หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318381 ครั้ง)
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท
Vmodtech Member

« ตอบ #285 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 14:28:17 »

ได้ความรู้ไปลองเล่นบ้างแล้ว

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #286 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 16:34:57 »

Driver ที่มาใหม่ ดูคล้ายครับ แต่ไม่ใช่ เป็น Driver ที่ Vifa ทำ OEM ให้ลำโพง Hi-End ยี่ห้อ Dali ของเดนมาร์คเหมือนกัน โดมต่ำกว่าเดิมเล็กน้อย กรอบโดม เป็น Parablic ท่าทางเสียงแหลมจะพุ่ง แต่ Sound Stage คงแคบลง (ส่วนตัวผมชอบของเดิมอยู่แล้ว ฟังลำโพงเกือบยี่สิบคู่ไม่เกี่ยงราคา กว่าจะได้เจ้านี่มา) อย่างนี้ต้องลอง Burn แล้วฟังดูครับ ของเก่ามันไม่มีแล้วนี่นา   sarcastic

intello กิเลสจับเลยครับ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #287 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 21:18:55 »

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องแอมป์หลอดอยู่ครับ ผมไปหลายเว็ปเลย เจอท่านในเว็ปดังๆ หลายที่เลยครับ เอาไว้ถ้าผมได้ลงมือ คงจะต้องรบกวนท่าน MrHelix บ่อยหน่อยแล้ว  mdr
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #288 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2009, 22:36:50 »

ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องแอมป์หลอดอยู่ครับ ผมไปหลายเว็ปเลย เจอท่านในเว็ปดังๆ หลายที่เลยครับ เอาไว้ถ้าผมได้ลงมือ คงจะต้องรบกวนท่าน MrHelix บ่อยหน่อยแล้ว  mdr
lol ผมดีใจต่างหาครับมีคนมาติดกับเพิ่มอีกแล้ว จะได้พูดภาษาเดียวกันมากขึ้นครับ อิอิกำ  gasp

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #289 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 00:28:44 »

ตอนนี้ขอเริ่มต้นกับ cmoy ก่อนครับ เอาแบบพื้นฐานเลย ตอนนี้ขาด Volume อย่างเดียวครับ อุปกรณ์อื่นๆ ครบหมดแล้ว ใช้ R และ C ของ Vishay Dale ครับ
MrHelix

« ตอบ #290 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 08:38:17 »

ตอนนี้ขอเริ่มต้นกับ cmoy ก่อนครับ เอาแบบพื้นฐานเลย ตอนนี้ขาด Volume อย่างเดียวครับ อุปกรณ์อื่นๆ ครบหมดแล้ว ใช้ R และ C ของ Vishay Dale ครับ
ต้องแจ่มแน่ๆครับ  great รอชมครับรอชม  mdr

Suhanna

« ตอบ #291 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 16:07:13 »

เมื่อวานเพิ่งได้เมลล์จาก Chilled PC ว่าได้ส่ง Restop แฝดของ XSPC มาแล้ว อาทิตย์หน้าคงได้ โห.. รอของแค่เดือนเดียวเอง สั่งไปตั้งแต่ 4-5-52 ของหมด ส่งมา 2-5-52 ผมจ่ายค่าบัตรเครดิตค่าบัตรไปตั้งอาทิตย์แล้ว อาทิตย์หน้าคงได้เริ่มเอาเข้าเจ้า Nox เนาะ อิอิ  lol

เพิ่งได้เริ่ม Burn ลำโพงจริงๆกันวันนี้เอง  jap
หลังจากเปลี่ยนหน้ากาก Driver มาเป็นของเดิม พ่นสีขาตั้งลำโพง เติมทราย (ตอนนี้ขาตั้งผมหนักข้างละประมาณ 40 KG) เอง แบกขึ้นชั้นสองแทบไม่ไหว สงสัยงานนี้ได้ไปผ่าหลังอีกรอบ หลังจากรอบแรกก็ ขยับลำโพงนี่ละครับ

ก่อน Burn ผม ปะวัสดุซับเสียงหลังลำโพงกับ TV รวมถึงหน้าต่างกระจก (เกรงใจข้างบ้าน) ความจริงจะให้เก็บเสียงสะท้อน First Reflection ให้มีมิติขึ้นหนะครับ เป็นเรื่องครับ มิติดีขึ้นชัดเจน ระดับไม่มีกำแพงห้องแล้ว เสียงออกไปอยู่หลัง TV ไกลมาก

แต่... มันซับเสียงกลางตอนบนผมออกไปเกือบหมด เสียงร้องออกแห้ง (อาจต้องเอา TV ออกใส่ Diffussor แทน) แต่เบสเกินไปมาก มากจริงๆ ลำโพงคู่นี้ปรกติเบสสุดๆอยู่แล้ว เอาว่า Sub JBL 12 นิ้ว 100 Watt ที่ผมใช้ดูหนังอายละกัน ไม่เป็นไร Burn เสร็จแล้วค่อยว่ากันใหม่ หนทางอีกยาว ผมไม่รู้ว่ามันมาจาก Driver ตัวใหม่ที่เปลี่ยนเข้าไปหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ห้องไม่เหมาะทำที่ฟังเพลงเลย มี Standing Wave เสียงทุ้มแถวๆ 100 กว่า Hz จากเบสตัวต้นๆ และ เปียนโนโน๊ตต่ำเกือบสุดๆก้องในหูวิ้งๆเห็นจะแก้ยากแล้ว เพราะไม่มีที่ให้ขยับลำโพงได้เท่าไหร่เลย (วิธี Tune เสียงทุ้มง่ายๆ ลองขยับลำโพงให้ห่างจากผนังหน่อยทุ้มจะลดลง กลางจะมา แต่ถ้าเสียงทุ้มน้อยไปให้ขยับเข้าไปชิดกำแพงด้านหลังครับ) ขนาดมีโซฟาใหญ่ไว้ดักเสียงทุ้มแล้ว คิดถึงห้องฟังเพลงบ้านบางนาจริงๆ อันนั้นออกแบบไว้โดยเฉพาะเนาะ กว้างยาวสูงกำหนดเอง บ้าขนาดระเบิดฝ้าทำหลังคาใหม่ให้ฝ้าได้ความสูง 3.75 เมตร ทำ Sliding Diffussor บังหน้าต่างกระจก ผนังไม้ทำใหม่สามชั้นใส่ทรายตรงกลาง Room Tune เพียบ ยัง Set เกือบสามเดือนเลย ลำโพงคู่นี้ให้เสียงดีที่สุดเมื่อวางห่างกันประมาณ 1.64 ม. ห่างผนังหลัง 1.55 ม. ห่างผนังข้างไม่น้อยกว่า 85 ซม. Toe in นิดหน่อย แต่บ้านนี้มีที่วางแค่ 2 x 3 ม. ต้องหาวิชามารใหม่ครับ

เครื่องเสียงที่มีการเคลื่อนไหวได้ ต้องตั้งระดับน้ำ และ ทำให้ Solid ที่สุด มิติจะดีขึ้น

มุขปรับระยะผม วัดจากผนังเอาเป็น Ref. Point ก่อน แล้วค่อยวัดปรับ Toe-in ลำโพง ที่นี่ง่ายมาก เพราะไม่มีที่ให้ขยับลำโพงเลย มีรูอยู่แค่นั้น เอาห่างจากผนังกับด้านข้างเท่าๆกัน แล้วนั่งฟัง ปรับแค่สิบกว่ารอบก็ได้จุดที่ดีที่สุดแล้วครับ ถ้าเป็นห้องเก่านี้อาจขยับได้ทุกวันเป็นเดือนเลย เพราะห้องใหญ่พอควร ปรับหน้าหลังได้ตลอด อคูสติกดี ไม่มีจุดที่ Standing Wave เสียงทุ้มสะสมด้วย (เพราะห้องไม่มีมุม) เลยขยับได้อิสระ จนไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี  drunk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2009, 16:28:16 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
MrHelix

« ตอบ #292 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 16:36:49 »

great great great great drunk

tsawana

« ตอบ #293 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 20:18:27 »

XSPC Dual Bay Reservoir เข้าที่ Performance-pcs แล้วครับ สงสัยงานนี้จะได้ของเล่นใหม่เหมือนกัน Res ตัวนี้เอามาแลก 2 ลูปได้เลยใช่มั้ยครับ แต่ว่าต้องใช้น้ำสีเดียวกัน รู้สึกจะไม่มีห้องกันระหว่าง 2 ปั๊ม

อิจฉาพี่ Suhanna จังเลยครับ ได้เล่นเครื่องเสียงแล้ว ผมยังหาพื้นที่สำหรับลำโพงตั้งพื้นไม่ได้เลย ตอนนี้ได้แต่เล็งหูฟังกับแอมป์หูฟังไม่ก่อน หรือไม่ก็แอมป์เล็กๆ กับลำโพงเล็กๆ ที่วางข้างคอมได้เท่านั้น

ป.ล. น้องชายส่งกาแฟไปให้แล้วนะครับ อาทิตย์นี้คงได้แล้ว กาแฟมันแตกถุงนึงนะครับ แต่ว่าผมห่อด้วยถุงพลาสติกเอาไว้ (ห่อก่อนเกินทาง) ถ้าถึงบ้านพี่แล้ว คงต้องหาอะไรมาใส่นะครับ
Suhanna

« ตอบ #294 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 21:19:53 »

XSPC ใช้น้ำร่วมกันครับ คงเล่นได้สีเดียว น่าเสียดายเหมือนกันครับ นี่ปั้ม 355 ตัวใหม่ผมมารอเป็นเดือนแล้ว

เรื่องเครื่องเสียงตอนนี้ผมขาลงแล้ว ปรับตัวเป็น Music Lover ดีกว่า ไว้ให้ลูกเล่นต่อ คุณ tsawanna ยังไม่มีที่วางไม่เป็นไรครับ เก็บ Software (เพลง) ก่อน ไปเรื่อยๆเดวก็มีที่เองหละครับ ผมกับภรรยาเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่ปี 2524 แล้วละครับ สมัยแผ่น Vinyle Amp หลอดกันเลย ตอนจีบกันนี่ ภรรยาผมตื่นตีสี่มาเช็ดแผ่น Warm Amp รอผมพาไปวิ่งสวนลุม เสร็จแล้วมาฟังเพลงบ้านเค้า (อยู่ซอยศาลาแดง หลังดุสิตธานีเลย) เสียดายสุดๆตอนขายทาวเฮาส์หลังแรกให้รุ่นน้อง ตอนนั้นเรานึกว่าหมดยุคแผ่นเสียงไปแล้ว ผมทิ้ง Turn table ไว้ในห้องเก็บของให้เจ้าของบ้านใหม่สองตัว กับแผ่น Audiophile ของผมกับแฟนสักร้อยกว่าแผ่นได้ ล่าสุดสักปีที่แล้วได้เพื่อนพาผมไปเป็นเพื่อนซื้อลำโพงที่ฟอร์จูน ผมเห็นแผ่นที่ผมทิ้งเอาไว้บางแผ่นขายมือสองที่ร้าน แผ่นละ 8,000 บาทไทยครับ แถมที่ร้านยังมีแผ่นน้อยกว่าที่ผมกับแฟนเล่นกันอยู่เลย ไม่น่าเชื่อจริงๆ ไม่กล้าบอกแฟนเลยกลัวเค้าโกรธ แหะๆ Turn สองตัวที่ผมทิ้งไว้ที่บ้านเก่าหนะครับ Linn กับ Rega โมเต็มเชียวนา (เสียดายมาก) ของผมตัวนึง ของแฟนตัวนึง หอบเอามาจากอังกฤษพร้อมแผ่นตอนผมเรียนโท ตอนนี้เครื่องเล่น CD พัง เลยมอง เครื่องเล่น CD ตัวใหม่ ของ Rega เห็นราคาในไทยถึงสลบ เกือบแสน  เอา CD ตัวเดิมหาที่ซ่อมดีกว่า ไม่รู้มีอะไหล่หรือเปล่า เป็นของ Meridian อะครับ
MrHelix

« ตอบ #295 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2009, 23:53:45 »

ได้อ่านแล้ว  gasp Cry

tsawana

« ตอบ #296 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2009, 21:46:49 »

ตอนนี้ก็เก็บ Software ไปก่อนครับ Rip เก็บไว้ในเครื่องตาม List ที่เคยส่งให้พี่ดูน่ะครับ
tsawana

« ตอบ #297 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 02:05:37 »

เอาภาพแอมป์หูฟังเกรียนมาให้ชมครับ มือใหม่ครับ ติชมได้ ทำ 2 ตัว ทั้งแบบ Hardwire+Direct Coupling และ PC Board ครับ

ซุ่มเสียงพอใช้ได้ครับ ดีกว่าตอนไม่มีแอมป์ แต่ตอนนี้ยังบอกอะไรมากไม่ได้ครับ เพิ่งเสร็จใหม่ๆ เลย

เมื่อกี๊ไปค้นกล่องเก็บของเก่าครับ เจอ Capa ของ Nichicon Muse, Blackgate, Solen และ R ยี่ห้อดังๆ หลายตัวเลย จำไม่ได้เลยว่าเคยซื้อมา สงสัยจะซื้อมาตอนทำเครื่องเสียงรถแล้วลืมครับ

ตอนนี้เอา Sony CD Walkman มาต่อกับหูฟัง Bose เสียงดีกว่าตอนฟังเพลงที่ Rip ใส่ในคอมอีกครับ สัญญาณรบกวนต่ำกว่า เสียงนิ่งกว่า มีมิติกว่า ช่องไฟสะอาดกว่าครับ (นี่ขนาดยังไม่ได้ต่อแอมป์นะครับ) ว่าจะหา Portable CD Player ดีๆ มาซักตัว+เริ่มสะสมหูฟัง

ป.ล. ถ้าพี่ Suhanna ได้กาแฟแล้ว บอกด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 02:10:54 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

« ตอบ #298 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 08:21:44 »

great great great great great
งานเนี้ยบเลยครับ

Suhanna

« ตอบ #299 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 11:51:06 »

ไปรษณีย์หยุด 3 วันครับ ส่วนกาแฟถ้าผมได้แล้วจะบอก แต่ขอขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยครับ  lol

ช่วงวันหยุดนี้อยู่คนเดียวอะครับ ภรรยากับลูกไปเชียงใหม่ ญาติภรรยาเค้าเปิดโรงแรมบูติคในเครือใหม่อีกโรง เลยนัดรวมญาติไปแจม เห็นว่าสวยมากๆ อยู่หางดง ส่วนผมต้องอยู่ดูคุณแม่ เพราะน้องผมสองคนไปเที่ยวอียิปต์ช่วงเวลาเดียวกันเลย (ผมเป็นคนชวนเองหละ แต่ไม่มีคนอยู่ดูแลแม่เลย น้องเลยได้ไป แถมอัดผมอีกว่าคนชวนไม่ยอมไป ผมชอบดูอารยะ สมัยเก่าๆหนะครับ ชอบเดินพิพิธภัณฑ์ หรือ ห้องภาพ อะไรแบบนี้ ได้อารมณ์สุนทรีย์ดี แนะนำว่า ถ้าชอบแบบผม ควรไปที่ ลูฟ ผรั่งเศส ผมเดินดูอยู่สี่วัน อิ่มใจจริงๆ นี่เหลืออีกสองที่ ที่ผมอยากไปแล้วยังไม่ได้ไป คือ กำแพงเมืองจีน กับ ที่อิยิปต์นี่หละ ไปคราวนี้มี Trip ล่องแม่น้ำไนล์ด้วย แต่เวลากระชั้นไปหน่อย น่าจะได้ไปสักอาทิตย์แบบจัดโปรแกรมเอง แล้วจ้างไกด์เนาะ จะได้ดูของที่อยากดูจริงๆ  love

งานประกอบเนี๊ยบสวยงามมาก ตามเคยครับ นี่ผมกำลังสนใจ Soundcard ของ Asus อยู่ ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง STX กับ HDAV 1.3 ตั้งใจจะเอาคอมมาเป็น Music Center เก็บ เพลงกับเป็น CD Player กับปรีในตัวซะเลย  เครื่องเล่น CD อยากแพงนัก เล่น Digital ล้วนไปเลยดีกว่าอะ rules

ตอนนี้กำลัง Rip เพลงลง HDD อยู่หนะครับ ศึกษากันใหม่หมดเลย ผมสงสัยว่า File flac กับ Wav มันต่างกันอย่างไร ขนาดต่างกันเท่านึง ผมฟังเสียงไม่แตกต่างเลย ส่วน MP3 นี่คุณภาพเสียงห่างกันแบบรับไม่ได้ครับ รู้เลยเพราะเครื่องเล่น Samsung มันจะเก็บเพลงเป็น Format MP3 เท่านัั้น ลองฟังนาทีแรก หาใหญ่นึกว่า Pre จะกลับบ้านอะ ที่แท้เป็นที่ File เพลงนี่เอง  jap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 11:53:56 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์