หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเผยแพร่หน่อยครับ  (อ่าน 2577 ครั้ง)
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 14:28:15 »

นำภาพนี้มาจากภาพที่แชร์กันมาพร้อมคำวิจารณ์จากผู้ที่คอมเมนท์ครับ

ปัญหาคือ ประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศ คิดว่า ตัวเองไม่ได้เสียภาษีนะซิครับ

ผมเคยถามเกษตรกรว่า เสียภาษีปีละเท่าไหร่ เขาตอบว่า เสียแค่ภาษีที่ดินอย่างเดียว ผมเลยบอกเขาว่า ไม่ใช่นะ คุณน่ะเสียภาษีเท่ากับผมเลย 555 เขางงใหญ่เลย อ่ะ ตูเสียภาษีเท่ากับมันอย่างไงว่ะ ถ้านิยามว่า ถาษี คือเงินที่จ่ายให้รัฐแล้วล่ะ ก็ พี่เสียเท่าผมทุกประการ เพราะว่า ถ้าพี่ไปซื้อยาสีฟัน 1 หลอด 100 บาท พี่ก็เสียภาษี 7 บาท ผมก็เสียเหมือนกับพี่ พี่เติมน้ำมันลิตรละ 35 บาท เสียภาษี 6 บาท ผมก็เสียเท่ากับพี่ แต่ปัญหาคือ พี่มีรายได้ พอๆ กับรายจ่าย ส่วนผม รายได้ กับรายจ่ายห่างกันมาก(เหลือบ้าง ว่างั้นเถอะ) เฉพาะภาษีรายจ่ายเราเสีย อัตราเท่ากัน ส่วนรายได้ ผมเสียมากกว่านิดหน่อย แต่ผมก็เอาไปแปไว้กับของที่ขายพี่นั่นแหละ ... เท่านั้นแหละ แกถึงบางอ้อเลย 555 แกใช้น้ำมันสูบน้ำเข้านา ปีนึงเป็น แสน ๆ...ผมบอกว่านั่นแหละ พี่ก็เสียภาษีปาเข้าไปเป็น หมื่นแล้วนะนั่น ... เพราะฉะนั้น อ่านป้ายข้างบนนี้แล้วพี่จะเข้าใจว่า ..."ประเทศชาติ จะอยู่ได้อย่างไร?"

ความรู้เท่าทัน หรือ จิตสำนึก ที่ควรจะสำคัญกว่ากัน!?

ประเทศเราเป็นแบบนี้เพราะอะไร

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
nitinside

nitinside facebook.com/t.ketchai
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 16:50:36 »

Cool
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 16:51:22 »

great

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 17:16:58 »

ก็ประเทศเราเป็นแบบนี้เพราะอะไร คำตอบอบู่ในป้ายแล้วครับ เห็นแก่แดก รับของแจก แดกของฟรี มันเลยเป็นแบบนี้ไงครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 17:33:18 »

คนระดับบ้านๆ เค้าไม่ทันคิดครับ แค่เอาตัวรอดไปวันๆก็แย่พอแหละ

หลายๆปัจจัยไม่ได้เปิดโอกาสให้คนเหล่านั้นลืมตาอ้าปากได้ง่ายๆ พอมีคนที่เหมือนจะฉุดพวกเค้าออกจากตรงนั้นได้ เค้าก็เชื่อครับ

ผมชอบโฆษณาตัวนี้มากๆ จะมีกี่คนที่คิดได้แบบนี้ครับ

มูลนิธิยุวพัฒน์ พ่อผายpowered by Aeva

"พอคนมีกิน มันก็มีสติ มีปัญญา"  great great great great

yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 17:46:55 »

คนระดับบ้านๆ เค้าไม่ทันคิดครับ แค่เอาตัวรอดไปวันๆก็แย่พอแหละ

หลายๆปัจจัยไม่ได้เปิดโอกาสให้คนเหล่านั้นลืมตาอ้าปากได้ง่ายๆ พอมีคนที่เหมือนจะฉุดพวกเค้าออกจากตรงนั้นได้ เค้าก็เชื่อครับ

ผมชอบโฆษณาตัวนี้มากๆ จะมีกี่คนที่คิดได้แบบนี้ครับ

"พอคนมีกิน มันก็มีสติ มีปัญญา"  great great great great

โอ้ สั้นๆแต่เยี่ยมเลยครับ

การให้ปัญญาคนเป็นสิ่งที่ดีที่สุดจริงๆครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สนใจนะครับ

เพื่อประเทศที่ดีขึ้นช่วยกันเผยแพร่แนวความคิดดีๆให้กับคนรอบข้างครับ

ปล่อยแบบเดิมๆไปประเทศไทยคงไม่รอดแน่แล้ว

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 00:04:07 »

แล้วประเทศไทยจะค่อยๆดีขึ้นครับ

แต่จะดีขึ้นหลังจากที่ตกต่ำกันจนเลยขีดสุดของความฉิบหายก่อนนะครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 มกราคม 2012, 12:36:23 »

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเข้า กทม.นะครับ  เดี๋ยวไปงานพี่หมอเจ แม่แกเสียครับโทรไปบอกแล้วว่าจะไปครับ  ถ้าไปกันในงานทักทายกันได้ครับ   อิอิกำ tuxout
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 มกราคม 2012, 01:44:02 »

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมเข้า กทม.นะครับ  เดี๋ยวไปงานพี่หมอเจ แม่แกเสียครับโทรไปบอกแล้วว่าจะไปครับ  ถ้าไปกันในงานทักทายกันได้ครับ   อิอิกำ tuxout

อิอิกำ  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์