หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือน !!!..คนใช้คอมพิวเตอร์นานๆ (น่ากลัวมาก)  (อ่าน 13910 ครั้ง)
gergario™revolution ☭✪☢❣♈︻┳═一
Vmodtech Member

http://www.facebook.com/gergario
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 23:46:54 »

โรค   Carpal Tunnel Syndrome  (CTS)   ซึ่งเกิดขึ้นกับผู้ใช้ที่ข้อมือ หรือการใช้งานข้อมือท่าเดิมๆ ทำให้เกิด พังผืดตรงบริเวณช่องเส้นเอ็น  ( ตรงข้อมือของคนเราจะมีเส้นเอ็นยึดข้อต่อกระดูกและกล้ามเนื้อรวมทั้งเส้น ประสาท วิ่งผ่าน)   จะสังเกตได้ง่ายมากสำหรับคนที่ทำงานกับคอมพิวเตอร์ทุกคน จะเป็นพังผืดบริเวณข้อมือ เนื่องจากการใช้เมาส์โดยใช้ ข้อมือเป็นจุดหมุน   หรือแม้แต่กดคีย์บอร์ด .......

CTS เกิดจากการที่เส้นประสาทวิ่งผ่านท่อนแขนจากข้อศอกไปยังข้อมือ ได้รับแรงกดซ้ำแล้วซ้ำเล่า หรือเกิดจากพังผืดซึ่งคนเรา มีเป็นปกติที่บริเวณอุโมงค์ข้อมือหนาตัวขึ้น จนไปกดทับเส้นประสาทมีเดียน (median nerve) ซึ่งเป็นเส้นประสาทที่ลอดใต้พังผืด นี้ผ่านเข้าไปในอุโมงค์ข้อมือ พบได้ในคนที่ต้องใช้มือหรือข้อมือมากๆในชีวิตประจำวัน ในคนที่มีโรคประจำตัวที่มีผลต่อปลายประสาท เช่น เบาหวาน โรคข้ออักเสบ ในหญิงตั้งครรภ์ระยะใกล้คลอด รวมไปถึงผู้ที่ใช้งานมือและข้อมือติดต่อกันเป็นเวลานานๆ แม้จะเป็นงานเบาๆอย่างเช่นการถักนิตติ้ง ก็เสี่ยงต่อการเกิด CTS ได้ และแน่นอน นักท่องเน็ตหรือผู้ที่ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา ก็พบว่าเป้นกันมากขึ้นเรื่อยๆ กระทั้งเสียวและชาไปทั้งมือ และมันมักจะเป็นตอนนอนหลับกลางคืน ก่อนจะ รุนแรงถึงขั้นปวดร้าวไปทั้งแขน ส่วนอาการอื่นที่อาจจะเกิดขึ้นกับอีกหลายคนก็คือ มืออ่อนแรงและกล้ามเนื้อหัวแม่มือลีบ เล็กลงเรื่อยๆ

การรักษาเมื่อเป็น CTS

มีทั้งแบบให้ยาและผ่าตัด ถ้าเพิ่งเริ่มเป็น แค่อาจจะกินยาแก้ปวดแล้วก็พักข้อมือ หยุดการเคลื่อนไหว อาการก็อาจทุเลาและหายไปได้เอง แต่ถ้าเริ่มปวดมาก ให้กินแอสไพรินหรือไอบูโพรเฟน และแพทย์อาจให้สวมอุปกรณ์ประคองมือเพื่อลดการเคลื่อนไหวของข้อมือ หรือฉีด corticosteroids เข้าอุโมงค์ข้อมือเพื่อลดการอักเสบโดยตรง ส่วนในรายที่เป็นมานานกว่า 6 เดือน อาจจำเป็นต้องได้รับการผ่าตัดเพื่อรักษาเท่านั้น

ขอบคุณโซดาซ่าดอดคอม

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
beerking

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 00:02:25 »

น่ากลังจัง  แต่ผมไม่สน อิอิ lol
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 00:11:03 »

มือผมก็เริ่มแย่แล้วครับ แต่เป็นที่บริเวณพังผืดระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วชี้ครับ มันด้านชาแทบจะไร้ความรู้สึกแล้วครับตอนนี้

เพราะว่าชักว่าวหนัก ตอนนี้หมอสั่งห้ามชักว่าวแล้วครับ เซ็งเลย Cry

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

http://www.facebook.com/gergario
« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 00:27:26 »

มือผมก็เริ่มแย่แล้วครับ แต่เป็นที่บริเวณพังผืดระหว่างนิ้วโป้งกับนิ้วชี้ครับ มันด้านชาแทบจะไร้ความรู้สึกแล้วครับตอนนี้

เพราะว่าชักว่าวหนัก ตอนนี้หมอสั่งห้ามชักว่าวแล้วครับ เซ็งเลย Cry

gasp หาคนมาเป็นพังผืดแทนเลยครับ อิอิ lol

ทันตสมาคมแกลบทองคำแห่งVMODTECH<br />SUB:Gigawork S700,FUBAR IV Plus,ATH A700<br /> [
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 01:04:01 »

gasp gasp gasp gasp gasp gasp

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Alphabetz

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 01:31:16 »

ทำไมเค้าผ่าโหดจังอ่ะครับ ดึงออกมาด้วยอ่ะ

น่ากลัวจังครับ

อ่อ มันมีอีกโรค ชื่อสวยหน่อย ปลอกหุ้มเอ็นข้อมืออักเสบ

De Quervain Disease

งี้เล่นคอมไป ดูหนังอย่างว่าไปก็สองเด้งอ่ะดิครับ อิอิ

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 01:43:21 »

ทำไมเค้าผ่าโหดจังอ่ะครับ ดึงออกมาด้วยอ่ะ

น่ากลัวจังครับ

อ่อ มันมีอีกโรค ชื่อสวยหน่อย ปลอกหุ้มเอ็นข้อมืออักเสบ

De Quervain Disease

งี้เล่นคอมไป ดูหนังอย่างว่าไปก็สองเด้งอ่ะดิครับ อิอิ
gasp gasp gasp gasp gasp
กระทู้อะไรครับเนี่ย ผมกลุ้มเลย แต่ก็จะทำต่อไปครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
microsoft

varietypc@hotmail.com varietypc facebook.com/profile.php?id=1530081241
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 02:26:55 »

ง่า.. เสียวครับ แต่ไม่ค่อยเท่าไร ของผมนี่สิ จันทร์, อังคารที่ผ่านมา หยุดงาน 48 ชม. นั่งอยู่หน้าคอมซะ 40 ชม. ตอนนี้ฝีมันกำเริบอีกแล้วครับท่าน เซ็งฉิบเป๋งเลย ขึ้นที่ไหนไม่ขึ้น ดันไปขึ้นที่ตูด ต้องกินยาลดบวม ถ้าผ่าละก็ ไม่ได้อึ๊กันเลยล่ะ เซ็งคอดๆเลย

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 02:50:09 »

ถามทุกท่านจริงๆเถอะครับเริ่มปวดๆเสียวๆข้อมือด้านในตรงเอ็นแบบในรูปกันรึปล่าวครับ ผมพึ่งสังเกตุตัวเองว่ากำมือไม่สนิทและแน่นเหมือนเมื่อก่อน บางทีก็เหมือนข้อมือไม่มีแรง เอ๊ะหรือเป็นเก๊า เพราะกินไก่มากเกินไป arf

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 10:53:21 »

กำจิงๆ
MrHelix

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 11:15:30 »

ถามทุกท่านจริงๆเถอะครับเริ่มปวดๆเสียวๆข้อมือด้านในตรงเอ็นแบบในรูปกันรึปล่าวครับ ผมพึ่งสังเกตุตัวเองว่ากำมือไม่สนิทและแน่นเหมือนเมื่อก่อน บางทีก็เหมือนข้อมือไม่มีแรง เอ๊ะหรือเป็นเก๊า เพราะกินไก่มากเกินไป arf
ไม่มีแรงเพราะกำมากไปครับ เง้ออออออ  out

Alphabetz

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 14:07:02 »

ไม่มีแรงเพราะกำมากไปครับ เง้ออออออ  out

ผมยังกำสนิทครับ แน่นดี เวลาหวดแฟนใหม่ของแฟนเก่า ดังเพี้ยะๆ เอิ๊ก
แต่จริงๆครับ ปวดข้อมือมากมายเวลาเล่นคอมนานๆ แต่ไม่ได้มีปัญหาเรื่องชาครับ
นิ้วยังกระดิกได้ดีอยู่ค๊าบ ระริกๆ เอิ๊กๆ

MrHelix

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 23:28:44 »

ผมยังกำสนิทครับ แน่นดี เวลาหวดแฟนใหม่ของแฟนเก่า ดังเพี้ยะๆ เอิ๊ก
แต่จริงๆครับ ปวดข้อมือมากมายเวลาเล่นคอมนานๆ แต่ไม่ได้มีปัญหาเรื่องชาครับ
นิ้วยังกระดิกได้ดีอยู่ค๊าบ ระริกๆ เอิ๊กๆ
แต่ผมน่ะสิครับ กำเหนี่ยว กำเหนี่ยว เง้ออออออ

kim

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 12:36:35 »

เสริมนิดตอนนี้หมอไทยท่านหนึ่งสามารถทำการผ่าตัดโดยที่ไม่ต้องเปิดแผลขนาดใหญ่ โดยเปิดแค่ขนาดเล็กไม่ถึงครึ่งเซน

เป็นรายแรกของโลกนะครับ และ ยังไม่มีใครทำได้

ใครสนใจติดต่อหลังไมท์ได้ครับ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 12:47:06 »

เสริมนิดตอนนี้หมอไทยท่านหนึ่งสามารถทำการผ่าตัดโดยที่ไม่ต้องเปิดแผลขนาดใหญ่ โดยเปิดแค่ขนาดเล็กไม่ถึงครึ่งเซน

เป็นรายแรกของโลกนะครับ และ ยังไม่มีใครทำได้

ใครสนใจติดต่อหลังไมท์ได้ครับ

ผมสนใจอยากเพิ่มขนาดเจ้าโลกอ่ะครับ เอาแบบดีๆถูกๆท่านคิมพอแนะนำบ้างได้มั้ยครับ  mad

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์