หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับประโยคนี้  (อ่าน 6688 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 23:43:43 »

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าน้อยจะถอยจม...ผู้ดีจะเดินตรอก...ขี้ครอกจะเดินถนน

ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วครับ รออีกนิดนะตะเอง ... อิอิ
ต้องช่วยกันอย่าให้มันเกิดขึ้นครับ..

great great great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
zaddman

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 00:28:43 »

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าน้อยจะถอยจม...ผู้ดีจะเดินตรอก...ขี้ครอกจะเดินถนน

ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วครับ รออีกนิดนะตะเอง ... อิอิ
ต้องช่วยกันอย่าให้มันเกิดขึ้นครับ..

great great great great great lol lol lol

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 08:20:51 »

great great great great great lol lol lol
Cool Cool Cool Cool Cool great great great great great
heaven_no.9

เต๊ปกูยังไม่ตาย !!!

heaven_no.9@msn.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 10:41:42 »

คนสมัยนี้เห็นคุณค่าของเงินมากกว่าสิ่งอื่นหล่ะครับ ใครมีเงินมากก็เป็นนายหัวได้หล่ะครับ

คนมีตังค์บางคนไม่มีน้ำใจบนท้องถนน ดูได้จากรถที่ขับครับ รถกูแพงกว่ามึง กูเบียดเข้ามึงต้องจอดให้กู เพราะมึงคงไม่มีตังค์ซ่อมให้กู ว่าไปประมาณนั้น... diablo

"ขับรถเป้นล้านน้ำใจไม่ถึงร้อย ขับรถคันละร้อยแต่น้ำใจมีเป็นล้านครับ"

สาวกปืนโตรายงานตัวครับ
kim

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 กันยายน 2009, 14:16:28 »

สังคมมันแหลกเหลวไปแล้วเมืองไทย

ขาดคนกล้า ขาดคนมีคุณธรรม ขาดศีลธรรม หน้าตัวเมียทั้งนั้น unlove
ผมไม่เชื่อครับ คนกล้า คนมีคุณธรรม มีครับ แต่ถูกบังไว้ด้วยระบบของมือมารแทบจะ 100% อิอิกำ  lol

ตามขอนแก่นว่าครับ

คนดีแต่ไม่มีเครื่องมือก็ไม่สามารถทำอะไรได้ครับ

นั้นนะสิ คนดี โดนรังแกจนไม่มีที่จะอยู่ในสังคมผู้ปกครองแล้ว

คุ้นๆมากเลยนะครับลุง ใกล้กลียุคแล้ว whip
INUGAMI21

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 กันยายน 2009, 17:07:07 »

คนพวกนั้นอาจตีความหมายของประโยคที่ว่า เก็บเล็กผสมน้อย ผิดไป ใครให้เงินนิดหน่อยก็เอาหมด ถือว่าเค้าให้รับไว้ด้วยน้ำใจ ไม่สนว่าได้มาอย่างไร แค่เงินเล็กน้อยกลับชื่นชมชมชอบผู้ใหญ่อย่างไม่ลืมหูลืมตา ตอนผมเด็กๆครูสอนให้รู้จักน้ำใจของผู้คนมากกว่าน้ำเงินที่ให้มา ไม่รู้ว่าคนรุ่นผมเค้าเรียนแบบเดียวกันรึเปล่ายังหลงงมงาย

นักการเมืองไม่มีดี คนดีไม่เป็นนักการเมือง

ร๊ากแม่บ๊อง บ๊อง&แครอท
yuki_kaze

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 กันยายน 2009, 17:17:50 »

“กระเบื้องจะฟูลอย
น้ำเต้าน้อยจะถอยจม”

สำนวนกลอนนี้มีมาแต่โบราณ เป็นวรรคหนึ่งในเพลงยาวพยากรณ์กรุงศรีอยุธยา วรรคนี้ได้รับการกล่าวถึงอย่างกว้างขวาง อาจจะเป็นเพราะอุปมาอุปมัยที่จดจำได้ง่าย การอธิบายความหมายโดยทั่วไปกล่าวว่า “กระเบื้อง(หมายถึงคนไม่ดี) ควรจะอยู่ในที่ต่ำในน้ำ กลับลอยเฟื่องฟูเหนือน้ำ ส่วนน้ำเต้า(หมายถึงคนดี) กลับต้องเก็บตัวเงียบ หลบซ่อนหรือไม่ก็ต้องถูกกล่าวหาว่าทำผิดทั้งที่ไม่ผิด”

เพลงยาวพยากรณ์กรุงศรีอยุธยา ได้รับการสันนิษฐานว่าแต่งขึ้นในปลายกรุงศรีอยุธยา บทกลอนที่นำมาขยายความสำนวนดังกล่าวคือ

เทวดาซึ่งรักษาพระศาสนา จะรักษาแต่คนฝ่ายอกุศล
สัปบุรุษจะแพ้แก่ทรชน มิตรตนจะฆ่าซึ่งความรัก
ภรรยาจะฆ่าซึ่งคุณผัว คนชั่วจะมล้างผู้มีศักดิ์
ลูกศิษย์จะสู้ครูนัก จะหาญหักผู้ใหญ่ให้เป็นน้อย

ผู้มีศีลจะเสียซึ่งอำนาจ นักปราชญ์จะตกต่ำต้อย
กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม
ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า เพราะจันฑาลมันเข้ามาเสพสม
ผู้มีศีลนั้นจะเสียซึ่งอารมณ์ เพราะสมัครสมาคมซึ่งมารยา

แสดง ถึงความตกต่ำของราชอาณาจักรที่เคยรุ่งเรืองอย่างสูง ซึ่งเป็นความเสื่อมถอยทางศีลธรรม และสาเหตุของความเสื่อมทรามของราชอาณาจักรก็คือ...
gasp

(อันนี้ไม่ได้แต่งเองนะครับลอกมาทั้งดุ้น)

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์