หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่...ของครอบครัวหนอนในกระเป๋าของผม  (อ่าน 6622 ครั้ง)
zaddman
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 23:02:52 »

หลังจากผ่านสนามงานข่าวมาเกือบจะ 3 ปีกับ Canon 40D ตอนนี้ผมก็ได้เปิดบ้านรับน้องใหม่อย่าง Canon EOS7D มาอยู่ในครอบครัวอีก 1 ตัว พร้อมทั้ง Flash 580EX II อีก 1 ตัว ที่รุ่นพี่ใหญ่อย่าง 580EX I ก็ใกล้จะปลดประจำการเต็มทีแล้ว...งานนี้หมดไปหลายเหมือนกันแต่ก็คุ้มกับงานที่จะรับในครั้งต่อไป....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2010, 23:05:11 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 23:06:05 »

gasp gasp gasp ของเทพมาแล้วววว รอชมผลงานครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 23:14:05 »

ของผมขายแดกเรียบเลยครับ  เหลือแต่กล้องคอมแพ็คคับ   อิอิกำ drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2010, 23:40:16 »

mdr พกทั้งหมดถ้าเป็นผมคงต้องกระเป๋าลาก....สะพายไปมีหวังไหล่หลุด he he

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 00:33:00 »

โหฝีมือขั้นเทพกับของเทพๆ

กับบางคนของเทพๆกับผีมือเทพหรือป่าวแต่อยากให้ถูกเรียกว่าเทพ อิอิ

รับfitting3/8จ้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 08:55:04 »

อันนี้บอกไว้ก่อนนะครับ  สำหรับน้องใหม่ที่พึ่งถ่ายภาพ กำลังบ้าอุปกรณ์กัน อยากได้ของแพงของดีมาประดับบารมี   เดี๋ยวจะหาว่าท่าน zaddman อวดร่ำอวดรวยนะครับ

เซ็ทที่ท่านเห็นนี่  ของใช้งานจริงๆครับ   ดูจากช่วงและเลนส์ที่ใช้     ไปเน้นที่แฟลช์สแปร์ไว้หลายๆตัวแบบนี้

พอดีใช้แล้วครับ  ไม่ได้เวอร์แน่นอน    เพราะแบบนี้เค้าใช้งานจริงๆทุกวี่ทุกวันครับ   มืออาชีพจริงๆจะแบบนี้กันครับ

ส่วนโปรด้านอุปกรณ์ ตรงนี้ไม่ว่ากันนะครับ   มีเงินถุงเงินถังซื้อกันได้ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ    เพราะบอกกันตรงๆว่า เลนส์เกรด luxury หรือจะเรียกว่า prime นี่ เนื้องานมันเนียนจริงๆ  คุมเรื่อง optic ได้ดีกว่าเลนส์เกรดกลางๆมากครับ    เห็นเว็บบอร์ดถ่ายภาพส่วนใหญ่ก็จะอาเสี่ย หาเงินได้เดือนละหลักแสนถึงหลักล้านบาทกันยืนพื้นอยู่แล้ว  ซึ่งเค้าไม่กระทบรายได้อะไรเค้าอยู่แล้วครับ

แต่ว่าเห็นน้องๆ เอาง่ายๆ เรียนมหาลัยนี่แหล่ะ ตัวใช้เงินเก่งเลย     มุมมองของคนหาเงินส่งเรียนนี่  หนักนะครับ เจอลูกล้างลูกผลาญไป อย่างกล้องกับเลนส์  ครบเซ็ท  สองแสนกว่าๆนะ   ถ้าจะให้เอาแบบ บอกกันตรงๆว่า   เอาไปอวดเค้าได้  เอาไปเข้าสังคมคุยกับอาเสี่ยมีของกันได้   แต่ถามว่า เกินตัวไปมั๊ย   แล้วงานเนี่ย  ไม่ว่ากันนะครับ จะถ่ายอะไรก็แล้วแต่รังสรรค์กันไป    เรื่องศิลปะไม่ว่ากันครับ   แสดงหาหนทางสร้างงานกันไป  เพราะจะมานั่งวาดรูปลงสีน้ำมันกันมันก็เป็นเรื่องปัจเจกชนไปครับ     เดี๋ยวนี้สังคมมันเปลี่ยนไปครับ  อินเตอร์เน็ตมันชักนำคนได้ครับ   บางทีไปเห็นพี่ๆที่เค้ามีอุปกรณ์ราคาแพงก็คิดว่า   มีของราคาถูกจะถ่ายภาพไม่ได้นะครับ ความเชื่อฝังหัวกันไป 

ลองนึกภาพตามนะครับ กล้อง เจ็ดหมื่น  เลนส์ 3 ตัว แสนสอง  แฟลชสองตัว สองหมื่นเจ็ด  ขาตัง+หัวบอล คาร์บอนไฟเบอร์  2 หมื่น  ยอมรับนะครับ ไปออกงาน event ถ่ายภาพรับปริญญา   มีความสุขจริงครับ  คนอื่นจะได้ข่มเรื่องอุปกรณ์ไม่ได้  แต่ว่า กลับมานั่งเกาหัวกับไฟล์หน้าคอม มันก็ไม่ไหวนะครับ   

เอาตามความเหมาะสมนะครับ    อันนี้พูดด้วยความเป็นห่วงจริงๆครับ

แต่สำหรับคนพร้อมๆ ด้านทรัพยากรด้านเงิน ไม่ว่ากันครับ แต่สำหรับคนที่ไม่มีก็  ลำบากนะ   ลำบากคนที่เค้าหาเงินให้แหละครับ 

พัฒนาเรื่องอุปกรณ์ทำได้ยาก แต่พัฒนาเรื่องมุมมองในการถ่ายภาพกับของที่มี  ผมว่าสำคัญกว่าแน่นอนครับ  เป็นคำตอบเดิมๆสำหรับทุกยุคทุกสมัยจริงๆ  แต่สุดท้ายใหม่ๆจะไปโฟกัสกันที่อุปกรณ์กันนะครับ    ดูท่าน ZADDMAN เค้าเป็นตัวอย่างครับว่ามืออาชีพเค้าไปโฟกัสกันที่ไหนครับ   เค้าโฟกัสในเรื่องงานเป็นหลักถึงคิดถึงอุปกรณ์ตามหลังครับให้ตอบสนองกับสิ่งที่เค้าทำครับ   งานดีบวกอุปกรณ์ดี ก็ส่งให้ผลงานออกมาดีครับ  ของพอใช้แต่สร้างงานออกมาดี มันก็ดีครับ    แบบนี้กรณีศึกษาที่ดีนะครับ   

นะ ผมก็บ่นมากไปจริงๆครับ  แต่ด้วยความเป็นห่วงครับ  ยังไงก็จัดตามความเหมาะสมนะครับ อิอิกำ great

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 09:03:19 »

เง้ออออออออ ของผมขอ SONY T700 ตัวเดียวพอครับ  Kiss

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 09:08:52 »

canon ทำข้าวหลามขายด้วยเหรอครับ

rofl

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 09:14:03 »

มีครับ ข้าวหลามเสริมฟลูออไรด์ด้วยนะครับ อิอิกำ drunk

สามบ้อง แสนต้นๆ 

ผมว่าไปหนองมนดีกว่าครับ อิอิกำอีก drunk drunk
zaddman

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 09:52:38 »

อันนี้บอกไว้ก่อนนะครับ  สำหรับน้องใหม่ที่พึ่งถ่ายภาพ กำลังบ้าอุปกรณ์กัน อยากได้ของแพงของดีมาประดับบารมี   เดี๋ยวจะหาว่าท่าน zaddman อวดร่ำอวดรวยนะครับ

เซ็ทที่ท่านเห็นนี่  ของใช้งานจริงๆครับ   ดูจากช่วงและเลนส์ที่ใช้     ไปเน้นที่แฟลช์สแปร์ไว้หลายๆตัวแบบนี้

พอดีใช้แล้วครับ  ไม่ได้เวอร์แน่นอน    เพราะแบบนี้เค้าใช้งานจริงๆทุกวี่ทุกวันครับ   มืออาชีพจริงๆจะแบบนี้กันครับ

ส่วนโปรด้านอุปกรณ์ ตรงนี้ไม่ว่ากันนะครับ   มีเงินถุงเงินถังซื้อกันได้ ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ    เพราะบอกกันตรงๆว่า เลนส์เกรด luxury หรือจะเรียกว่า prime นี่ เนื้องานมันเนียนจริงๆ  คุมเรื่อง optic ได้ดีกว่าเลนส์เกรดกลางๆมากครับ    เห็นเว็บบอร์ดถ่ายภาพส่วนใหญ่ก็จะอาเสี่ย หาเงินได้เดือนละหลักแสนถึงหลักล้านบาทกันยืนพื้นอยู่แล้ว  ซึ่งเค้าไม่กระทบรายได้อะไรเค้าอยู่แล้วครับ

แต่ว่าเห็นน้องๆ เอาง่ายๆ เรียนมหาลัยนี่แหล่ะ ตัวใช้เงินเก่งเลย     มุมมองของคนหาเงินส่งเรียนนี่  หนักนะครับ เจอลูกล้างลูกผลาญไป อย่างกล้องกับเลนส์  ครบเซ็ท  สองแสนกว่าๆนะ   ถ้าจะให้เอาแบบ บอกกันตรงๆว่า   เอาไปอวดเค้าได้  เอาไปเข้าสังคมคุยกับอาเสี่ยมีของกันได้   แต่ถามว่า เกินตัวไปมั๊ย   แล้วงานเนี่ย  ไม่ว่ากันนะครับ จะถ่ายอะไรก็แล้วแต่รังสรรค์กันไป    เรื่องศิลปะไม่ว่ากันครับ   แสดงหาหนทางสร้างงานกันไป  เพราะจะมานั่งวาดรูปลงสีน้ำมันกันมันก็เป็นเรื่องปัจเจกชนไปครับ     เดี๋ยวนี้สังคมมันเปลี่ยนไปครับ  อินเตอร์เน็ตมันชักนำคนได้ครับ   บางทีไปเห็นพี่ๆที่เค้ามีอุปกรณ์ราคาแพงก็คิดว่า   มีของราคาถูกจะถ่ายภาพไม่ได้นะครับ ความเชื่อฝังหัวกันไป 

ลองนึกภาพตามนะครับ กล้อง เจ็ดหมื่น  เลนส์ 3 ตัว แสนสอง  แฟลชสองตัว สองหมื่นเจ็ด  ขาตัง+หัวบอล คาร์บอนไฟเบอร์  2 หมื่น  ยอมรับนะครับ ไปออกงาน event ถ่ายภาพรับปริญญา   มีความสุขจริงครับ  คนอื่นจะได้ข่มเรื่องอุปกรณ์ไม่ได้  แต่ว่า กลับมานั่งเกาหัวกับไฟล์หน้าคอม มันก็ไม่ไหวนะครับ   

เอาตามความเหมาะสมนะครับ    อันนี้พูดด้วยความเป็นห่วงจริงๆครับ

แต่สำหรับคนพร้อมๆ ด้านทรัพยากรด้านเงิน ไม่ว่ากันครับ แต่สำหรับคนที่ไม่มีก็  ลำบากนะ   ลำบากคนที่เค้าหาเงินให้แหละครับ 

พัฒนาเรื่องอุปกรณ์ทำได้ยาก แต่พัฒนาเรื่องมุมมองในการถ่ายภาพกับของที่มี  ผมว่าสำคัญกว่าแน่นอนครับ  เป็นคำตอบเดิมๆสำหรับทุกยุคทุกสมัยจริงๆ  แต่สุดท้ายใหม่ๆจะไปโฟกัสกันที่อุปกรณ์กันนะครับ    ดูท่าน ZADDMAN เค้าเป็นตัวอย่างครับว่ามืออาชีพเค้าไปโฟกัสกันที่ไหนครับ   เค้าโฟกัสในเรื่องงานเป็นหลักถึงคิดถึงอุปกรณ์ตามหลังครับให้ตอบสนองกับสิ่งที่เค้าทำครับ   งานดีบวกอุปกรณ์ดี ก็ส่งให้ผลงานออกมาดีครับ  ของพอใช้แต่สร้างงานออกมาดี มันก็ดีครับ    แบบนี้กรณีศึกษาที่ดีนะครับ   

นะ ผมก็บ่นมากไปจริงๆครับ  แต่ด้วยความเป็นห่วงครับ  ยังไงก็จัดตามความเหมาะสมนะครับ อิอิกำ great

เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้กว่าผมจะเก็บเงินซื้อ ชุดนี้ได้เก็บแทบตาย ที่ซื้อเพราะต้องใช้เป็นกล้องสำรอง เพื่อเอาไว้ใช้การเผื่อมีปัญหา ผมเคยพูดตอนให้สุมภาษณ์รายการนิยมกล้อง ว่าอย่าให้กล้องสั่งเรา เราต้องสั่งมัน เดกสมัยนี้เห็นประมาณว่าน้อยหน้าไม่ได้เราต้อมี เราต้องใช้ แรกอาจจะใช่ครับ แต่ถ้าคิดกลับกัน ถ้าเราหาเงินเองอย่างผมพันกงานเงินเดือนไม่กี่หมื่น บอกตรง ๆ ครับโอกาสได้อย่างนี้น้อบมาก ถ้าไมไช้งานจริง ๆ คงไม่ซื้อแน่นอน เพราะแค่เงินเดือนตัวเองก็เลี้ยงชีพได้ต่อเดือนเท่านั้น  ผมรับงานนอก ถ่ายข่าว ถ่ายงานอีเว่น(เขาจ้่างนะไม่ได้เดินถ่ายเล่น ๆ ) งานถ่ายสินค้า สารพัดงาน ผมใช้มาก็หลายปี แน่นอนว่าอายุการใช้มันแปรไปตามสภาพแน่นอน ดังนั้น อย่่แปลกใจว่าทำไมผมถึงซื้อกล้องใหม่ ไม่ใช่เพราะเห่ออยากได้นะ แต่มันต้องใช้งาน ผมมาถึงระดัช่างภาพมืออาชีพแล้ว นี่คือเครื่องมื่อหากินผมไม่ใช่เครื่องประดับบารมีโชว์ใคร อยากให้เดกใมหม่ ๆ ที่เล่นกล้องมันเข้าใจจัง สมัยนี้แม่งอะไรก็ตามเขาไปมั่ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2010, 09:55:19 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 12:23:06 »

โอ้ววววววววว  great great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
gorilla

facebook.com/toughmanshop
« ตอบ #11 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 14:04:16 »

ตอนนี้ผมเหลือแค่อีแก่ 350D ครับ    ลด spec ไปเยอะแล้ว  เพราะไม่มีเวลาถ่ายภาพเลยครับ  ฝีมือก็ตกไปด้วย  อิอิ

ไม่ได้ซื้อกล้องมาโชใครครับ  ซื้อมาใช้จริงๆ

เห็นบางคนบ้าพลัง  โชพาวกันเหลือเกิน  555

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 15:02:16 »

เง้อ..

เอาเข้าจริงๆ   สมาธิไม่อยู่กับเนื้อกับตัวเลยครับ    ไม่ได้ไปเที่ยวป่าเที่ยวเขาที่ไหนเลยครับ   ยากเหมือนกันกว่าจะได้ออกไปไหน   

เดี๋ยวนี้   ถ้าได้หยุดพักนี่  ส่วนใหญ่ก็ ขับรถ (ผม enjoy กับการขับรถมากๆครับ เพราะหมายถึงการพักผ่อนครับ แต่ถ้า กทม. หมายถึงนรกครับ)  กิน กับนอน  กลิ้งไปกลิ้งมา     เป็นงั้นไปครับ    การถ่ายภาพเป็นเรื่องรองไปแล้วซะงั้น  แต่ว่า  ถ้าไม่มีเลยมันก็แย่เลยครับ เลยต้องมีกล้องคอมแพ็คตัวเล็กๆติดตัวไป  แบต AA สองก้อน การ์ดใบเล็กๆตัวนึง สวรรค์แล้วครับแค่นี้ ถ้าเป็นแต่ก่อนอยากได้นะครับ   ได้มาก็นอนในกระเป๋ากล้อง  หนัก   ขี้เกียจแบกอีก เป็นงั้นไป    เป็นไปตามเวลาจริงๆครับ   เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อยครับ อิอิกำ drunk
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 15:56:45 »

มาลองถ่ายแข่งกับ Oly 570UZผมมั๊ย mdr
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 18:14:03 »

มาลองถ่ายแข่งกับ Oly 570UZผมมั๊ย mdr

ผมเล็ก ผมยอมครับ อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์