หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: wireless rounter wag54g2 มีปัญหากับเน็ต true ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ  (อ่าน 5355 ครั้ง)
kkb2006
Registered User
*

« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 13:51:19 »

บอกก่อนว่าผมใช้เน็ตทรู แต่อยู่ต่างจังหวัดไม่มีเลขหมายทรู จึงใช้งานแบบดัมมี่(ไม่ต้องมีเบอร์ทรูก็ใช้เน็ตได้ เค้าลากสายแบบสายโทรฯมาให้ในบ้าน) เดิมใช้คู่กับโมเด็ม billon sky ของทางทรู ก็ใช้งานได้ปกติ ต่อมาได้เปลี่ยนเป็น wireless rounter ของ linksys รุ่น wag54g2 ปัญหาที่พบคือ ใช้งานได้ทุกเว็บ ยกเว้น hotmail และ msn แต่เว็บอื่นๆที่เป็น inter ก็ใช้งานได้นะครับ ได้ลองแก้ปัญหาด้วยการอัพเดท firmware ใหม่ ก็ไม่หาย ได้ทำตามคำแนะนำของ linksys thailand ก็ยังไม่หาย จึงได้ส่งไปเคลม ทางSISทำการเทสสินค้า แล้วเค้าแจ้งกลับมาว่า มันก็ใช้งานได้ปกติ (เค้าใช้เน็ต TOT) หมายถึงใช้งานเว็บรวมถึง hotmail และ msn ก็ใช้งานได้ แต่ยินดีเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ไม่มีการซ่อม เพราะ linksys รับประกัน 2ปี เมื่อผมได้ตัวใหม่มา จึงทำการ setup ตัวใหม่ แต่ปัญหาก็ยังเจอปัญหาเดิม(setup ไม่พลาดแน่นอน เพราะตัวนี้ใช้งานมาเป็นตัวที่ 3แล้ว ก่อนหน้านี้ใช้งานที่กทม. กับเน็ตทรูเช่นกัน แต่เป็นแบบมีหมายเลขโทรฯ) เลยอยากสอบถามว่า

1.เพื่อนๆเคยเจอปัญหานี้ไหม

2.เร้าเตอร์ตัวนี้มี wireless ถ้าผมจะใช้ประโยชน์โดยให้มันเป็นสวิช+wireless ผมต้องตั้งค่าที่โหมดไหนครับ ก่อนหน้านี้เคยลองแล้ว แต่มันอืดๆต่างจาก billon sky ของทางทรู ตอนนี้จะซื้อแต่ wireless มาใช้ เลยไม่กล้าซื้อเลย เพราะยังหาสาเหตุไม่ได้ที
2jz_turbo
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 14:03:50 »

เอออออ ตอนนี้ยังคิดไม่ออกแหะ ว่าจะเกิดจากปัญหาอะไร เอาเป้นว่า ลอง ๆ ขำ ๆ นะท่าน ลอง ๆ เปลี่ยน DNS ดูก่อนคับ
ลอง ๆ ใช้ Primary 203.146.0.20 Sec 203.146.0.30 ดูคับ อันนี้เป็นของ CSLox น่ะท่าน ถ้าเข้าได้ให้ตั้งข้อสงสัยเรื่อง DNS ไว้ก่อน

kkb2006
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 15:53:26 »

ลองเรื่อง dns แล้วครับผม ผลที่ได้ยังคงเข้า hotmail กับ msn ไม่ได้
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 16:11:49 »

เนตทรูผมก็เ๋อ๋อๆครับ โหลดเร็วปรื้ดแต่ชอบเข้าเว็บไม่ค่อยได้ งงๆ กทม.แท้ๆ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
kim

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 18:37:19 »

ท่านได้โหลดบิตหรืออะไรอยู่ปะละครับ
kkb2006
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 20:00:56 »

ไม่ได้โหลดครับ แต่เปิดเว็บอื่นๆปกติ ไม่มีปัญหาอะไร เป็นปัญหาแต่ hotmail กับ msn พอเอา billon sky มาเปลี่ยนก็ใช้งานได้ปกติ ลอง restore ค่าโรงงานแล้วก็ไม่หาย
TheW07

thew07_07@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 12:39:15 »

ลองแฟรตเฟรมแวร์ดูคับ อาจเป็นที่เน็ตมากกว่าที่เร้าเตอร์นะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์