หน้า: 1 ... 81 82 [83] 84 85 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318690 ครั้ง)
>!eNg_*
Registered User
*

« ตอบ #1230 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010, 22:52:00 »

งามมากมายเลยครับพี่สุ อิอิ

Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #1231 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010, 22:23:13 »

มหัศจรรย์วันศุกร์ครับ หลังจากตัดสินใจว่าคงต้องตั้งบริษัทเพิ่มอีกที่นึงไว้บริหารทรัพย์สิน (ตามกฏหมายที่ดินที่ตากร จะออกใหม่ รีดภาษีคนที่จ่ายมาตลอดเพิ่ม ทีพวกเผาบ้านเผาเมืองไม่ต้องเสียเนาะ แถมจับไม่ได้อีกต่างหาก) คุยกับทีมงาน เรียกหุ้นเพิ่ม  จัดสวนที่บ้าน(ยังไม่เสร็จ คาอยู่เลย อีกหลายจุด) ลูกชายคนเดียวของผมลงมือผัดเฟตูชี่นี่สูตรแฮมน้ำมันมะกอก แถมด้วยชาอู่หลงเย็นใส่น้ำตาล สูตรโปรด มาให้ผมทานหลังอาหารเนาะ ถามผมว่าเหนื่อยไหม ชื่นใจจริงๆครับ  lol

หายเหนื่อยเลยอะครับ หลังจากนั้นก็บอกผมว่า กู๊ดเอาคอมตัวใหม่ป๊าไปใช้แล้วนะครับ เปลี่ยนเอา HDD ผมออกวางไว้หลังเครื่องเรียบร้อย ไปเรียบร้อยแล้ว CM690II ผม (ไม่ได้ใช้มาหลายวันครับ มัวมั่วจัดหนัง อยู๋กับ ซาก HTPC ตัวที่สามอยู่) เลยต้องเอาเครื่องเก่าลูกมา UP Grade ซะ (คราวนี้กะเล่นหกหัว AMD ให้เข็ด) เลยได้เคสน้ำมาเล่นกับคุณเชนเลย อิอิ  drunk

จริงๆผมว่าจะหยุดเรื่องคอมไว้สักพักเนาะ รองานซาก่อนค่อยเล่นใหม่ ไม่เป็นไร งานเฉพาะหน้าเข้าก็ว่ากันไป ถือว่าเป็นการคลายเครียดไปในตัว อิอิ กำ  yes

อุตสาห์ เปลี่ยนห้องของเล่นผมเป็นห้องนอนแขก ซื้อเตียงใหม่ ซื้อตู้เก็บของใหม่ ขนอุปกรณ์จากห้องน้ำกับตู้เสื้อผ้าไปเรียงไว้ในตู้ใหม่ชั้นล่างอย่างดี ขึ้นมาเจอ NOX ไส้ไหลอยู่ข้างๆ HTPC ตัวใหม่ผมเนาะ

ตรวจดูความเสียหาย ยังพอใช้ได้อยู่ครับ แต่ฝุ่นเยอะเหมือนไปทำสงครามแถวอีรัคเพิ่งกลับมาเนาะ

คราวนี้คงหนักแน่ๆ พื้นที่ทำงานไม่ค่อยอำนวย แถมเครื่องมืออยู่ข้างล่างด้วย วิ่งขึ้นลงเป็นการลดความอ้วนในตัวดีเหมือนกัน คงเร็วครับตัวนี้ ไม่ต้องสั่งอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติม ใช้ของเก่า กับ ของที่สั่งมาแล้วยังไม่ได้ใช้นี่หละ น่าจะไม่มีปัญหา  love

tsawana

« ตอบ #1232 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 11:17:22 »

ช่วงนี้ผมไม่ได้เล่นน้ำเลยครับ มั่วแต่วุ่นอยู่กับ HTPC ลองลงโปรแกรมหลายๆ อย่าง ทั้ง Streaming เพียวๆ ทั้ง Transcode เล่นเอามึนไปเลยครับ ลงวินโดวส์ใหม่กันเป็นว่าเล่น เพราะ Codec มันทำงานมั่วๆ ยังไงก็ไม่รู้

บทสรุป ผมคิดว่าเล่น Windows7 หรือ Home Server จะง่ายสุดครับ ส่วนตัวลูกข่ายเป็น Windows7 จะสบายสุดเช่นกัน โดยผมมองๆ เอาไว้ว่า จะเล่น GigaLan แทน Wireless N ครับ แต่ Router ที่ซื้อก็เป็น Wireless N อยู่แล้วด้วย

Linksys E3000 คาดว่าคงได้ใช้ Cat6 ครับ

ส่วนเครื่องโหลดบิต+Server จะเป็นเครื่องเดียวกัน โดยอาศัย Atom Ion บอร์ดคงเป็นตัวนี้ครับ Asus AT3IONT-I คาดว่าจะเงียบพอสมควรครับ และสามารถใช้ดูหนัง 1080p ได้ด้วย หากจะซื้อ TV เพิ่มในอนาคตครับ

ในส่วนของ HDD คาดว่าจะใช้ 1TB เป็นตัวหลัก เอาไว้โหลดบิตกับลง OS ส่วนตัวเก็บข้อมูลคงจะเป็น 1TB 3 ตัว Raid5 ครับ โดยจะเน้น HDD ที่ประหยัดไฟหน่อยนึง มองๆ ตัวนี้ไว้ครับ Western Digital Caviar Green WD10EARS 5400rmp 64MB Cache

ส่วนเคสผมมองๆ ตัวนี้ไว้ครับ CHENBRO ES34069 ไม่รู้ตัวจริงๆ สวยรึเปล่า

ทั้งหมดรวมราคาแล้วอยู่ที่ $789.00 ลำดับต่อไปคงต้องคิดว่าจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2010, 11:52:49 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1233 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 12:00:16 »

เดวผมหายยุ่งแล้วจะตามไปลอกการบ้านคุณ tsawana ครับ  lol

เริ่มธุรกิจใหม่นี่เหมือนขาดใจเลยอ่ะครับ หนักที่สุดคือหาคนมาทำงาน สอนคนใหม่เหนื่อยขนาดเนาะ  rules

ใจจริงผมอยากได้ Atom มาทำ Home & Media Server มาก แต่ไม่มีเวลาคิดเวลาดูเลยครับตอนนี้ ทำห้องนอนแขกเสร็จคงต้องทำห้องฟังเพลงใหญ่ด้วย ห้องใหญ่ตอนนี้ร้อนมาก ภรรยากำลังบ้าโยคะร้อน ไม่ยอมเปิดแอร์ Server ผมอยู่ในห้องนั้นด้วย เวลาเค้าเล่นโยคะฟังเพลงไปด้วย อุณหภูมิห้องผมว่าน่าจะกว่า 40 องศา พัดลมคอมดังยังกะเครื่องบินเจ๊ท ผมกลัวมันเดี้ยงก่อนเวลาจริงๆ  drunk
Suhanna

« ตอบ #1234 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 12:23:59 »

อยากทำชุดดูหนังฟังเพลงอีกชุดไว้ในห้องแขกเนาะ ไม่มีที่วางลำโพงเซอร์ราวด์เลย เล็งไป เล็งมา สงสัยต้องหาลำโพงฝังฝ้ามาใช้ ดูทางร้อยสายไฟอยู่ ไม่รู้พอร้อยรูเดิมร่วมกับสายไฟ สาย Lan ขึ้นฝ้าได้หรือเปล่า ผมไม่อยากกรีดผนัง กลัวงานเก็บสีจะยาว ลามลงมาที่สีพื้นด้วยอ่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2010, 12:28:41 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #1235 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010, 13:01:05 »

เดี๋ยวผมทดลองดูก่อนครับ ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟัง ผมคงเริ่มต้นด้วยการซื้อ Router ก่อนครับ เพราะว่าเครื่องผมใช้ Wireless Card แบบ N อยู่แล้ว แต่เป็นแค่ 2.4GHz เท่านั้น ผมว่าจะลองมา stream หนังดูก่อน (3 เรื่องพร้อมกัน) ถ้าไม่กระตุกก็โอเคเลยครับ ไฟล์ที่กระตุกส่วนใหญ่จะเป็นระบบเสียง DTS ครับ แต่ถ้า AC3 นี่สบายๆ เลยครับ สำหรับ Wireless G

ผมสังเกตุหลายรอบแล้วนะครับ ถ้าหนังที่ความละเอียดไม่มาก พอจับมา Stream ภาพจะดูดีกว่าที่ดูตรงๆ พี่ Suhanna เคยสังเกตุมั้ยครับ
Suhanna

« ตอบ #1236 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 17:06:32 »

ความจริงช่วงนี้ผมมีความสุขอยู่พอควรตามอัตตภาพ จันทร์ถึงศุกร์ เช้ามาทำงาน (ปรกติทำงานแค่เดือนละสี่วันมาหลายปีแล้ว โดนพิษเผาเมืองไปคราวนี้ ถึงต้องขยับขยายงานเพิ่ม เพื่อความอยู่รอดเนาะ) บ่ายดูแลจัดบ้าน  จัดสวน เย็นทำอาหารเมนูใหม่ๆให้แม่ผมชิมเล่น กลางคืนดูหนังฟังเพลงเนาะครับ พอไปเห็น Review GTX460 ของท่านน่อม อาการคันมือมันออกมาอีกแล้ว กับมีเคสน้ำเก่าลูกผมมาทิ้งไว้ให้ดูอีกตัวนึง เลยเอาอีกสักทีว่ะ ยุ่งก็ยุ่งอยู่ แต่ขอทำเป็นงานอดิเรกละกันน่ะ  love

อุตสาห์ซื้อตู้เก็บของเล่นใหม่เอาไว้นอกบ้าน กะว่าจะเลิกสักพัก จัดห้องให้หายรกเป็นห้องนอนแขกซะหน่อยครับ พบว่าย้ายของเล่นผมจาก Closet ในห้องน้ำแขก มาใส่ตู้ ตู้เดียว กับ ห้องเก็บชั้นล่างไม่พออะนะ คันเบ็ดกับรอกที่สะสมที่บ้านเก่ายังไม่ได้เอามาเลยอะ (เอามาแค่ชุดที่เล่นอยู่บ่อยๆ) สงสัยต้องซื้อตู้ใหม่อีกสักใบ  drunk

อาการอยากเล่น 460 SLI มันกำเริบครับ แต่ไม่อยากเสียสตางค์มาก ตอนแรกว่าจะเล่น AMD 6หัวเนาะ แต่เล่น SLI ไม่ได้ หันไปหันมา เอา Gene นี่หละว้า แล้วเอา AMD ไปเป็นคอมใช้งานแทน อิอิ  lol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2010, 17:09:04 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1237 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 17:53:34 »

ได้เคสมา ฝุ่นเพียบครับ จัดการเป่าฝุ่น เปลี่ยนพัดลม ลองไปรื้อตู้ดู เจอพัดลมของ Aero Cool พร้อมตะแกรงยึดหน้าเคส กับ หม้อ XSPC RX120 ใหม่เอี่ยม เลยจัดการแปลงซะนิดหน่อย ได้ออกมายึดกับ Cool Bay เรียบร้อย อิอิ (ต้องเจาะรูและทำเกลียวที่เคส Nox ด้วยครับ มันไม่มีรูมาให้)  mdr

tpp
True Love Always

« ตอบ #1238 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 18:18:55 »

เอ่อ พี่ครับ ลอกการบ้านเนี่ย ฟังแล้วสยิวๆยังงัยไม่รู้ครับ เง้อ

เดี๋ยวผมว่างๆผมก็อยากจะอัพเกรดบ้างครับ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเรื่อง block น้ำสำหรับ GPU เดี๋ยวๆอยู่ครับ ดูที่เมืองนอกนั่นเค้าลาก 470 ไปโหดมากๆเลย อิจฉามาก ตอนนี้ดันไม่มีขายแล้วด้วย จะเห็นก็มี MCW80 มังครับมันเป็นรุ่นใหม่ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะใส่กับการ์ดผมได้หรือเปล่า

ปล 460 x2 นี่ ผมระแวงจริงๆครับ  Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม 2010, 18:31:48 โดย tpp » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #1239 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 20:31:07 »

ตอนแรกว่าจะเล่น 1055T ครับ กะว่าจะเอามาลงบนบอร์ด 785 ตัวเก่าก่อนค่อยขยับขยาย ดันมาอยากเล่น SLI ซะ นอนคิดเรื่องบอร์ดอยู่นานเหมือนกันว่าจะซื้อใหม่ หันไปหันมาไปเจอเครื่องทำงานใต้โต๊ะ เลยลองหน่อย มันแรงกว่า 1055T อยู่เยอะเหมือนกันเนาะ เลยสลับร่างเอาบอร์ด AMD ไปยัด M9 ใช้เป็นเครื่องทำงานไปก่อน เอา Gene ออกมาใส่ Nox เนาะ วันเดียวเสร็จเรียบร้อย อิอิ

เอาบล๊อก Dtek 775  ตัวเก่ามาใส่ Socket AMD ซะ อิอิ ดูดีๆครับ ฝีมือเล่นกลของผม อิอิ  lol
beerking

« ตอบ #1240 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 20:34:03 »

รก  อิอิ lol
Suhanna

« ตอบ #1241 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 20:40:54 »

จับเอา 550 ใส่เข้าไป เปิดหัวหน่อย OC ไปนิดหน่อย แรงพอได้ครับ อยู่แล้วครับ ใช้ทำงานได้สบายๆ

ส่วนตัวผมว่า AMD เล่นง่ายครับ เล่นอยู่แป๊บเดียว ยิ่งได้ Bios ตัวใหม่ของ 785D M Pro เข้าไป อยู่เลยครับ ไปได้เสถียรถึง 16 x 235 แต่วิ่งใช้งานจริงแค่ 232x16 ก็พอแล้วเนาะ เผื่อไว้หน่อยกันเหนียว อิอิ
beerking

« ตอบ #1242 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010, 21:03:34 »

จับเอา 550 ใส่เข้าไป เปิดหัวหน่อย OC ไปนิดหน่อย แรงพอได้ครับ อยู่แล้วครับ ใช้ทำงานได้สบายๆ

ส่วนตัวผมว่า AMD เล่นง่ายครับ เล่นอยู่แป๊บเดียว ยิ่งได้ Bios ตัวใหม่ของ 785D M Pro เข้าไป อยู่เลยครับ ไปได้เสถียรถึง 16 x 235 แต่วิ่งใช้งานจริงแค่ 232x16 ก็พอแล้วเนาะ เผื่อไว้หน่อยกันเหนียว อิอิ

เล่น AMD หน้าตาดีทุกคนครับพี่ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #1243 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 17:47:53 »

รอผลเทสการ์ดจอเพื่อความแน่ใจอยู่ก่อนซื้อมาทำ SLI เนาะครับ

ระหว่างนี้ก็ทำงานเย็บปักถักร้อย (สายไฟ) ไปเรื่อยๆ แต่ดูแล้วไม่คุ้มแน่ๆ ค่าของกับค่าเครื่องมือซื้อ PSU 80Plus ได้อีกตัวเนาะ คีมย้ำหัวสายดีๆปาเข้าไปเกือบพันห้าแล้วครับ เครื่องมือถอดหัว Molex ร้านเจไดอีก 700 ไม่รวมค่าสาย อีกประมาณ 300 ฟุต ท่อหด หัวปลั๊ก ไส้ในอีกรวมๆอีกเป็นพันเนาะ นี่ค่าแรงผมเองยังไม่นับ (ถ้ารวมด้วย ล้มละลายแน่นอน คริๆ)  diablo

ผมดูสายน้ำแล้ว อยากเปลี่ยนสายสองเส้นเป็นสีดำ แต่ไม่อยากสั่งใหม่เนาะ เลยจัดการเอาสีกระป๋องพ่นซะเนาะ กลัวสีย่น สีลอกเหมือนกันเพราะสายนิ่มมากๆ ลองพ่นเศษสายดูแล้ว ผมว่าใช้ได้เลยเนาะ ทำสาย PSU เสร็จแล้วจะเอามาให้ดูกันครับ อิอิ  lol
tpp
True Love Always

« ตอบ #1244 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2010, 17:54:12 »

พี่ครับ ผมรออยู่ป้ายนี้นะครับ

หน้า: 1 ... 81 82 [83] 84 85 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์