หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 319344 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #495 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 03:32:35 »

ดูแล้วอยากกลับมาเล่นน้ำเหมือนกันนะครับ แต่ไม่ดีกว่าเน้นเล็กๆแบบมินิบาโบนน่าจะขนย้ายง่ายกว่า  lol

มันต้องมีแบบตั้งไว้ที่บ้าน 1 อัน สำหรับพกพา 1 อัน สำหรับเอาไว้นอนดูหนังบนที่นอนอีก 1 อันครับ
tsawana

« ตอบ #496 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 12:18:03 »

วันนี้จัดการสั่ง RX360 ไปแล้วครับ วันพุธคงได้ของ อาทิตย์นี้ลูปหม้อน้ำคงเสร็จเรียบร้อย พัดลมเงียบขั้นเทพ กับ Shroud มาถึงเรียบร้อยแล้ว อิอิอิ
Suhanna

« ตอบ #497 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 17:07:47 »

รอชมเลยครับ  mdr

คืนนี้ผมคงสั่ง RX240 เหมือนกัน เล็งกันเหนื่อย กลัวติด PSU
ส่วนตัวบนคงต้องลงทุนอีกหน่อยครับ MCR220 ที่ Sidewinder หมดคาตาผมเลย วันก่อนยังเห็นอยู่เลยใจเย็น จะสั่งดันหมด แฮ่ๆ เลยว่าจะลองเล่นตัวใหม่ดู Fitting ก็ขาดเพียบเลยเนาะ
tsawana

« ตอบ #498 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 22:03:01 »

fitting นี่ผมใช้บานเลยครับ คาดว่าเกือบๆ 20 ตัวเลยทีเดียว เดี๋ยวรอหม้อน้ำมาถึงก่อนครับ ค่อยคำนวนเรื่อง fitting อีกที สั่งของรอบหน้าคงจะสั่ง fitting ก่อน NB+Mosfet ครับ เพราะหากขาดอะไรจะได้ส่งมาพร้อม NB เลย

ชุดน้ำเสร็จว่าจะซื้อ Ram ใหม่ซักหน่อยครับ ทุกวันนี้มีแค่ 2GB จะ Test OCCT แต่ละทีต้องมานั่งปิดโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออก น่ารำคาญมากๆ ครับ
Suhanna

« ตอบ #499 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:05:16 »

ว่างรอ RX 240 ก็ดูลู่ทางโมเคสไปเรื่อยๆครับ หม้อน้ำตัวบนยังไม่ลงตัว ผมยังเลือกหม้อที่ถูกใจจริงๆไม่ได้เลย ทำตัวรองหม้อน้ำกับพัดลมเตรียมไว้ก่อน ใช้โฟมยางหนา 3 มม มาตัด (Free Hand ทาบๆวัดแล้วใช้ Cutter กรีดโลด) เจาะรูพัดลมไว้ก่อนนะครับ ระยะห่างรูพัดลม 12 ซม คือ 10.5 ซม และ ระยะห่างระหว่างรูพัดลมหม้อน้ำสองตอนเท่ากัน 1.5 ซม เสร็จได้ตามรูป

อันนี้สำหรับเพดานเคส

ด้านล่างครับ มีรูให้ใส่น๊อตหม้อน้ำแค่ 7 ตัวเท่านั้นติดฐานเคส ก็ OK หนะ

เสร็จแล้วทั้งสองตัว คาดว่าโฟมยางแผ่นละ 45 บาทใช้ได้พอดีทั้งเคสเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2010, 12:45:15 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #500 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:14:20 »

เสร็จแล้ววางทาบด้านบนเคส เอาพัดลมวางบนครับ ผมจะย้ายพัดลมมาติดนอกเคสแทน เอาหม้อน้ำไว้ด้านใน หน้าตาคงแถวๆนี้ เคสตัวนี้มีรูไว้เดินสายไฟพัดลมเข้าเคสด้วยเนาะ ไม่ต้องเจาะเพิ่ม

ลองปิดฝาครอบดู ปิดได้สนิทสวยงาม เหลือที่ว่างอีกนิดหน่อย เอาเข้าจริงๆ ถ้าไม่รองยางซับแรงสะเทือนสามารถวางพัดลม 14 ซม หนา 3 ซม หลังเคสได้สบายๆ

มุมมองจากด้านในเคส ผมเอาสกรูยึดไว้หลวมๆก่อน ไว้กะระยะครับ

รูปนี้เตรียมสำหรับหม้อน้ำพื้นเคส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2010, 12:15:53 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #501 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:20:41 »

เล็งดีๆรูปสุดท้าย จะเห็นครับ ว่าถ้าติดหม้อน้ำหันรูน้ำเข้าหา PSU จะเหลือที่ให้เดินสายไฟจาก PSU เข้าหลังบอร์ดนิดเดียว งานนี้ถ้าเล่น RX ต้องเลือก PSU ตัวสั้นๆหน่อย ไม่งั้นติดหม้อน้ำแน่ ผมมอง Silverstone ไว้ กว้าง 15 ลึก 15 ซม อีกทีก็ Cooller Master GX กว้าง 15 ลึกแค่ 14 แต่เก็บสายไม่ได้เนาะ คงรุงรังพิลึก (ไม่อยากตัดสายทิ้ง)  grrrrrr
tsawana

« ตอบ #502 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:22:01 »

690 II นี่ถูกใจผมมากๆ เลยครับ
tsawana

« ตอบ #503 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:24:09 »

เล็งดีๆรูปสุดท้าย จะเห็นครับ ว่าถ้าติดหม้อน้ำหันรูน้ำเข้าหา PSU จะเหลือที่ให้เดินสายไฟจาก PSU เข้าหลังบอร์ดนิดเดียว งานนี้ถ้าเล่น RX ต้องเลือก PSU ตัวสั้นๆหน่อย ไม่งั้นติดหม้อน้ำแน่ ผมมอง Silverstone ไว้ กว้าง 15 ลึก 15 ซม อีกทีก็ Cooller Master GX กว้าง 15 ลึกแค่ 14 แต่เก็บสายไม่ได้เนาะ คงรุงรังพิลึก (ไม่อยากตัดสายทิ้ง)  grrrrrr

เรื่องเก็บสายนี่ปวดหัวมากๆ เลยครับ ผมก็จะตัดสาย psu ผมทิ้งเหมือนกัน จะเอามันไปพ่นสีดำด้วยครับ
Suhanna

« ตอบ #504 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 12:37:49 »

690 II นี่ถูกใจผมมากๆ เลยครับ

ผมว่าใกล้เคียงเคสในอุดมคติน้ำของผมแล้วครับ เล็กและราคาถูก  แต่ Version ที่ผมมีนี่ ถ้ามี Doc เสียบ HDD ด้านบน กับ ตัวยึด VGA คู่ด้วย จะเป็นอะไรที่สมบูรณ์แบบมาก เปิดฝาดูแล้วครับ ถ้าจะติด Doc เองคงลำบากมาก เพราะมันถูกออกแบบให้ยึดอุปกรณ์ Docking จากข้างล่าง โมยากมาก ถ้าไม่มี Doc มาให้ก็น่าจะต่อตระแกรงมาด้านหน้าอีกนิดให้วางหม้อน้ำสามตอนแบบบางๆ ชดเชยหน่อย จะ Perfect สุดๆ (สงสัยต้องรอ Ver 3 เนาะ)
Suhanna

« ตอบ #505 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 16:47:11 »

หลังจากดูที่ติดหม้อน้ำด้านบน พยายามเล็งจะติดหม้อเทพ RX 240 ให้ได้ ปรากฏว่าไม่รอดครับ หม้อยื่นมาในบอร์ดเยอะมาก หันไปทางเลือกที่สอง เอาหม้อน้ำระดับเทวดา หนา 4.7 ซม EK-CoolStream RAD XT (240) ก็ยังไม่รอดอีก ยังติดแรมบนบอร์ดแน่ๆ คงเหลือทางเลือกคือหม้อ BI-GTS 280 ไม่ชอบครับ ขนาดกำลังสวย แต่ Fin ถี่มากต้องใช้พัดลมรอบสูงเสียงดัง ผ่านไปก่อน เหลือแค่ Swiftech กับ XSPC RS ตอนนี้มีแต่สีฟ้า (ตอนผมอยากได้สีฟ้า ดันมีแต่สีดำ ) ต้องออกกำลังหา Swiftech MCR 220 หน่อย ปรกติหลังๆหม้อ Swiftech ผมซื้อที่ Sidewinder เพราะมันลดราคาแล้วถูกดี ดันหมดอีก ต้องกลับเอาไปร้านแรกที่ผมซื้อของเล่นน้ำในชีวิตครับ Petra shop ร้านนี้ถ้าปรกติกดสั่งมันจะไม่มีส่งให้ต่างประเทศ ต้องเมลล์ไปคุยกับเค้าให้คิดค่าส่ง แล้ว Email มาเก็บสตางค์เรา (เลยยังพอเหลืออยู่) แต่ของที่นี่เก่าเก็บดูไม่ค่อยดี แต่สภาพใช้ได้ครับ ค่าส่งจะถูกกว่า PCs กับ Sidewinder นิดหน่อย  jap

ระหว่างรอราคาของกับค่าส่ง ผมจะเอาวิธีเลือก กับดูสเปคหม้อน้ำมาฝากกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2010, 16:48:52 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
idirex2000

« ตอบ #506 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 16:57:19 »

ขอบคุณครับพี่ได้ความรู้เพียบเลย
Suhanna

« ตอบ #507 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 17:53:50 »

วิธีดูเลือกซื้อหม้อน้ำง่ายๆ มีสามขั้นตอนคือดูที่ติดตั้ง พอได้ขนาดหม้อน้ำว่าได้กี่ตอน ทางเข้าออกน้ำเป็นอย่างไร ต้องเป็นหม้อพิเศษ X-Flow ไหม ความหนาที่สุดที่รับได้เท่าไหร่ ก็กลับมาถามใจตัวเองว่า ต้องการ High Flow หรือ Low Flow (Flow ที่ว่าคือ Flow ลมนะครับ ไม่ใช่ Flow น้ำ) ถ้าไม่สนใจเรื่องเสียงพัดลมดัง เอา High Flow ไปเลย หม้อ High Flow ส่วนใหญ่จะบางและ Fin ถี่มาก อั้นน้ำมากด้วย (ต้องการปั้มแรงๆ เสียงดังอยู่แล้วไม่ต้องคิดมาก) ตัวเลือกเดียวคือ HW Lab- Black Ice ครับ  Fin ถี่ยิบ จะเย็นก็ต่อเมื่อใช้พัดลมรอบสูงหน่อยที่มีอัตราลมประมาณ 70 CFMขึ้นไปดูดออกดีที่สุด ส่วนเจ้าอื่นๆประเภทเดียวกันส่วนใหญ่เป็นแกนของ HW Labs BI แล้วทำตัวยึดใหม่ทั้งนั้นครับ แต่ถ้าต้องการ Low Flow คือใช้พัดลมรอบต่ำแต่เย็น ต้องเตรียมสตางค์พอควรเพราะหม้อจะหนามาก Fin จะห่าง ราคาจะสูงและค่าส่งก็สูงตามตัว แต่เย็นและเงียบครับ ในตลาดตอนนี้ถ้าหนาเท่าๆกัน ประสิทธิภาพเกือบจะเท่ากัน มีได้เสียกันนิดหน่อย คงดูแค่ราคา กับหน้าตาเท่านั้น ให้ดูตามราคาต่ำไปหาสูงนะครับ XSPC RX, HW Labs SR-1, PA, TFC  ตอนนี้มีของออกใหม่ราคาไม่สูงแต่ประสิทธิภาพอยู่ระหว่างหม้อปรกติ กับหม้อเทพคือ EK Cool Flow XT เย็นไม่เท่า บางกว่า แค่ 4.7 ซม แต่ราคาแพงกว่า Swiftech นิดหน่อย หน้าตาก็ดีด้วย น่าสนใจเหมือนกันครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #508 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 17:56:41 »

มาลองดูกราฟที่เค้าทดสอบหม้อน้ำดูนะครับ ยกเอามาบางส่วนจาก Skinnee Labs เป็นหม้อสามตอนทั้งหมด เอาที่น่าสนใจแค่ ประสิทธิภาพ กับการอั้นน้ำก็พอครับ ดูดีๆนะครับ ส่วนตัวผมว่าเจ้านี้มันโปรอุปกรณ์น้ำบางยี่ห้ออยู่ (ตามสปอนเซอร์) แต่พอดูเป็นแนวทางได้ครับ ใจจริงผมชอบ Martin มากกว่า แต่เลิกไปเลี้ยงลูกแล้วอะครับ เจ้านี้เค้ายึดวิธีการทดสอบ กับอุปกรณ์ของเจ้าเก่ามาทำมาหากิน ก็พอดูได้อยู่หนะ

เอาเรื่องอั้นน้ำกันก่อน เห็นชัดๆว่า High Flow (ลม) มันอั้นน้ำกว่าเห็นๆ อั้นชนะเลิศเลยครับ BI GTX ห่างจากกลุ่มเทพ Low Flow เยอะมาก ถ้าเล็งละเอียดจะพบว่ามันแบ่งเป็นคู่ๆกัดกันสนุกอย่างชัดเจน คู่ที่อั้นน้อยสุดๆเส้นล่างในตารางแทบไม่ต่างกัน ดูกันเอาเองครับ

ดูแล้ว Swiftech จะอยู่กลางๆนะครับ ไม่เอียงไปทางไหนมาก

ปล. เจ้านี้มันทำเทสแปลกๆครับ ในความเป็นจริง ระบบน้ำทั่วไปจะไหลอยู่ประมาณ 1-2 GPM เท่านั้น เกิน 1.5 GPM ก็ถือว่าปั้มเทพแล้วครับ เล็งแค่ในช่วงนั้นก็พอ  mdr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2010, 18:09:48 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #509 เมื่อ: 01 มีนาคม 2010, 18:19:36 »

คราวนี้มาดูประสิทธิภาพการระบายความร้อนกันบ้าง เทียบกันกับรอบพัดลม มันไปด้วยกันเสมอ ให้หม้อเทพขนาดไหน ไม่มีพัดลม เดวเครื่องเราก็ดับอยู่ดี  ดูดีๆนะครับ ดูเผินๆอาจว่าไม่ต่าง (แต่ที่ว่าหมอนี่มันแปลกๆ เดวจะเอารายละเอียดแต่ละตัวมาให้ดูกันอีกที)

ผมอธิบายค่าที่เค้าใช้ทดสอบกันก่อนครับ จะมี Delta T คือส่วนต่างอุณหภูมิของน้ำที่ออกจากหม้อ กับอุณหภูมิห้อง (ลมที่เป่าหม้อน้ำ) ผมเอาที่ Delta =5 ซึ่งถือว่าเทพปานกลางมาให้ดู อธิบายกันง่ายๆคือ อุณหภูมิน้ำในระบบ (ตัวเดียวกันกับที่วิ่งไประบายความร้อน CPU) จะสูงกว่าอุณหภูมิห้องแค่ 5 องศา หม้อน้ำแต่ละตัวจะระบายความร้อนออกจากระบบได้กี่วัตต์ เย็นหรือเปล่าคิดเอาเอง

ดูจากกราฟหม้อน้ำทุกใบจะทำได้ดีเท่าๆกันที่ประมาณรอบพัดลมประมาณ 1400 รอบครับคือระบายความร้อนออกจากระบบได้ประมาณ 250 Watt (ไม่ต้องห่วงครับ ถ้าระบบเราร้อนกว่านั้น Delta T มันก็จะสูงขึ้นเอง แล้วมันก็จะระบายความร้อนได้มากขึ้น) ผมแค่เอา Load ความร้อนที่หม้อรับได้ได้แล้วเย็นเทพๆมาให้ดูเท่านั้นเอง

ดูดีๆครับ ที่พัดลมรอบต่ำ GTX สู้ไม่ได้แม้กระทั่ง Swiftech ครับ แต่ที่เกิน 1400 รอบ (ที่ให้ความรู้สึกเหมือนทำงานอยู่บนเครื่องบิน) GTX เริ่มดีขึ้นเกินพวก Low Flow (ลม) ไปเรื่อยๆครับ แล้วแต่ชอบครับ แต่ถ้าอัดโชว์พาว์ไม่สนใจเสียงดัง แนะนำให้ใช้กับพัดลมที่ผลิตในประเทศอินเดียครับ ต้องรอบสามพันขึ้นไปเย็นสะใจแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2010, 18:40:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 32 33 [34] 35 36 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์