หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคอกาแฟคั่วบดเรื่องเครื่องชงกาแฟหน่อยนะครับ  (อ่าน 25167 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 09:33:44 »

ปกติผมกินพวกดรายฟรี๊ดปกตินี่แหล่ะครับ  ส่วนใหญ่ก็ดีคาเฟอีนออก  ไม่ใช่กาแฟยี่ห้ออะไรหรอกครับ  พวกเทสเตอร์ชอยส์ธรรมดาๆนี่แหล่ะครับ     ต้มน้ำเดือดๆแล้วช้อนตักใส่แล้วคนๆๆๆ ใส่น้ำตาลแล้วก็ซดเลยตามปกติครับ เครื่องชงกาแฟเลยไม่ค่อยจำเป็นสำหรับผมครับ ผมเน้นกินเอากลิ่นแค่นั้นครับ

คือเมื่อคืน  ปิดบ้านสองทุ่มพอดีพี่แกไปพักผ่อนที่เขาค้อเลยขับรถไปเยี่ยมครับ   ถึงสามทุ่มกว่าๆ คุยๆกันเสร็จ  ว่าจะหาซื้อของให้แกสักชิ้นครับ   คิดว่าน่าจะเป็นเครื่องชงกาแฟนี่แหล่ะครับ ปกติเจ้านี้เค้าจะกินกาแฟคั่วบด ต้มน้ำร้อนเดือดๆแล้วตักกาแฟใส่กระดาษกรอง  แล้วเทน้ำร้อนใส่ให้ผ่านกระดาษกรองลงแก้ว ใส่น้ำตาลนิดหน่อย บางทีก็ ไม่เติมอะไรเลย แล้วก็ซดเลยครับ   เง้อ....  ปกติผมซื้อกาแฟซองเที่ยวที่ไหนก็ซื้อมาฝากกันครับ

ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องชงกาแฟเลยครับ   ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่ามันมีแบบไหนบ้าง
ระบุรุ่นระบุยี่ห้อก็ได้นะครับ  พิดโลกนี่น่าจะมีขายครับ ไทยมาร์ท โฮมโปร  น่าจะมี  เดี๋ยวผมจะลองหาดูครับ

เอาสัก 4 - 6 พันประมาณนี้นะครับ ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่าก็ไม่รู้    ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณหลายๆ
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 10:33:56 »

มาดันให้ครับ ไม่มีความรู้เหมือนกัน ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ แนะนำเนสกาแฟฉลากทองจัดไปก่อนครับ หอม นุ่ม เป็นของนำเข้านะครับ ขวดละ 3-400 นี่แหละครับ หอมนุ่มมาก ๆ  great

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 10:44:46 »

เครื่องชงกาแฟแบบกระดาษกรอง หรือฟิลเตอร์ ราคา 3-5000 ครับแล้วแต่ความสามารถและ ความจุ อยากที่บ้านหนุ่มใช้ของ อิเลคโทรลัค
ทั้งเครื่องเลย 2700 ชงได้ 5 แก้ว แต่เฉพาะ หม้อกาแฟที่้เป็นแก้ว 600 ครับ ใช้ง่ายกว่า เครื่องแรงดันตามร้านกาแฟ he

เวลาซื้อเมล็ดกาแฟ อย่างใน ท๊อป ก็บอกว่าใช้กับเครื่องฟิลเตอร์ครับ มันได้บดหยาบหน่อย  great

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 10:56:05 »

เข้ามาศึกษา มันต่างจากกาแฟสำเร็จรูปยังไงนิ

รับfitting3/8จ้า
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:08:14 »

เข้ามาศึกษา มันต่างจากกาแฟสำเร็จรูปยังไงนิ
หอมกว่ากันเยอะครับ แค่กลิ่นก็ผิดกันราวฟ้ากะเหวแล้ว รสชาติก็ผิดกันเยอะด้วยครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
kim

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 11:19:15 »

พี่หมอมาอารมณ์คาวบอยแฮะ กาแฟเข้มเต็มสูตร diablo
numz

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 12:06:51 »

หอมกว่ากันเยอะครับ แค่กลิ่นก็ผิดกันราวฟ้ากะเหวแล้ว รสชาติก็ผิดกันเยอะด้วยครับ

หอมกว่าอะแน่นอนครับ ส่วนรสชาติอันนี้แล้วแต่ความชอบนะครับ อินแสตน บางยี่ห้อที่บ้านหนุ่มมีติดบ้านก็ เดวิดอฟ นิ หอมรสดีกว่า
กาแฟผงบท บางยี่ห้อด้วยครับ

ตานัทอยากรู้ว่ามันดีกว่ายังไง พวกกาแฟขั่วบท ที่ขายในห้าง ของดีๆมันจะมีรูครับ ให้บีบแล้วดม เทียบกลิ่น ลองไปดมดูแล้วจะมาวุ่นวายมองหาเครื่องต้มกาแฟ  winktongue เครื่องแรงดันเคยมี แต่ขายไปหล่ะเพราะกินกาแฟกันทั้งบ้าน ต้องมารอชงทีละแก้วๆ ไม่ไหวเช้าๆยุ่งๆ ต้องชง 5แก้ว คนชงไมต้องไปทำงานพอดี นิแค่ใส่ผงกาแฟ เติมน้ำลงหม้อ เสียบไฟแล้วไปอาบน้ำได้เลย
ใครจะกินก็ เทเอาได้เลย mdr

น้า leim ใช้แบบฟิลเตอร์ ก็ดีครับ ต้มกาแฟแล้ว ปล่อยมันอุ่นบนเครื่องได้เลย ไม่ต้องทำทีละแก้วแบบเครื่องแรงดันครับ

yoshiki

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 12:19:18 »

เป็นคนชอบดื่มกาแฟเช่นกันครับ เคยอยากได้เครื่องชงเช่นกันครับ แต่เห็นราคาแล้วนี่ถอยแทบไม่ทันเลยครับ he
numz

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 12:32:06 »

เป็นคนชอบดื่มกาแฟเช่นกันครับ เคยอยากได้เครื่องชงเช่นกันครับ แต่เห็นราคาแล้วนี่ถอยแทบไม่ทันเลยครับ he

แรงดันแบบหัวเดียวพร้อมที่ตีฟองนม เคยเห็นที่พารากอน ชั้นบน ไม่ถึงหมื่นนะ  oops

beerking

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 12:33:52 »

มาเก็บความรู้ครับ อิอิ
2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:00:20 »

แรงดันแบบหัวเดียวพร้อมที่ตีฟองนม เคยเห็นที่พารากอน ชั้นบน ไม่ถึงหมื่นนะ  oops

พี่หนุ่มไปตามเสี่ยเติ้ลมาตอบสิ แกน่าจะรู้เยอะนะ เหอๆ

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:14:40 »

อ่ะ  พอได้แนวทางแล้วครับ

ลองเสิร์จดูเจอเข้าท่าๆก็ของเจ้านี้ครับ ของวีรสุ

http://www.verasu.com/product_detail.php?pid=329

หรือว่าตัวนี้ ดูดีมีราคาดีครับ

http://www.verasu.com/product_detail.php?pid=379

อาจารย์หนุ่มลองดูให้หน่อยนะครับว่าพอใช้ได้มั๊ยนะครับ   ถ้าเวิร์คเดี๋ยวจะได้โทรสั่งเค้าดูครับ
numz

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:25:00 »

mdr วีรสุ ผมใช้แล้วมีปัญหาอะครับ ป่วยยันเครื่องปิ้งขนมปังที่ ร้านหมูสะเต๊ะเลยครับ

ขนาดมันมีตัวแทนอยุ่ในเสรี ตรงข้ามกับที่ผมขายหมู มันยังบอกให้ผมเอาไปส่งเครมเองที่ลาดพร้าวเลยครับ  beurk

แต่ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้ ผมเลือก BUO-TSK1819 ครับ แต่อยากให้สละเวลาไปเดิน power mall ห้างดังๆดูครับ เช่น เอมโพเรี่ยม พารากอน ครับ มันมีหลายตัวเลือก พวกนั้นเน้นขายฟรั่ง ราคา ก็มี พอๆกับตัวใน link ยันหลักแสน ลองไปสอบถามพนักงานก็ดีครับ

แต่ถ้าผู้ใช้อยุ่ ไกลห้าง หรือ ร้านกาแฟ ที่สนิทๆ อาจต้องดูเครื่องแบบที่มี ตัว บดเมล็ดกาแฟ ด้วยนะครับ เพราะ เมล็ดกาแฟดีๆ มันไม่บดมาให้ ครับ rofl แต่ถ้าอยากรู้เชิงลึก เดี่ยวจะให้เบอร์ เสี่ยเติ้ลไปครับ ตานั้นเปิดร้านกาแฟอยุ่ น่าจะแนะนำได้ดีกว่าผม ผมมันแค่ผู้บริโภค  drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2010, 13:30:04 โดย numz » บันทึกการเข้า

yoshiki

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:33:02 »

อิอิ ขอบคุณครับ ตั้งแต่พารากอนเปิดมา จำได้ว่าเพิ่งเคยไปเดิน 2 ครั้งเอง อิอิ mad
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010, 13:33:29 »

กำ...  อย่างงั้นเลยเหรอครับ

เมื่อกี้โทรคุยกันอยู่แป๊บนึงครับ เห็นว่า วันที่ 16-17-18 ก.ค.เค้าจัดโปรราคาเครื่อง 1819 ราคา 5899 บาท  ราคาเต็ม 6900 ว่างั้นนะครับ แต่ว่าเค้าให้เปิดใบจองก่อนนะครับ ไม่งั้นไม่ได้ราคานี้ว่างั้น มีเล่นแง่อีก

อาจารย์หนุ่มได้ดิวกับเจ้านี้ใช่ป่าวครับ   รบกวนเช็คราคา net ได้มั๊ยครับ   บูโน่ รุ่น BUO-TSK1819 นะครับ
ถ้าแบบว่าซื้อได้เลยนี่ อาจจะได้รบกวนเดี๋ยวเรื่องโอนเงินอะไรนั่นเดี๋ยวจะจัดการให้ครับ   เห็นว่าเจ้านี้ขนส่ง EMS อย่างเดียว ไม่ส่งพวก NTC ว่างั้น แบบนี้  ค่าส่งอ่วมอรทัยแน่นอนส่ง EMS เหอๆ

ถ้าได้ราคาดีต่ำกว่าป้ายก็  ผมต้องขอรบกวนแล้วนะครับ   อาศัยคนมีเส้นมีสายโดยตรงแบบนี้ดีกว่า อิอิ ขอรบกวนทาง pm ด้วยครับ  ตอนนี้คงไม่หวังไปดูในเมืองพิดโลกแล้วครับเพราะน่าจะผิดหวังเหมือนกับหลายๆเรื่องครับ  ขนาด ออน. มันยังน่ากลัวมากกว่าน่าเข้าเลยครับ อิอิกำ drunk
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์