

เนื่องมาจากคุณตาผมเข้าโรงพยาบาล ตั้งแต่วันที่ 16 เมษายน จนถึงวันนี้วันที่ 23 พฤษภาคม เพราะโรคปอด และ ไตวายเืรื้อรัง + กับโรคหัวใจ อาการก็ทรงๆทรุดๆ แต่คุยรู้เรื่องจำคนที่มาเยี่ยมได้ทุกคน เหมือนปกติเพราะคุณตาเป็นคนชอบคุยอยู่แล้วแม้นจะมีท่อช่วยหายใจอยู่ก็เถอะ แต่เมื่อมีการฟอกไตหัวใจก็จะทำงานแย่ลงถึงหยุดเต้นซึ่งคุณตาหัวใจหยุดเต้นมาแล้ว 4 ครั้งแต่หมอก็ปั้มขึ้นมาได้ และก็ปกติดีจนมาถึงวันนี้วันที่ 23 พฤษภาคม ก็หยุดเต้นไปดื้อๆทั้งที่ไม่ได้ฟอกไตจนคุณหมอบอกว่าร่างกายท่านไม่ไหวแล้วระบบต่างๆในร่างกายไม่เหมือนเดิม ถ้าฟอกไตก็ช่วยได้แค่ยื้อออกไปเท่านั้น
จะขอบอกว่าการฟอกไตนั้นทรมานมากฟอกอย่างต่ำก็ 4-6 ชั่วโมง พอฟอกเสร็จก็เพลียบางครั้งก็หัวใจหยุดเต้นต้องปั้มหัวใจขึ้นมา ลองนึกสภาพคนที่มีสติดีอยู่แล้วเอาเครื่องปั้มหัวใจไปปั้มดูจะนึกออก ทำให้คุณตาทรมานมากในช่วงที่อยู่โรงพยาบาล
คุณหมอจึงให้ญาติตัดสินใจว่าจะฟอกต่อไปหรือไม่เพราะถ้าไม่ฟอกก็อยู่ไม่ได้ถ้าฟอกก็ต้องทรมานต่อไปเรื่อยๆ จึงสรุปได้ว่าจะหยุดฟอกไตเพื่อให้คุณตาได้ไปสบาย  เพราะหมอบอกว่าถ้าไม่ฟอกก็อาจจะอยู่ได้อีก 3-4 วันแล้วหัวใจจะหยุดเต้นไปเอง
แต่ทุกวันนี้คุณตาก็ยังคุยรู้เรื่องทุกอย่าง ทุกครั้งที่ไปหาก็จะถามว่า กินข้าวหรือยังมันทำให้เหมือนท่านปกติดีทุกอย่างทำให้ยิ่งยากที่จะตัดใจว่าอีก 3 วันท่านต้องจากเราไป ถ้าท่านหลับไม่รู้สึกตัว ผมยังรู้สึกว่าจะทำใจได้ง่ายเสียกว่า
บางคนที่อยู่กับพ่อแม่มา คุณตาคุณยายผมก็ไม่ต่างกับพ่อแม่คนที่ 2 ที่เลี้ยงผมมาตั้งแต่เกิดไปรับไปส่งที่โรงเรียนตลอด 20 ปีที่ผ่านมา 3 วันที่เหลือผมยังไม่รู้จะทำยังไงดีจะอยู่จนถึงวาระสุดท้ายผมคงทำใจไม่ได้ด้วย
ถ้าเป็นท่านอื่นๆท่านคิดว่าจะทำอย่างไรถึงจะดีที่สุด

ผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดและต้องการซื้อของที่พันทิพ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,37.0.html

ติดต่อได้ที่ 0891044342 มีนครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 02:23:41 »

รักษาจนถึงที่สุดสิครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
kim

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 09:46:48 »

เวียนว่ายตายเกิดย่อมเป็นเรื่องปกติของโลก

พยายามรักษาจนถึงที่สุดแล้ว หาก...ไม่ได้ก็ต้องปล่อยว่างครับ

ขอแสดงความเคารพมาณ.ที่นี้นะครับ เพราะไตวายเรื้อรังนิ ทำเอาหนักใจจริงๆ beurk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 09:47:53 »

ผมจะอยู่ด้วยใกล้ๆตัวตลอดเวลานั้นจนถึงวาระสุดท้าย
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 11:02:07 »

อยากให้ท่านสบายใจ อย่าเศร้าให้ท่านเห็นครับ ไปคุยไปเฝ้าบ่อยๆเท่าที่จะทำได้ คุยเรื่องเก่าๆ เรื่องใหม่ๆเท่าที่จะคุยได้

เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นให้ท่านสบายใจให้มากที่สุดครับ สำหรับในช่วงเวลาที่เหลือนี้ พูดง่ายทำยากนะครับ แต่อยากให้ลองพยายามดูนะครับ jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 11:18:18 »

อยากให้ท่านสบายใจ อย่าเศร้าให้ท่านเห็นครับ ไปคุยไปเฝ้าบ่อยๆเท่าที่จะทำได้ คุยเรื่องเก่าๆ เรื่องใหม่ๆเท่าที่จะคุยได้

เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นให้ท่านสบายใจให้มากที่สุดครับ สำหรับในช่วงเวลาที่เหลือนี้ พูดง่ายทำยากนะครับ แต่อยากให้ลองพยายามดูนะครับ jap

แบบนี้ดีครับ แต่กับแม่ผม 3 วันสุดท้าย เค้าไม่รุ้เรื่อง แล้ว ก็เลยได้แต่นั่งมองเฉยๆ จนเค้าหลับไปเอง...และหลับไปยาวเลย

Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 11:22:30 »

ทำเหมือนทุกๆวันที่ผ่านมาครับ

เพราะที่ผ่านมาผมทำไว้ดีแล้ว

สบาย-สบาย

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 11:27:37 »

ปีที่แล้วผมก็สูญเสียคุณพ่อไป ถึงวันนี้ยังคิดอยู่ว่าก่อนหน้านั้น เราใกล้ชิดท่านน้อยเกินไป

คิดว่าเวลาที่เหลือคือต้องใกล้ชิดท่านให้มากที่สุดครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  เข้มแข็งไว้นะครับ

beerking

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 12:31:20 »

ไปเยียมท่านทุกวันครับ ใช้เวลาที่เหลืออยู่กับท่านให้นานที่สุด 
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 12:53:22 »

ปีที่แล้วผมก็สูญเสียคุณพ่อไป ถึงวันนี้ยังคิดอยู่ว่าก่อนหน้านั้น เราใกล้ชิดท่านน้อยเกินไป

คิดว่าเวลาที่เหลือคือต้องใกล้ชิดท่านให้มากที่สุดครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  เข้มแข็งไว้นะครับ

ขอแสดงความเสียใจกับพี่ด้วยนะครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
eg4009
Registered User
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 13:06:38 »

เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องปกติที่ทุกคนต้องเจอ
จะหนียังไงก็ไม่พ้นครับ
ทำใจยอมรับความจริงที่จะเกิดขึ้นเถอะครับ
จะช้าจะเร็วก็ต้องเกิดอยู่ดี
เป็นกำลังใจให้นะครับ

2jz_turbo

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 14:07:24 »

เหมือนที่ท่านน่อมว่าเลยคับ อยู่กับท่านให้นานที่สุด เข้มแข็งไว้นะคับ

Seiris

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 14:13:43 »

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้ที่อยู่ต่างจังหวัดและต้องการซื้อของที่พันทิพ

http://www.vmodtech.com/webboard/index.php/topic,37.0.html

ติดต่อได้ที่ 0891044342 มีนครับ
สบาย-สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 21:02:22 »

ขอแสดงความเสียใจกับพี่ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Red devil tr.

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2009, 21:13:01 »

ทำให้ท่านสบายใจและมีความสุขมากที่สุด เพื่อให้ท่าน. สงบครับ (เป็นกำลังใจให้ครับ)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์