หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318766 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #225 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 04:49:58 »

น่าสนใจมากๆ ครับ ผมกำลังหาอะไรประมาณนี้พอดีเลย อยากเล่น 2 ลูปเหมือนกันครับ แต่ไม่ชอบ T-Line ซักเท่าไหร่ เพราะปริมาณน้ำในระบบมันน้อยเกินไป ถ้าได้แบบที่พี่ Suhanna มาโชว์ก็แจ่มเลย

ใกล้ๆ นี้จะลอง 1 ลูป 2 ปั๊มดูครับ ตอนนี้ใช้ปั๊ม 655 อยู่ เดี๋ยวจะซื้อ Top ของ Koolance มาใส่ จะได้รู้กันว่า 655+Top กับ 355+Top ใครจะแรงกว่ากัน แต่จากการศึกษา 355+Top แรงกว่าอยู่แล้ว อันนี้จะมายืนยันด้วยตัวเองครับ Flow ระบบหน้าจะเป็นดังนี้ครับ

355+XSPC Top --> 655+Koolance Top --> HK 3.0 --> EK FC 4870 Ref --> EK 250 Res

อ้อ...ตอนนี้ผมค่อนข้างพอใจกับ i7 ที่ 4.2 ครับ ใช้ไฟต่ำดี แค่ 1.344 เองครับ ผ่าน OCCT, Prime95 นาน 1 ชั่วโมง ส่วน Super Pi กับ Hyper Pi ผ่านทุกกระบวนท่าครับ

พอจัดการเรื่องปั๊มเสร็จ คงจะกลับไปต่อโครงการ NB-SB ต่อครับ (ตอนนี้นอกโครงการครับ อยู่ในช่วงซ่อมแซม 555)
Suhanna

« ตอบ #226 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 01:38:59 »

อยากเอา GTS 280 Double Fan ยัดไว้ใน Nox ให้ได้ครับ ลองวัดดูแล้วถ้าเอาพัดลม 14 ซม. วางหลังเคสต้องเจาะ Grill ลมเพิ่ม เพราะมีเกล็ดริมๆตันขวางลมไว้ ไม่ค่อยอยากเจาะครับกลัวไม่สวย คิดไปคิดมา โมเอาพัดลม 12 ซม. 90 CFM ใส่เป็นตัวดูดออกหลังเคสดีกว่า (พัดลม Yate Loon 14 ซม. ที่ขายตอนนี้มีแรงสุดแค่ 62 CFM เท่านั้น GTS ต้องสัก 70 CFM ขึ้นถึงจะเห็นผล ) วันนี้โทรหาเฮียเล็ก Saveway ให้หาพัดลม 14 ซม. แรงหน่อยให้สักสี่ตัว พรุ่งนี้คงทราบว่าได้หรือต้องสั่งอีกแล้ว  sarcastic

ลองวาดแบบขนาดเท่าของจริงแล้วลองมาเทียบกับ Grill ดูครับ ยัดได้พอดีเป๊ะ แบบไม่มี Clearance เหลือเลย แต่ Grill ด้านบน กับล่าง ไม่มีรูระบายอากาศ พื้นที่ระบายอากาศจริงๆ ประมาณเท่ากับ พัดลม 12 ซม. สองตัวเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2009, 01:40:40 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #227 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 01:47:26 »

อยากจะใส่หม้อน้ำ 280 เลยลงมือออกแบบ Adapter พัดลมหม้อน้ำเองครับ  lol
เป็นทั้ง Shroud เป็นทั้งตัว Absorb แรงสั่นสะเทือนลดเสีย แล้วก็ เป็น Seal ลมได้อีกต่างหาก ใช้อุปกรณ์ใกล้ตัว ร้านเครื่องแขียนหน้าบ้าน แผ่นอคลีลิคหนา 1 มม. แผ่นโฟมหนา 5 มม. กาว เครื่องมือ กับฝีมืออีกเล็กน้อย  whistle

เสร็จแล้ว หน้าตาออกมาแถวๆนี้หละครับ

Suhanna

« ตอบ #228 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 01:52:49 »

ยึดพัดลมเข้าไป หน้าตาออกมาเป็นอย่างนี้ ไม่น่าใช้อคลิลิคสีน้ำเงินเลย น่าจะสีดำ แต่ทำตอนดึกแล้ว พอดีมีแค่สีน้ำเงินอยู่ในตู้เท่านั้น เลยตามเลย  Tongue

ตอน GTS 280 มาถึงคงลองนอกเคสก่อนหนะครับ คงอีกสักอาทิตย์ เพิ่งสั่งไปเมื่อตะกี้เอง หลังจากเล็งว่าน่าจะติดได้ Adapterที่ทำสามารถปะเข้าไปกับหม้อน้ำได้พอดีลองนอกเคสเปรียบเทียบประสิทธิภาพได้เลยเพราะวัดขนาดเท่พหม้อน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2009, 01:57:03 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #229 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 02:02:46 »

ลองมาทาบหลังเคสดู เป็นไปได้เนาะ คืนพรุ่งนี้คงจะผ่าตัดเจ้า Nox ตัวนี้ ดูแล้วคงปรับหลังเคสให้ติดหม้อน้ำได้ กับ เจาะแผ่นรองบอร์ด ให้สามารถเปลี่ยนบล๊อกน้ำได้โดยไม่ต้องถอดบอร์ด (ช่วยลดความร้อนบอร์ดไปในตัว)

นาทีระทึกครับ ลองปิดฝาหลังดู เพราะวัดคร่าวๆความสูงอยู่ที่ 3.1 ซม. แต่ Adapter รวมพัดลมที่ทำมัน 3.2 ซม. ปรากฎว่าพอดีเป๊ะ ไม่ต้องแต่งอะไรเลย โชคดีไป  love

tsawana

« ตอบ #230 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 04:08:29 »

แจ๋วมากๆ ครับ ชอบที่ลดแรงสั่นสะเทือนมากครับ ว่าแต่พี่ Suhanna ใช้อะไรตัดอคลิลิก ตัดได้สวยและตรงมากๆ เลย

พี่คิดอย่างผมมั้ยครับ ซื้อเคสใหญ่ๆ ดีๆ มา มันก็เล่นง่ายดี ยัดนู่นยัดนี่สบาย แต่ว่าซื้อเคสเล็กๆ มาผ่าตัดนี่มันส์สุดๆ ไปเลย ตอนนี้กำลังจะยก Q9450+P5Q Premium ให้แฟนครับ กำลังกล่อมให้เค้าซื้อเคสอยู่ จะได้เอามาผ่าตัด ยัดชุดน้ำเก่าลง แฟนจะได้ใช้ของแรงๆ แืทน E6400 และผมก็จะได้มันส์ด้วย (นี่แหละประเด็นสำคัญเลยครับ)

ป.ล. ตอนผ่าเคส ระวังตาด้วยนะครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #231 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 07:45:57 »

D.I.Y. ได้แหล่มมากๆเลยครับ เด๋วต้องมาจดแล้วทำตามซะแล้ว อิอิ great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #232 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 13:14:20 »

พี่ Suhanna ครับ

ผมกำลังหาเคสให้แฟน มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ

ยังคิดไม่ออกว่าจะเล่นน้ำหรือลมครับ ถ้าเล่นน้ำอุปกรณ์จะเป็นดังนี้ครับ

XSPC Res Pump -> Black Ice Xtreme II (หนา 4 ซ.ม.) -> D-Tek Fuzion V1 -> XSPC Res Pump

เอามาใช้กับ Q9450 ครับ กะจะ OC ไปที่ 3.4-3.6 เท่านั้น

อยากยัดทุกอย่างไว้ในเคส รบกวนแนะนำด้วยครับ (มองๆ Mid-Tower ราคาแบบที่ตัดเจาะได้ ไม่น่าเสียดายน่ะครับ)

ป.ล. ชอบ CM690 หรือ 590 แต่ติดไม่ออกว่าจะยัดหม้อน้ำยังไงครับ สำหรับ 690 คงหมดสิทธิ์ยัดหม้อน้ำด้านบนเหมือนพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2009, 13:29:03 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #233 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 17:04:53 »

สุดยอดครับ great สีน้ำเงินก็สวยไปอีกแบบครับ great

Suhanna

« ตอบ #234 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 22:09:33 »

แจ๋วมากๆ ครับ ชอบที่ลดแรงสั่นสะเทือนมากครับ ว่าแต่พี่ Suhanna ใช้อะไรตัดอคลิลิก ตัดได้สวยและตรงมากๆ เลย

ใช้ Cutter สำหรับตัดอครีลิคของ Olfa ครับ คมมาก แผ่นหนาแค่ 1 มม. กรีดหนักๆสักสิบกว่าทีก็ขาดแล้วครับ  happy

Nox แบบผมก็ดีครับ สวย ไม่แพง ใส่หม้อน้ำสองตอน (ถ้าเป็นพัดลมเดี่ยว) ได้หนาถึง 5 ซม. กว่าๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2009, 22:19:40 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #235 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 22:42:35 »

gasp เข้ามาตะลึงตึงตึงกับผลงานครับ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Suhanna

« ตอบ #236 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 22:44:19 »

ยังไม่ได้ตัดเคสเลยครับ วันศุกร์ภรรยาไม่สบาย ไปรพ แล้วเอางานมาทำที่บ้าน โดนยึดที่ทำของเล่นเลย  oops

ว่าไป NoteBook (ของบริษัท)แฟนผมตัวนี้ร้ายมากครับ เป็น IBM บริษัทแฟนซื้อก่อนผมซื้อ NB แจกลูกน้องนิดหน่อย ของผมใช้นิ้วโป้งแทน Password ของแฟนเล่นต้องเสียบบัตรประจำตัวพนักงาน กับ Password เลย นี่เพิ่งไป UP Ram 4 Gig กับ OS มาครับ  UP เป็น Vista (เครื่องบ้านผมจะเปลี่ยนเป็น 7 กันหมดแล้ว คงต้องซื้อ ของมันดีจริงๆ ชอบ) แต่เป็น Vista ที่ Microsoft พัฒนาต่อยอดบน Vista 32 Bit เป็นลิขสิทธิบริษัทแฟนผมเลย สุดยอดมากครับ 32 Bit แต่เห็นแรมครบ ผมลองจิ้มๆดู เร็วน้องๆเครื่องที่ผมใช้พิมพ์อยู่นี่เลย (e6400 @3.2G) NB ผมหนะช้าเป็นเต่าป่วยเลย  bad บริษัทแฟนซื้อ NB แจกคนละตัว ที่ห้องทำงานเค้า เอา NB เสียบ Doc แบบไม่ต้องเปิดฝานะครับ พับอยู่นี่หละเสียบเข้าไปเลย ขึ้นจอ 24 นิ้ว ทำงานได้เลย Doc มีครบทุกอย่าง (คงเป็นแสนอยู่)อย่างว่าหละครับ แค่เก้าอี้ทำงานแฟนผมตัวนึงเกือบ 80000 บาทแล้ว (พิมพ์ 0 ครบนะครับ นับหลายรอบ) ทำงานเกินชั่วโมง คอมมันร้องให้พักก่อนห้านาที ถ้ายังฝืนทำงานต่อ มันร้องเรื่อยๆเลย

โดนไล่ที่เลยลงมาจัดห้องทำงานชั้นล่างต้อนรับ ผู้ช่วยใหม่ของผู้ช่วยผมอีกที เอ๊ะอะไรกัน ชักงงๆ ผมซะหน่อย คราวนี้เลยต้องให้นั่งกันสองคน ส่วนผมกำลังทำห้องทำงานใหม่ชั้นสองด้วย ว่าไปอาทิตย์หน้าคงต้องไปซื้อเฟอร์พวกเก้าอี้ ตู้ ลิ้นชักติดโต๊ะซะหน่อย แล้วเลยไปเอาพัดลม Saveway ด้วย

คู่ทุกข์คู่ยากผมครับ ใช้มาหลายปีมากแช่งให้พังไม่พังสักที น่ารักมากๆ  love

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2009, 22:53:19 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #237 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:18:06 »

gasp อย่างหรูเลยครับท่านอิจฉาจังครับ โดยเฉพาะOS32Bit เห็นแรมเต็ม4GBเนี่ย สุดยอดเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #238 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:21:06 »

gasp อย่างหรูเลยครับท่านอิจฉาจังครับ โดยเฉพาะOS32Bit เห็นแรมเต็ม4GBเนี่ย สุดยอดเลยครับ อิอิ

อยากได้จังเลย Shocked oh

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
Suhanna

« ตอบ #239 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2009, 23:41:04 »

บริษัทนี้ครับ น่าอิจฉาจริงๆ ไปต่างประเทศ รูดบัตรเดินทาง ตั๋วเครื่องบิน ฯลฯ ตั้งเบิกทาง Internet มันโอนเงินเข้าบัญชีบัตรเราตรงๆเลยไม่ต้องจ่าย เจ๋งจริงๆ อย่างว่าบริษัทน้ำมันใหญ่ที่สุดของโลกก็คงต้องอย่างนั้น นายแฟนผม มีรถประจำตำแหน่งสองคัน เบนซ์คัน ตู้ Hybridge อีกคัน คนขับรถสอง (ไว้ให้ภรรยานายใช้คนนึง) นายใหญ่เค้าหนะขอโทษ มีเจ๊ทส่วนตัวอะ อะไรจะปานนั้น น่าทำงานด้วยจริงๆ  lol

หน้า: 1 ... 14 15 [16] 17 18 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์