หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Maxnet หลุดตอนเกือบเที่ยงคืน ทุกวันเลย  (อ่าน 4119 ครั้ง)
TAE007
Vmodtech Member

kmolom@hotmail.com
« เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 18:55:58 »

เป็นมา 4 วันแล้วตลอดก็นึกว่าเป็นอะไรลองๆใช้ดูแล้วก็เป็น ติดต่อกันหลายวันเลย

อาการ คือ สปีด จะลดลงมาก จาก 320 จะลงมา 100 50 ไรเนี่ย แล้วบางทีก็หลุดไปเลยต่อใหม่ก็วิ่งไม่ถึ่งซักที จะเป็นก็ตอนเกือบจะเที่ยงคืนของ ทุกวันเป็นมา ก็ 4 วันแล้ว

โทรไปที่ 1103 เขาก็บอกให้เช้คไวรัส ในคอม ผมก็ งง คอมผมใช้ 2 เครื่อง อีกเครื่องผมลงวิน ใหม่แล้วสแกนไวรัสตลอดอีกทั้ง 2 เครื่องมันก็เป็นเหมือนเดิม ผมว่าไม่น่าใช่ไวรัสนะ ไวรัส อะไรจะทำงานเป็นเวลา (ผมก็เป็นช่างคอมไม่ได้โง่ขนาดนั้น)

อีกไม่นานก็มีช่างโทรมา บอกว่า เขาปลดอะไรเมลล์ ๆๆ นี้แหละที่ ยูส ผมผมก็ไม่เข้าใจเขาบอก ปลดได้ 5 ครั้งเท่านั้น เมลล์ไรไม่รู้นะ เขาบอกมันจะบล็อก ยูส ไว้ผมก็ งง ถามต่อก็ไม่รู้เรื่องเท่าไร มาดูอีกที อ้าว สปีดกลับมา 300 นิด เหมือนเดิมล่ะ ผมก็ว่าท่าจะดีล่ะ พอใช้ไปไม่ถึง 5 นาที ก็กลับเป็นเหมือนเดิมอีก เซ็ง (เหตุการณ์นี้ผมโทรไปมะกี้ก่อนนั่งพิมกระทู้นี้เอง)

ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบผมมาช่วยหน่อยนะครับไม่รู้จะทำไงรอดูคืนพรุ่งนี้อีกวันมันจะดีไหม

สรุปกลางวันดีกลางคืนเน่า

อ่ะนะ เอารูปให้ดู ถึงความแตกต่าง กลางวันกับกลางคืน

กลางวัน

กลางคืน

ดูความแตกต่างของมัน Sad
TAE007

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 18:56:39 »

ขอยกมาบ่นบอร์ดนี้มั่ง  drunk
kim

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 20:13:01 »

เห็นทางไทยบอกว่า TOT ก็เป็นนะแทบจะเล่นเนตอะไรไม่ได้เลย
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 21:38:39 »

lol ฝนฟ้าคะนองกระจายครับทำใจ แถวบ้านผมผ่า ตูม ตูม ตูม เลยนะครับ ฟ้าฝนยุคโลกร้อนนิ ใครสาบานไรไว้ระวังล่ะกัน

ไฟฟ้า อาจจะมีกระชาก มีตกบ้าง บางทีเราคิดว่าคอมเราต่อUPSไม่เป็นไร แต่อย่าลืมโมเด็มด้วย อิ อิ

stupid~question
Registered User
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 22:16:54 »

มีปัญหาแน่นอนครับ อิอิ เท่าที่ดู status

อันแรกก่อนนะครับ
Bandwidth Down/Up มันจะต้องไม่แกว่งครับ ถ้าคุณใช้เนต 3 เมก  มันควรจะเป็น 3072/512  แบบนี้ไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ  เช็คสปีดจากเว็บ ได้เท่าไหร่ช่างมัน แต่ค่าตรงนี้จะต้องเท่าเดิมครับ

อันที่สอง

SNR Margin หรือจะเรียกว่า Noise Margin ก็ได้ครับ  ค่านี้เป็น ความเข้มของสัญญาณเนต จะให้ดีไม่ควรต่ำกว่า 10 ส่วนตัวผมว่าไม่ควรต่ำกว่า 15 ด้วยซ้ำครับ  ถ้าต่ำเกินไปจะมีปัญหาช้า หลุดบ่อย หรือว่าเจอฝนก็จะมีปัญหาครับ

อันที่สาม
ค่า Attenuation Down/Up  อันนี้เป็นค่ารบกวนในสายครับ ต้องไม่เกิน 50  ควรจะอยู่ในเกณกลางวันของท่านนะครับ
เกณกลางคืน ผมว่าบัดซบแล้ว หุหุ

SNR Margin ยิ่งมากยิ่งดี
Attenuation ยิ่งน้อยยิ่งดี

ลองเช็คเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ
-เช็คที่โมเดม ลองเอาอันอื่นมาเปลี่ยนดู เพราะบางครั้งค่าต่างๆที่มันต่ำเกินไปก็เป็นผลมาจากอุปกรณ์
-เช็คสัญญาณโทรศัพท์มีอะไรรบกวนมั้ย ซู่ๆซ่าๆ หรือว่าต่อหลายจุด  splitter ดีมั้ย

ถ้าเช็คตามนี้แล้วยังเป็นอยู่

โทรไป 1103 นั้นแหละครับ แล้วบอกไปเลยว่า ค่า status ตามที่ผมบอกมาข้างต้นว่ามันแกว่ง ให้ส่งช่างมาที่บ้านหน่อย

แต่เท่าที่ดูอาการแล้ว ผมว่าเป็นที่คู่สายครับ ฟันธง! เคยเจอมาตอนมันอัพสัญญาณเป็น 5 เมกให้

บอกให้มันสลับคู่สายให้ใหม่ ครับ

ถ้า 1103 ไม่ได้ความ ไปที่ศูนย์ใกล้บ้านแล้วแจ้งตามนี้ ปริ้น status ไปให้ดูครับ

ส่งช่างมาบ้านแน่นอน

ผมว่า call center maxnet ok สุดละมั้ง

TOT นี้แบบว่า รัฐก็คือรัฐ จริงๆครับ  พ่องจาย ! เนตว่าห่วยแล้ว เจอบริการห่วยกว่า

whip

SNR Margin
5db or below =bad, no sync/intermittent sync
8db-13db = average - and no sync issues
14db-22db = very good
23db-28db = excellent
29db-35db = rare, can throw a rock at co/remote

Line Attenuation
ต่ำกว่า 20 = rare, great copper lines, close to co/remote
20-30 = excellent
30-40 = very good
40-60 = average
60-65 = poor
65 and above will have issues
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2009, 22:20:47 โดย stupid~question » บันทึกการเข้า
idirex2000

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 22:31:44 »

ผมใช้เหมื่อนกัน maxnet เดี๋ยวคืนนี้สังเกตุดูครับ glasses
TAE007

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กันยายน 2009, 01:26:46 »

มีปัญหาแน่นอนครับ อิอิ เท่าที่ดู status

อันแรกก่อนนะครับ
Bandwidth Down/Up มันจะต้องไม่แกว่งครับ ถ้าคุณใช้เนต 3 เมก  มันควรจะเป็น 3072/512  แบบนี้ไม่มีเปลี่ยนแปลงครับ  เช็คสปีดจากเว็บ ได้เท่าไหร่ช่างมัน แต่ค่าตรงนี้จะต้องเท่าเดิมครับ

อันที่สอง

SNR Margin หรือจะเรียกว่า Noise Margin ก็ได้ครับ  ค่านี้เป็น ความเข้มของสัญญาณเนต จะให้ดีไม่ควรต่ำกว่า 10 ส่วนตัวผมว่าไม่ควรต่ำกว่า 15 ด้วยซ้ำครับ  ถ้าต่ำเกินไปจะมีปัญหาช้า หลุดบ่อย หรือว่าเจอฝนก็จะมีปัญหาครับ

อันที่สาม
ค่า Attenuation Down/Up  อันนี้เป็นค่ารบกวนในสายครับ ต้องไม่เกิน 50  ควรจะอยู่ในเกณกลางวันของท่านนะครับ
เกณกลางคืน ผมว่าบัดซบแล้ว หุหุ

SNR Margin ยิ่งมากยิ่งดี
Attenuation ยิ่งน้อยยิ่งดี

ลองเช็คเบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ
-เช็คที่โมเดม ลองเอาอันอื่นมาเปลี่ยนดู เพราะบางครั้งค่าต่างๆที่มันต่ำเกินไปก็เป็นผลมาจากอุปกรณ์
-เช็คสัญญาณโทรศัพท์มีอะไรรบกวนมั้ย ซู่ๆซ่าๆ หรือว่าต่อหลายจุด  splitter ดีมั้ย

ถ้าเช็คตามนี้แล้วยังเป็นอยู่

โทรไป 1103 นั้นแหละครับ แล้วบอกไปเลยว่า ค่า status ตามที่ผมบอกมาข้างต้นว่ามันแกว่ง ให้ส่งช่างมาที่บ้านหน่อย

แต่เท่าที่ดูอาการแล้ว ผมว่าเป็นที่คู่สายครับ ฟันธง! เคยเจอมาตอนมันอัพสัญญาณเป็น 5 เมกให้

บอกให้มันสลับคู่สายให้ใหม่ ครับ

ถ้า 1103 ไม่ได้ความ ไปที่ศูนย์ใกล้บ้านแล้วแจ้งตามนี้ ปริ้น status ไปให้ดูครับ

ส่งช่างมาบ้านแน่นอน

ผมว่า call center maxnet ok สุดละมั้ง

TOT นี้แบบว่า รัฐก็คือรัฐ จริงๆครับ  พ่องจาย ! เนตว่าห่วยแล้ว เจอบริการห่วยกว่า

whip

SNR Margin
5db or below =bad, no sync/intermittent sync
8db-13db = average - and no sync issues
14db-22db = very good
23db-28db = excellent
29db-35db = rare, can throw a rock at co/remote

Line Attenuation
ต่ำกว่า 20 = rare, great copper lines, close to co/remote
20-30 = excellent
30-40 = very good
40-60 = average
60-65 = poor
65 and above will have issues

อ้อผมแก้ได้แล้วนะครับเป็นทีู่่คู่สายนั้นแหละ แต่นี้มาบ่นให้บอร์ดนี้ดูเฉยๆ 55+ ของจริงอยู่ ADSLTHAI โน้น ฉะกันกระจาย
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 กันยายน 2009, 08:05:25 »

ความรู้ ^^
yoshiki
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 กันยายน 2009, 08:14:09 »

ของผมปกติครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์