หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกบุหรี่ ต้องมีมากกว่าความตั้งใจยาเลิกบุหรี่ช่วยคุณได้  (อ่าน 435 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2020, 13:45:40 »

ต้องการเลิกยาสูบ แค่ความตั้งใจอาจจะน้อยเกินไป

ต้องการเลิกบุหรี่ ไหม! คุณนึกออกไหมว่า วันแรกที่คุณ สูบบุหรี่ ตัวแรก เป็นตอนเวลาใด หลายๆคนก็มีข้อแก้ตัวสำหรับในการเริ่ม ดูดบุหรี่ ด้วยกันทั้งหมดทั้งปวง ตัวผมเอง บุหรี่ตัวแรกของผม มีสาเหตุจาก ในช่วงเวลานั้นผมคงจะอยู่ราว ป 4 ป5 ผมมองเห็นลุงข้างบ้านผม สูบบุหรี่ และก็ หลายหน ก็ให้ ผมไปซื้อ บุหรี ที่ร้านขายของเป็นประจำ

ผมเริ่มกำเนิดความข้องใจว่า บุหรีมันดีเช่นไร คุณลุงผมเป็นตำรวจ ยิ่งตอนสูบบุหรี่ ในเครื่องแบบ ในเวลานั้น ผมดูว่าเท่สุดๆและผมอยู่ไกลๆได้กลิ่นควันจางของยาสูบ จากครั้งก่อนรู้สึกว่ามันเหม็น มันเริ่มมีความคิดว่ามันก็หอมดีเหมือนกันนะรวมทั้งในที่สุดผมก็แอบเห็นซองสำหรับใส่บุหรี่ของลุงที่ทิ้งขยะ ยังมียาสูบคงเหลือ ผมเลบจัดแจง แอบเอามาจุดดูดข้างหลังบ้าน เพียงแค่นั้นแหละ สำลักควันตอนเริ่มทดสอบให้ควันออกทางจมูก เลยเข็ดหลาบไปเลย

แล้วก็มาเริ่มสูบ แบบมุ่งมั่นอีกครั้ง ตอนเรียน ช่างเทคนิค ช่วงนั้น หนังเรื่อง 2499 อันธพาล ครองบ้านครองเมือง กำลังเดินทางมาแรง ดูจบเดินออกจากโรงภาพยนต์ จุดบุหรี่ เดินกับสหายๆชุดช็อปช่างสกรีนลาย โหความรู้สึกมันช่างหรูๆสุดๆรวมทั้งแล้วขณะที่วัยคึกคะนอง ก็ได้ผ่านไปอย่างเร็ว บุหรี่ของผม อาจจะเกิดขึ้นจากความเท่ๆแบบเพื่อนเกลอ

โตขึ้นเพื่อนฝูงๆเริ่มแยกย้ายไปจากชีวิตเรา แม้กระนั้นบุหรี่ยังอยู่
เพียงพอไปสู่ช่วงชีวิตวัยทำงาน ความตึงเครียด แรงกดดันในชีวิต ยิ่งเป็นข้อแก้ตัวทางความรู้สึก ให้พวกเราไม่ห่างจาก ยาสูบได้เลย และมีความรู้สึกว่า จะยิ่งเยอะแยะกว่า ช่วงวัยคึกคะนองอีกต่างหาก ถามมีความรู้สึก ต้องการเลิกยาสูบ บ้างหรือไม่ มันก็มีเข้ามาเป็นช่วงๆในแต่ละช่วงอายุ อย่างตอนวัยรุ่น บ้าเล่นบอล เพียงพอเล่นไม่เป็นดังใจเหนื่อยง่ายก็มีความรู้สึกว่า หากพวกเรา เลิกบุหรี่ ได้ คงจะเล่นได้ดียิ่งไปกว่านี้ หรือตอนที่พวกเราป่วยไข้ ก็จะบอกกับตัวเองว่า หากหายนะ จะเลิกสูบบุหรี่ แล้วไง พอเพียงหายก็พ่นควันต่อ

มันเป็นหลายช่วงเวลาที่เรา อยากเลิกบุหรี่

เราทุกคนมีจุดกำเนิด ในการที่ริ สูบบุหรี่ ตั้งแต่ มวลแรก จนขณะนี้คุณทราบไหมว่า คุณจำไม่ได้แล้วด้วยซ้ำว่ามันมากเท่าไหร่ที่ดูดไป รวมทั้งทุกครั้งที่ ต้องการ เลิกบุหรี่ ความตั้งอกตั้งใจก็จะยกเลิกไปหากคุณไม่มีสิ่งที่จะทำให้ท่าน แน่แน่ว แม้กระนั้นมันควรจะมีแน่ๆมีริ ก็ควรมีเลิก แต่ว่าจะต้องแน่วแน่ตั้งอกตั้งใจ ใจแข็ง มากกว่าตอนเริ่มต้นเยอะแยะ

สำหรับผมแล้ว จุดที่ อยาก เลิกยาสูบ และสิ่งที่ทำให้มีความตั้งใจสูงสุดคือ การที่ผมมีลูก ยังจำลุงของผมได้ไหมครับผม ลุงที่เป็นตำรวจ ไอดอลคนแรกของผมมึงจากไปด้วย หัวใจวาย เฉียบพลัน ถ้าเกิดตั้งแต่แมื่อขณะนี้ก็ นานแล้ว แม้กระนั้นถ้าเกิดนับอายุแกในตอนนั้นพึ่งจะ 55 ปี ผมเองกลับมามีความคิดว่า ถ้าวันหนึ่งเราจากไปในวันที่ ลูกของเรายังไม่พร้อมที่จะเผชิญภัยในโลกใบนี้ พวกเรายังไม่ถ่ายทอดความรู้ จีบหญิง ปืน ปากกาแล้วก็ ระเบิดปิงปอง รวมทั้ง อื่นๆอีกมายที่เราจำต้องถ่ายทอดให้กับเขา แล้วเขาจะอยู่ยังไง นั้นคือ เป็นความคิดที่เป็นแรงผลักดัน ให้เลิกบุหรี่ อย่างเอาจริงเอาจัง

ผมเชื่อว่าทุกคน มีความตั้งใจที่ ต้องการเลิกยาสูบ แต่ว่ามันบางครั้งอาจจะยังไม่พอ คุณต้องหาสิ่งที่มีราคามากยิ่งกว่าตัวคุณเอง ในเมื่อตัวคุณเองห้ามตัวคุณเองไม่ได้ คุณก็ต้องทำเพื่อคนอื่น นั้นคือ คนที่คุณรัก หรือ คนที่คุณรู้สึกว่าเขาจะตกที่นั่งลำบาก ในวันที่คุณ ล้มลง ถ้าคุณไม่อยากให้เป็นเช่นนั้น ไม่ต้องการให้พ่อแม่ มาคอยดูแล ตอนคุณดูแลตนเองไม่ได้ ไม่อยากให้ลูกคอยมา เช็ดขี้ เช็ดถูเยี่ยวให้ ไม่ต้องการมองเห็นแฟคุณ เดินจากไปในวันที่คุณหมดสิ้นทั้งหมดทุกอย่าง สิ่งที่บอกมาพวกนี้ ดูเหมือนรุนแรง แต่ว่ามันได้เกิดขึ้นจริง กับชีวิตของผู้คนจำนวนไม่ใช้น้อย มีแนวทางเดียว ถึงเวลาแล้วที่คุณจำต้องสู้ และ เลิก บุหรี่ โทร 1600ช่วยคุณได้

เว็บไซต์ที่เกี่ยวข้อง : https://xn--12c4cwagh2b6brn1a7f2e.com/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88/

Tags : อยากเลิกบุหรี่,เลิกบุหรี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์