หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมผมตายไปแล้วครับ  (อ่าน 3072 ครั้ง)
gorilla
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

facebook.com/toughmanshop
« เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:26:08 »

เมื่อวานก่อนออกจากบ้านไปสอบ ยังเล่นได้อยู่เลย ชัตดาวตามปกติ

กลับมาบ้านเปิดคอม เงียบซะงั้น มีแต่เสียงพัดลม  ไม่มีเสียงอะไรทั้งสิ้น

วันนี้ผมลองเปลี่ยนถ่าน bios แล้วครับ ลอง reset bios แล้ว ใช้ jumper นะครับ

มันก็ไม่ติดอีก

System :
E5300
DFI LT-X48-T2R
RAM OCZ DDR2 800 2GB*2
9600GT
Enermax 460 watt (6 years old)

ลองไป search  ข้อมูลดู เค้าบอกว่าถ้าจอแสดงผล  LED ที่เมนบอร์ดไม่ติดเลย อาจจะเกิดจาก 2 กรณี

1. CMOS jumper set on 2-3 pin
2. 5Vsb of PSU is unsatisfied (minimum 2A)

http://www.clunk.org.uk/forums/hardware/3203-dfi-bios-guide-intel-chipset-based-motherboards.html

ถ้าให้ผมเดาตอนนี้ไม่เมนบอร์ด ก็ PSU เสียมั้งครับ  ภาวนาให้ PSU เสียมากกว่า เพราะมันแก่แล้วจะได้หาเรื่องเปลี่ยนใหม่ด้วย อิอิ

มีความคิดเห็นกันยังไงบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:35:36 »

อาการเหมือนเมนบอดเลยครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
gorilla

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:42:24 »

ผมก็คิดว่าบอร์ดเหมือนกันครับ

หน้าจอ LED ที่เป็นตัวเลข 2 ตัว บนบอร์ดก็ไม่แสดงผลอะไรเลย

ปล. แล้วไฟ 5Vsb of PSU is unsatisfied ไม่พอ ผมจะเทสยังไงอ่ะครับ เผื่อ PSU มันไปจริงๆ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 17:03:25 »

ซื้อใหม่แมร่งทั้งชุดเลยท่าน ไหน ๆ จะเล่น SSD แล้ว จัดเต็มไปเลยครับ แร๊งงงงส์  ::190208::

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 18:55:01 »

ยกชุด500พร้อมส่งครับ กิกิ

รับfitting3/8จ้า
gorilla

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 22:54:34 »

สรุปบอร์ดเสียครับ

เมื่อกี้ลองเอา psu ของอีกเครื่องมาต่อ มันก็เหมือนเดิมเลย นิ่ง หน้าจอ led ไม่แสดงผลอะไรเลย ปกติมันต้องโชตัวเลข

สงสัยได้เอาไปปาหัวหมาเล่นแน่ๆ ลองอ่านเงื่อนไขประกันแล้ว คือต้องส่งไปเคลมกับ DFI เอง

ไม่คิดว่าอยู่ๆมันเสียซะดื้อๆแบบนี้  อายุจะครบ 2 ขวบเดือนหน้าเอง ยังเด็กอยู่เลย ไม่ได้เค้นอะไรมากด้วย  เซ็ง   

ผมกลับไทยอาทิตย์หน้าคงไปเอาบอร์ด Gigabyte P35 ที่ดองไว้มาใช้แก้ขัดไปก่อน

อยากเปลี่ยนเครื่องเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ไม่มีตังครับ  เพิ่งโดนเตะออกจากงานอีก เพราะหยุดเยอะเกิน ช่วงไหนมีรายงาน มีสอบ ผมหยุดตลอด เจ้านายแมร่งคงรำคาญ เล่นตัวมากนักนะมรึง   drunk drunk drunk

gorilla

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 22:55:53 »

มีร้านไหนรับซ่อมเมนบอร์ดมั้ยครับ

เผื่อเอาไปซ่อมดู ถ้าราคาไม่แพงมาก อาจจะลองซ่อมดู

kingmax

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 07:50:53 »

ไว้อาลัยด้วยครับ ช่วยดันครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 08:47:20 »

มีร้านไหนรับซ่อมเมนบอร์ดมั้ยครับ

เผื่อเอาไปซ่อมดู ถ้าราคาไม่แพงมาก อาจจะลองซ่อมดู

ลองร้านช่างเสาร์พันธุ์ทิพย์ชั้น1 ข้างร้านขายน้ำโซนหลังดูครับ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Friday~13rd

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 16:56:06 »

ซื้อใหม่แมร่งทั้งชุดเลยท่าน ไหน ๆ จะเล่น SSD แล้ว จัดเต็มไปเลยครับ แร๊งงงงส์  ::190208::

บอร์ดฯ 1156 ของท่านรองฯ  เอามาปล่อยซักพัน น่าจะดี  drunk

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011, 18:23:47 »

เง้ออออ ฟื้นไวไวครับ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2011, 08:41:28 »

บอร์ดฯ 1156 ของท่านรองฯ  เอามาปล่อยซักพัน น่าจะดี  drunk
ซื้อมาตั้งเก้าพันกว่า  drunk drunk Cry

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
passakont
Registered User
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011, 16:54:35 »

DFI ๆ
ปกติ Saveway จะเป็นคนดูให้ ลองให้เค้าดูและกันคับ ร้านอยู่ ชั้นล่าง ขวามือ เดินไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอ หุหุ ถ้าเสียจิงล่ะงานเข้าเลยล่ะ เพราะว่า เครมเมืองนอกอย่างเดียว เร็วสุดก็น่าจะ 2 เดือน 555

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์