หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการต่อเเจ็คลำโพง5.1หน่อยครับ  (อ่าน 4142 ครั้ง)
tam5711
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

TamKuppom
« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 22:16:11 »

พอดีวันนี้ผมไปซื้อลำโพงรุ้น CREATIVE - A520/SBCA520 ผมเพิ่งซื้อมาวันนี้ครับ เเล้วหัวเสียบมันมี 3อัน มีดังนี้คือ   สีเขียว/สีดำ/สีส้ม
ส่วนเมนบอร์ด รุ้น gigabyte h55m-s2 มันมีสามอันเหมือนกันครับเเต่เป็นสี
สีฟ้า/สีเขียว/สีชมพู ผมควร เสียบต่อสายยังไงดีครับ รบกวนผู็รู็มาตอบหน่อยครับ เดะผมจะเอารูปลงให้ดูเพือ่นึกไม่ออกครับ  ขอบคุณครับ (ผมต่อไม่เป็น)

รูปลำโพง

รูปเมนบอร์ด

รูปตัวโปรเเกรมที่มันมีอยู๋เเล้วครับ เเล้วผมจะรู็ได้ไงครับว่าต่อถูก ต่อยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

great great great

tpp
True Love Always

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2011, 23:00:57 »

ตรงข้างๆคำว่า 5.1 speaker มันจะมีปุ่มเทสอยู่น่ะครับ คล้ายๆปุ่ม play กดเทสได้เลยครับว่าเสียงออกตรง channel หรือเปล่า เปิดเสียงเบาๆก่อนนะ
tam5711

TamKuppom
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 06:02:32 »

ตรงข้างๆคำว่า 5.1 speaker มันจะมีปุ่มเทสอยู่น่ะครับ คล้ายๆปุ่ม play กดเทสได้เลยครับว่าเสียงออกตรง channel หรือเปล่า เปิดเสียงเบาๆก่อนนะ

ผมลองกดเทสยังไงก้อไม่ตรงกันครับ สลับ สายก็ลองเเล้วครับ

นี้ครับภาพที่ผมSCAN จากคู่มือมาให้ดู

tpp

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 07:27:27 »

อย่างนี้คงต้องพึ่งคู่มือของบอร์ดด้วยแล้วละครับ ดูตรง Back Panel ว่าสีอะไรคือช่องสัญญาณไหน
tam5711

TamKuppom
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2011, 12:06:23 »

อย่างนี้คงต้องพึ่งคู่มือของบอร์ดด้วยแล้วละครับ ดูตรง Back Panel ว่าสีอะไรคือช่องสัญญาณไหน
ครับเดี่ยวผมจะลองหาดูคู่มือดูนะครับ

passakont
Registered User
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 13:58:12 »

ปกติ ถ้าจะเสียบ 5.1 จาก mailboard มันจะมี รูทั้งหมด 6 รู มะช่ายเหรอคับ มันไม่น่าจะใช่ 3 รู อ่ะคับ เลยไม่แน่ใจว่า mainboard มัน support หรือป่าววว เหมือนของผม ต่อ 4.1 อยู่ มันจะมี รูสีดำอยู่ล่างรูสีเขียว เอาไว้่ต่อ Back Panal ส่วน รูสีเขียว มันจะออก Front Panal กับ Sub อ่ะคับ

tpp

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2011, 14:40:16 »

คือหัวนึงจะมีสองchannel ครับ หน้าซ้ายขวา หลังซ้ายขวา แล้ว center รวมกับ sub ครับ จะต่างกันตรงสีซึงแต่ละยี่ห้อก็ใช้ต่างกันน่ะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์