หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบาย เรื่อง Ground Loop ให้หน่อยครับ ???  (อ่าน 4875 ครั้ง)
stupid~question
Registered User
*

« เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 17:09:08 »

อยากรู้ว่าการเกิด กราวด์ลูป จะมีอาการยังไงครับ แล้วมีผลเสียอย่างไรบ้าง

ผมต้องการเดินกราวด์ 2 จุดครับ

ตอนนี้เดินไปแล้ว 1 จุด คือจากคอม ผูกกับแท่งกราวด์ แล้วเสียบลงดิน ป้องกันไฟดูดครับ

แล้วอยากจะเดินเพิ่มอีก 1 จุด คือกล่องรับสัญญาณดาวเทียม ครับ แต่ไม่อยากผูกลงแท่งกราวด์เดิมกับคอม เพราะมันไกลกันครับ ขี้เกียจลากสาย แล้วก็ขี้เกียจเก็บสายให้เรียบร้อยด้วยครับ

ปัญหาคือ ถ้ามีแท่งกราวด์ 2 แท่ง จะเป็นอะไรมั้ยครับ

ทั้งสองจุด ห่างกัน ประมาณ 14 เมตร ครับ

แล้วแท่งกราวด์ เป็นแท่งเล็กๆ ยาวแค่ 1 ฟุต เองครับ

มันจะส่งผลต่อกระแสไฟอะไรรึป่าว

คือใจจริงๆ อยากจะเดินกราวด์แท่งใหญ่จุดเดียวลงเมน ไปเลยทั้งบ้าน  แต่ตอนสร้างบ้านไม่ได้เพื่อไว้ว่าจะทำกราวด์ครับ

มันเลยต้องทำแบบนี้

beurk
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 18:35:26 »

ดันให้น้าเชนครับ รอแกมาตอบดีกว่า แกเป็นเด็กช่าง เจ้าชู้ประตูดินครับ  lol

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 19:46:01 »

ใช้ 2 แท่งได้ครับไม่มีปัญหา  แต่ว่า หายาวกว่านี้หน่อยดีกว่าครับ ตอกลงดินสัก เมตรนึ่ง  หรือมากกว่ายิ่งดีครับ
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 19:51:00 »

ดันให้น้าเชนครับ รอแกมาตอบดีกว่า แกเป็นเด็กช่าง เจ้าชู้ประตูดินครับ  lol

เง้อ กรรม

ตอบแบบเด็กช่าง เจ้าชู้ประตูดินนะครับ

คือถ้าเราลงกราวน์สองจุด โอกาสที่กระแสที่รั่วลงดินที่จุดนึงจะไหลไปที่แท่งกราวน์อีกแท่งมันก็มีสูงครับ เนื่องจากความต้านทานที่ต่างกัน ณ จุดที่เราลงกราวน์นั่นเอง

แล้วมันจะเกิดอะไร มันไม่เกิดอะไรหรอกครับ ถ้าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่ว่าเป็นกาต้มน้ำร้อน กับหม้อหุงข้าว แต่ในกรณีนี้เป็นคอมกับกล่องรับสัญญาณเนี่ย กราวน์จากคอมอาจจะไป loop ทำให้สัญญาณจากกล่องเป็นเม็ด หรือไม่ชัดเป็นไปได้สูงครับ หรือแม้แต่พวกอุปกรณ์ไฟฟ้าที่มีชุดควบคุมเนี่ย ก็อาจจะทำให้มันทำงานผิดพลาดได้ครับ

แต่ถ้าจะระบุปัญหาที่เห็นได้ชัดที่สุดคือ อาจจะมีเสี่ยงจี่ที่ลำโพงคอม หรือว่ามีสัญญาณรบกวนบนจอทีวีถ้าเราดูดาวเทียม

อิอิ กรรม อธิบายเอง งงเอง เง้อ whip
tpp

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 19:53:02 »

อีกนิดครับ แท่งกราวน์ที่ใช้เนี่ย ควรจะไปซื้อที่เป็นมาตรฐานมาใช้จะดีกว่าครับ เพราะแท่งที่คุณใช้อาจจะพาเอาไฟลงดินไปไม่หมด เนื่องมาจากความต้านทานของสาย แล้วก็ความต้านทานของแท่งเหล็กที่มาตอกน่ะครับ อันตรายแค่ลดลงนิดนึง อิอิ
Friday~13rd

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 20:30:26 »

อิอิกำ...เสริมอีกนิด

น้าเชนเด็กช่าง เจ้าชู้ประตูดิน  ชอบกินเด็กพาณิชย์   out

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 20:52:29 »

อิอิกำ...เสริมอีกนิด

น้าเชนเด็กช่าง เจ้าชู้ประตูดิน  ชอบกินเด็กพาณิชย์   out
ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ...อิอิกำ drunk

น้าตอบได้แบบเด็กช่างเจ้าชู้ประตูดินจริง ๆ ครับ เพราะผมรักเดียวใจเดียว อ่านไม่รู้เรื่องครับ อิอิกำ out

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 21:02:13 »

สรุปว่าลงจุดเดียวดีกว่า

mdr
สบาย-สบาย

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 21:24:12 »

มาเก็บความรู้ครับ

ขอบคุณน้าเชนกับความรู้ที่มอบให้ครับ

ปล...อยากกินเด็กพาณิชย์บ้างอะครับน้า ต้องใส่แท่งกราวน์แบบไหนอะครับน้า ... อิอิ

*

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 21:42:48 »

ลากสายจาก กล่อง และคอม มามัดรวมกันที่ หลักดินแท่งเดียวเลยใช่มั้ยครับ

slap
tpp

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 21:51:30 »

ใช้คำว่ามัดรวมเหรอครับ ง่า

เอาเป็นว่าผูกติดกันให้แน่นแล้วกันครับ  whip

ซื้อแท่งกราวน์มาดีกว่าครับ ร้อยสองร้อยมั๊ง แล้วก็ซื้อสายแกนเดี่ยว หรือบอกร้านว่าสายดิน 2.5 สแควร์มิล ส่วนความยาวก็ตามระยะที่เราต้องการ เอามาทำให้ดีจะได้ปลอดภัยไปในตัวครับ
tpp

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 21:56:30 »

ขอบคุณน้าเชนกับความรู้ที่มอบให้ครับ

ปล...อยากกินเด็กพาณิชย์บ้างอะครับน้า ต้องใส่แท่งกราวน์แบบไหนอะครับน้า ... อิอิ

gasp
Cybernetic

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 22:17:11 »

gasp
แนะนำวิธีกินเด็กมหาลัยด้วยนะน้า  love

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 07:24:06 »

Shocked...
tpp

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 09:42:47 »

gasp
แนะนำวิธีกินเด็กมหาลัยด้วยนะน้า  love

เด๋วนี้คงหากินยากครับรุ่นเราเนี่ย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์