หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุด..ทำข้าวห่อสาหร่าย (ภาคเมียกระแดะอยากจะแด..อาหารญี่ปุ่น)  (อ่าน 12319 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 18:39:22 »

ของที่ต้องซื้อ ตามรูปเลยครับ มีขายตามห้างโลตัส คาร์ฟูร์

1. ข้าวหอมมะลิ บ้านเรานี่แหละ

2. ผงวาซาบิจะซื้อเป็นซองหรือกระป๋องก็ได้

3. โชยุ ซอสญี่ปุ่นนั่นแหละ มีทั้งแบบเป็นซอง และเป็นขวด

4. สาหร่ายแผ่นใหญ่

5. แครอท หัวไชเถ้า แตงกวา ไข่หวาน ได้หมด

6. ปูอัด

7. เสื่อไม้ไผ่ สำหรับม้วน ถ้าไม่มีหาถุงพลาสติกที่หนาเหมือนถุงที่ใส่ข้าว5กิโลก็ได้

วิธีทำ

1. ทำน้ำปรุงข้าว ใช้น้ำส้มสายชู 4ช้อนโต๊ะ น้ำตาลทราย 3ช้อนโต๊ะ

เกลือ1ช้อนชา คนให้ละลาย ผสมกับข้าว5ถ้วย

2. วางสาหร่ายแผ่นบนเสื่อ เกลี่ยข้าวให้ทั่วโดยให้เหลือขอบไว้สัก1ซม พอม้วนแล้วมันจะได้เต็มพอดี

3. วางปูอัดด้านในสุดที่ติดกับตัวเราตามด้วยผักต่างๆ แล้วม้วนเสื่อพับสาหร่ายเข้าไปด้านในบีบกดให้แน่นๆ

อย่าเผลอม้วนเสื่อเข้าไปด้วยล่ะ

4. พอได้ก้อนข้าวห่อสาหร่ายยาวๆ เราก็ใช้มีดคมๆ ลูบน้ำสักหน่อย ข้าวจะได้ไม่ติดมีด ตัดเป็นชิ้นพอดีคำ

5. ขูดหัวไชเถ้า แครอท ไว้เป็นของแกล้ม โดยนำไปแช่ช่องพรีซสักพัก

6. วิธีทำวาซาบิ ตักผงวาซาบิจากกระป๋อง ตามต้องการ ผสมกับน้ำโซดาตราสิงห์ที่เปิดใหม่ๆ

จะจี๊ดขึ้นหัวดีกว่าผสมน้ำเปล่า  คนให้พอเป็นก้อน แล้วก็ใส่โชยุตามต้องการ

ปล. สำหรับท่านที่ชอบวาซาบิ ให้ผสมวาซาบิเอาไว้ก่อน พอตอนที่วางปูอัดกับผัก

ก็เอาวาซาบิป้ายที่เนื้อปูอัดด้วยตลอดความยาวเลยครับ มากน้อยแล้วแต่ชอบ จะได้รสชาดเข้มข้นไปอีกแบบ

วิธีทำไข่หวาน/เครื่องปรุง

1. ไข่ไก่1ฟอง

2. น้ำตาลทราย1ช้อนชา

3. ตีไข่ผสมกับน้ำตาลทราย ในอัตรา1/1 ทำเหมือนไข่เจียวเลยครับ ใช้ไฟอ่อนหน่อยจะได้ไม่ไหม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2010, 11:41:49 โดย Judas Iscariot » บันทึกการเข้า

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 18:41:50 »

เห็นแล้วหิวเลย แแกไปซื้อส้มตำดีกว่า  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 19:11:08 »

น่าทานมากครับ  lol

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 19:37:57 »

love
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 20:19:35 »

จังหวะไม่มีกับข้าวผมก็กินข้าวสวยร้อนๆกับซอสพริกอยู่บ่อยๆครับ อิอิกำ drunk
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:08:43 »

ท่าทางท่านจะทำอาหารเก่งนะครับ ว่าง ๆ ทำผัดซีอิ๊วมาโชว์หน่อยดิครับ พูดแล้วน้ำลายสอครับ อิอิ jap

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
kim

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:27:31 »

พี่หมอไม่มีไข่หวานเหรอ อยากรู้วิธีทำไข่หวานจัง love
idirex2000

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:48:57 »

เห็นแล้วหิวเลยผม great great
Judas Iscariot

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 21:49:57 »

พี่หมอไม่มีไข่หวานเหรอ อยากรู้วิธีทำไข่หวานจัง love

อัตราส่วน ไข่ไก่1ฟอง น้ำตาลทราย1ช้อนชา ทอดเป็นแผ่นบางๆ ไฟอ่อน ทำเหมือนไข่เจียวครับ

ผมไม่ใช่หมอนะครับ ผมเป็นมนุษย์ Excel มากกว่าครับ mdr

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
kim

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 22:01:27 »

อัตราส่วน ไข่ไก่1ฟอง น้ำตาลทราย1ช้อนชา ทอดเป็นแผ่นบางๆ ไฟอ่อน ทำเหมือนไข่เจียวครับ

ผมไม่ใช่หมอนะครับ ผมเป็นมนุษย์ Excel มากกว่าครับ mdr

คราบ น้า love
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 23:36:29 »

great วันหน้าจะลองทำให้แม่กินบ้างครับ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 07:25:03 »

ถ้าผมทำเองคงไม่ใช้ข้าวญี่ปุ่นครับ  แต่เป็นข้าวเหนียวแทนครับ ปั้นง่าย ไส้ไข่มดแดงนี่เยี่ยมเลยครับ  อิอิกำ drunk
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 11:05:48 »

ถ้าผมทำเองคงไม่ใช้ข้าวญี่ปุ่นครับ  แต่เป็นข้าวเหนียวแทนครับ ปั้นง่าย ไส้ไข่มดแดงนี่เยี่ยมเลยครับ  อิอิกำ drunk

น่าลองครับ จากหน้าปลาดิบเป็นหน้าปลาร้า เผลอๆมี Topping เป็นหนอนโผล่หัวขึ้นมาด้วย ซูชิมีชีวิต อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
kim

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 11:28:02 »

น่าลองครับ จากหน้าปลาดิบเป็นหน้าปลาร้า เผลอๆมี Topping เป็นหนอนโผล่หัวขึ้นมาด้วย ซูชิมีชีวิต อิอิกำ

วาซาบิไม่ต้องใส่ ใส่พริกสดแทน กินแก้เลี่ยนได้สบายใจ อิอิๆ
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010, 11:57:32 »

เปลี่ยนเป็นข้าวเหนียวครับปั้นง่าย  drunk

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์