หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40 41 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 319548 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #570 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 09:46:06 »

ผมคงใช้ XSPC Dual Bay Res Top สำหรับ DDC ตัวนี้ ประหยัดเนื้อที่ที่สุด สามารถใส่ DDC ได้สองตัว สามารถโมต่อเชื่อมปั้มเป็น Dual ปั้มได้ หรืออีกที แยกปั้มสองตัวขับสอง Loop โดยใช้หม้อพักน้ำร่วมก็ได้ (ในแง่ออกแบบยังดีกว่าแยกสอง Loop จากกันเลย เพราะน้ำทั้งสอง Loop สามารถมาถ่ายเทความร้อนให้กันที่ Resได้  จะช่วยให้กระจาย Load ความร้อนทั้งสอง Loop ให้สมดุลย์ มองง่ายๆ ถ้า Loop VGA มันเย็นไป Loop CPU ร้อนมากเพราะหม้อน้ำแค่สองตอน มา Share Load กัน CPU จะเย็นขึ้น VGA อาจร้อนขึ้นนิดหน่อย แต่รวมแล้วได้ประโยชน์มากกว่าครับ ) เท่าที่ดูมาตัวนี้เหมาะสมสุด  rules

ลองสังเกตุที่รูน๊อตยึดกับเคส จะมี O-Ring ซับแรงสั่นมาให้ด้วย ลดแรงสั่นจากปั้มครับ (ความเป็นจริง ใส่โคดยากเลย แน่นไปหมด ต้องมีสารหล่อลื่นช่วยเนาะ)  อิอิ  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010, 09:57:11 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #571 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 10:14:40 »

ส่วนบล๊อก CPU ที่ผมเลือก HF - Nickel คงไม่ใช่เพราะว่ามันแพงแล้วต้องดี (อย่างที่เกรียนๆเค้าชอบกัน) แต่เพราะว่ามันเคลือบ Nickel ที่ลดการกัดกร่อนในกรณีที่ใช้หม้อน้ำอลูมิเนียม ใช้ไปนานๆไม่ดำเหมือนทองแดง มีของเล่นให้ปรับแต่งได้ ใส่ได้ทุก Socket อั้นน้ำไม่มากเหมือน Supreme รุ่นแรก ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์เสริมเพิ่มเติม ที่สำคัญ สีมันเข้ากับบอร์ดที่ผมจะใช้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010, 10:18:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #572 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 10:22:19 »

ส่วนเรื่องสาย กับ Fitting ไม่มีเหตุผลอื่นนอกจาก ผมชอบเนื้องาน มันสวยดี ในอนาคต หากต้องปรับปรุงเพิ่มเติม Block สารพัดบนบอร์ดกันอีก มันขยับขยาย เดินสายน้ำง่ายกว่า และ สวย เท่านั้นเองครับ

ไปย้าย 920 มาลง M9 ไว้ใช้ก่อนครับ จะได้เอา Armor ไปเก็บที่ Farm อาทิตย์หน้า ไหนๆก็ต้องไปอยู่แล้ว บ้านจะได้ไม่รกมาก  go
tsawana

« ตอบ #573 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 12:11:30 »

อิอิอิ มองบล็อคเหมือนๆ กันเลยครับ ตอนนี้ที่ผมตัดสินใจว่าจะเล่น NB กับ Mosfet เป็นแบบ Nickel ครับ ตัว NB นั้นหาได้ไม่ยาก แต่ Mosfet หายากมาก คงต้องสั่งจากทางยุโรบ ไม่ทราบพี่มีเว็ปแนะนำมั้ยครับ ผมจะสั่ง Mosfet จาก EK โดยตรง มันคิดผมทั้งหมดรวมค่าขนส่ง $97.45 แหนะ

บล็อคตัวนี้ ผมคงเอาเหล็กดำๆ ไปชุบโครเมี่ยมแทนครับ

ถ้าเจอน้ำ Feser สีแดงเข้าไป คงจะแรงน่าดูเลยครับ

ตอนนี้ผมไม่ค่อยเน้นเรื่องเย็นเท่าไหร่แล้วครับ เพราะยังไงมันก็ไม่ร้อนแน่นอน ผมจะเล่นไฟไม่เกิน 1.3 ไปได้เท่าไหนก็เท่านั้นครับ อีกอย่างนึงอุณหภูมิห้องผม 22C ทั้งปี ได้เปรียบอยู่เยอะ ทุกวันนี้เวลาเทสที่ 25 องศา ต้องเปิด heater เพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010, 12:24:40 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #574 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 12:24:40 »

Source ที่เดียวกันครับ เดวนี้เวลาผมหาของไม่ได้ สั่งตรงจาก Web ผู้ผลิตเลย
EK มันเพิ่งออกหนะครับ อีกสักพักคงมีที่ PCs ใจเย็นๆรอก็ได้มังครับ

ตอนแรกว่าจะสั่ง PMP 300 จาก Koolance ตรงๆ เจอค่าส่งเข้าไปมึนเลยครับ ผมว่าถ้าสั่งของจาก EU มันมี Min Charge สูงมาก สั่งของเล็กๆชิ้นสองชิ้นไม่คุ้มแน่ๆ แต่ถ้าสั่งยกชุดใหญ่ราคา กับ ความเร็วในการจัดส่งดีกว่า PCs อยู่เห็นได้ชัดเลย  rules
tsawana

« ตอบ #575 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 12:32:52 »

ถ้าสั่งจากเว็ปเค้าเลย เค้าคิด tax ผมด้วยครับ นึกว่าไม่ต้องเสียซะอีก งั้นผมต้องรีบสั่ง NB มาก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวของมันหมด ผมชอบดวงไม่ค่อยดี จะสั่งทีไรหมดทุกทีครับ

ป.ล. ตอนนี้ได้แต่นั่งรอของครับ วันพฤหัสสายยางกับพัดลมใหม่จะมา วันศุกร์หม้อน้ำมาถึง ตื่นเต้นจัง
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #576 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 12:51:20 »

บล็อคน้ำข้างบนสวยดีครับ

รับfitting3/8จ้า
Suhanna

« ตอบ #577 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 14:35:19 »

เริ่มย้ายชุดน้ำลงเคส M9 จะเหมือนๆทำชุดน้ำใหม่เลยนะครับ ผมเลยเอาวิธีทำละเอียดมาให้ดูกับเป็น Sample

ก่อนจะถอดเอาชุดน้ำเดิมออกจาก Armor สิ่งที่ควรทำอันดับแรกคือใส่บล๊อก VGA เพราะต้องอาศัยความละเอียดและใจเย็นครับ ทำก่อนดีที่สุด เตรียมเครื่องมือให้พร้อมแล้วก็ถอด Sink ติด 5770 ออก (ผมใช้ของ Sapphire Sink รุ่นแรก หายากมากตอนนี้ เปิดมาแล้วถึงอึ้ง เป็นหนแรกที่ผมอึ้งกับการออกแบบ Ref ของ ATI เลยครับ)

อึ้งเพราะ Sink มันแยกกันระหว่าง GPU กับแรม แถมยังมีคานอลูชิ้นเดียวกับแรมดามการ์ดกันแอ่นด้วย ชอบมาก ถ้าผมเห็นมันก่อนหน้านี้ผมคงไม่ใช้บล๊อก Full Cov แน่ๆ ใช้บล๊อกน้ำแค่ GPU ตัวเดียวพอ แข็งแรงมาก แต่ซื้อมาแล้ว เลยตามเลยครับ (ยังเจ็บใจไม่หาย บล๊อก EK ที่ได้มาเป็นทองแดง สั่งเสร็จเพิ่งเห็น Nickle อะครับ เสียดายจริงๆ) เลยว่าจะเอา 5770 มาใส่ 920 ใช้งาน แล้วหา VGA บ้าพลังไปใส่ P55 ตัวใหม่ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2010, 14:41:16 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #578 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 15:12:46 »

เช็ด Silicon เก่าให้หมดครับ ถ้ามีปัญหาเจอ Silocon เหนียวเหมือนหมากฝรั่งรุ่นโบราณ แนะนำ น้ำมันไฟแช็ครอนสันครับ ชุปผ้าปาดทีเดียวออกหมด เสร็จแล้วอ่านคู่มือ EK ก่อนประกอบสักหน่อย เสียเวลาสักสองนาทีดีกว่าต้องรื้อมาประกอบกันใหม่

ผมชอบซื้อของทาง Internet ครับ (ร้านเดิมๆ ไว้ใจได้ ใหม่กริ๊ก Seal ยังไม่ได้แกะทุกชิ้น มีปัญหาเรื่องไม่มากเหมือนซื้อของในนี้เลย) เอ้า สนามบินบ้ามันโทรมานัดประเมินค่าเสียหายบ้านเก่าผม เป็นรอบที่เท่าไหร่ไม่รู้ ติดช่วงเวลาออก Trip ไปฟาร์มผมซะด้วย มันบอกต้องไปเซ็นชื่อเองอีก เริ่มหงุดหงิดอีกแล้วอะน่ะ  diablo

numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #579 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 15:25:19 »

มาดูๆแล้วคิดถึงสายระโยงระยางของตัวเองอิอิ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #580 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 15:31:29 »

มาดูๆแล้วคิดถึงสายระโยงระยางของตัวเองอิอิ
จะกลับไปเล่นอีกป่ะครับ mdr

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
2jz_turbo

« ตอบ #581 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 15:35:06 »

ไม่รำลึกความหลังบ้างหรอพี่ อิอิ

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #582 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 15:37:36 »

โห เสียดายHD 5770ซิงค์รุ่นแรกด้วย คนหากันเยอะ ขายเท่าทุนตอนนี้ยังมีคนเอาเลยครับ

เจอท่านสุไปถอดซิงค์เก็บเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
2jz_turbo

« ตอบ #583 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 16:38:30 »

โห เสียดายHD 5770ซิงค์รุ่นแรกด้วย คนหากันเยอะ ขายเท่าทุนตอนนี้ยังมีคนเอาเลยครับ

เจอท่านสุไปถอดซิงค์เก็บเลยครับ อิอิ

ความรู้สึกผมเหมือนท่านน่อมกำลังพูดถึง สมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่อยู่ยังไงก็ไม่รู้คับ เหอๆ เนื้อดีพิมพ์นิยม อิอิ

Suhanna

« ตอบ #584 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010, 16:39:34 »

ประกอบเสร็จแล้วครับ ตอนนี้การ์ด 5770 หนักใบละประมาณ กิโลครึ่ง ทองแดงทั้งแผ่น หนาเกือบซม หนักจริงๆ  666

ถึงตรงนี้ขอวิจารณ์งานของ บล๊อก VGA EK หน่อยครับ มาตรฐานผมถือว่าบล๊อกตัวนี้งานหยาบมาก ต๊าปเกลียวมายังมีขี้ทองแดงเหลือติดอยู่ในเกลียวนิดหน่อย ผิวไม่ได้ขัดมัน น๊อตรมดำที่ให้มาคุณภาพแย่เลยครับ เริ่มมีสนิมแล้ว เทียบกับบล๊อก CPU ของ EK นี่คนละเรื่องกันเลย บล๊อก CPU นี่ถือว่างานเนียนใช้ได้เลย งวดหน้าผมคงจะลองบล๊อก VGA ไทยทำแล้วหละครับ นับว่าผิดหวังสำหรับงานเยอรมันพอควร เทียบกับบล๊อก VGA ไตัหวันยังสู้ไม่ได้ครับ ไม่เหมือนรถบังคับวิทยุที่ผมชอบประกอบเล่น รถบังคับเยอรมันนี่ไม่สวย แต่งานออกแบบลดน้ำหนักนี่สุดยอดฝีมือ ใช้วัสดุเกรดเครื่องบินทหาร งานละเอียดขนาดต้องเอาไมโครมิเตอร์วัดกันถึงจะจับผิดได้ รถญี่ปุ่น Hi-End ที่เป็นแชมป์โลกหลายสมัยเนียนจริง สวยมาก เบา แต่เปราะกว่าเยอะ วัสดุยังอีกไกลกว่าจะทัน ไม่ต้องพูดถึงรถอิตาลีหรืออเมริกาเลยนะครับ ภาษาผมเรียกว่าหยาบเป็นอึ.. ขอโทษที ประกอบทีนึงต้องตัด ต้องคว้าน ต้องเจาะ ต้องแต่ง ประกอบตัวแข่งตัวเดียวสองอาทิตย์ครับ (ถ้าเป็นญี่ปุ่นนี่อย่างเก่งสองวัน) แต่ทำเสร็จแล้วแรงโคดๆเลยอะ  slap
หน้า: 1 ... 37 38 [39] 40 41 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์