หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดร่มหุบ....วิถีชาวบ้านที่ผมไม่อยากให้เปลี่ยนแปลง  (อ่าน 6699 ครั้ง)
zaddman
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:16:36 »

วันนี้ไปตลาดล่มหุบ...เนื่องด้วยไปเป็นผู้ช่วยแนะนำทริปถ่ายภาพของชมรมนักข่าวสาย IT ที่ตลาดร่มหุบ ผมบอกตรง ๆ ครับ ผมรู้สึกว่าเราไปรบกวนการทำมาหากินเขาซะมากกว่า...ที่จะเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่จะโปรโมท ผมบอกตรง ๆ ครับ โปรโมทกันผิด ๆ ทุกวันนนี้ ปาย กับ ตลาดน้ำอัมพวา....ความดั้งเดิมมันหายไปหมดเพราะความเจริญ...ทุกวันนี้ผมสัญญากับตัวเองแล้วว่าจะไม่ไปเหยีบที่ปาย เพราะมีแต่อะไรก็ไม่รู้...อยากหาถิ่นที่กินแบบชาวบ้าน นั่งกินข้าวกับพื้น...และอื่น ๆ ผมว่าเราลืมตัวเราไปเยอะ...สำหรับความเป็นไทย

++++++++++++++++++++++++++++++++

++++++++++++++++++++++++++++++++

++++++++++++++++++++++++++++++++++

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ทุกวันนี้ผมเบื่อความเจริญ อยากอยู่แบบเดิม ๆ มากกว่ามีไรสะดวก ๆ ใช้งานซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2010, 22:43:18 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 01:50:02 »

เราเองหรือป่าวที่พรากวิถีชีวิตดั้งเดิมไปจากชาวบ้านท้องถิ่น

เอาความสะดวกสะบายเข้าไปโดยไม่สนความเป็นอยู่ดั้งเดิมของชาวบ้าน

รับfitting3/8จ้า
zaddman

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 07:15:59 »

เราเองหรือป่าวที่พรากวิถีชีวิตดั้งเดิมไปจากชาวบ้านท้องถิ่น

เอาความสะดวกสะบายเข้าไปโดยไม่สนความเป็นอยู่ดั้งเดิมของชาวบ้าน

นั่นดินะ  great

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:14:52 »

ขายกันเข้าไปได้ยังไงเนี่ย อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:26:05 »

เง้อ

ได้ฟิลดีครับ  ผมว่าได้บรรยากาศเมืองแขกดีนะครับสไตล์นี้

แต่ว่า   ถ้าเจอแขกขายพัดลมนี่ เสียบรรยากาศแน่นอนครับ อิอิกำ out
Mahasarakham1

我愛泰國。

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 08:32:53 »

เห็นภาพ แบบนี้แล้ว  ผมนึกถึง   สารคามเลยครับ   นั่ง จีบสาว กับพื้นกันสองต่อสอง ข้างเถียงนาน้อย  ขุดแย้  ขุดกี่โป่ม   เป็นภาพที่สุดยอดมากครับ    great great

พระธรรมโกศาจารย์

(หลวงพ่อ ปัญญา นันทภิกขุ)

“พักผ่อนเสียบ้าง เพราะว่า ถึงเราจะทำไปมากมายสักเท่าใด ก็เท่านั้นแหละ เมื่อถึงเวลาเข้าจริงๆ ก็เอาอะไรไปไม่ได้ แม้แต่สักชิ้นเดียว เราต้องทิ้งไว้ในโลกนี้เท่านั้น จึงควรมีการพักผ่อน.”
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 09:34:57 »

เห็นภาพ แบบนี้แล้ว  ผมนึกถึง   สารคามเลยครับ   นั่ง จีบสาว กับพื้นกันสองต่อสอง ข้างเถียงนาน้อย  ขุดแย้  ขุดกี่โป่ม   เป็นภาพที่สุดยอดมากครับ    great great

ครับ

ผมเคยเห็นแต่นั่งพับช้อน    จุดบ้องกันนะครับ   หรือไม่ก็เห็นไพ่ตัวโจ๊กเกอร์ทิ้งไว้แถวๆนั้นนะครับ อิอิกำ drunk
kim

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 09:41:15 »

ว้าวสวยดีครับ

สมัยก่อนเคยไป แต่ไม่รู้ว่ามันมีรถไฟผ่านด้วย ยืนไปชมไป เห็นถึงวัฒนธรรมบ้านเรา น่าประทับใจมากครับ great
yuki_kaze

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 11:41:34 »

รางรถไฟมันสกปรกมากนะครับ สำรับเมืองไทย อิอิ

เพราะอะไรน่าจะรู้กันดี ไม่น่าเอาของกินไปวางในช่วงรางเลย beurk

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
beerking

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:12:31 »

ได้อารมไปอีกแบบครับ  เดียวจะนั้งรถไปไปบ้างครับ  great
yoshiki

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 12:21:02 »

ภาพสวยมาก ๆ เลยครับ great
สบาย-สบาย

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 13:20:28 »

เป็นที่ๆอยากไปถ่ายรูปเหมือนกัน เดินทางเข้าไปใกล้แค่ไหนก็มีเหตุให้ไปไม่ถึงซักทีซิน่า

ขนาดมีโฮมสเตย์ของพี่สาวที่บางคนที ไปพักค้างคืนก็แล้วยังไปไม่ถึงร่มหุบซักที

เรื่องตลาดน้ำอัมพวา ได้ยินมาว่าเขาก็พยายามอนุรักษ์ไว้ แต่อย่างว่าคนนอกพื้นที่ก็เข้าไปเช่าพื้นที่

แล้วความเจริญก็เข้ามา เพื่ออำนวยความสะดวกให้นักท่องเที่ยว หลายๆที่ก็เป็นแบบนี้

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 21:23:06 »

เป็นที่ๆอยากไปถ่ายรูปเหมือนกัน เดินทางเข้าไปใกล้แค่ไหนก็มีเหตุให้ไปไม่ถึงซักทีซิน่า

ขนาดมีโฮมสเตย์ของพี่สาวที่บางคนที ไปพักค้างคืนก็แล้วยังไปไม่ถึงร่มหุบซักที

เรื่องตลาดน้ำอัมพวา ได้ยินมาว่าเขาก็พยายามอนุรักษ์ไว้ แต่อย่างว่าคนนอกพื้นที่ก็เข้าไปเช่าพื้นที่

แล้วความเจริญก็เข้ามา เพื่ออำนวยความสะดวกให้นักท่องเที่ยว หลายๆที่ก็เป็นแบบนี้

ไปไม่ถึงตลาดร่มหุบ ก็ไปตลาดตรูดแหกกับดาราก่อนก็ได้นะครับน้า  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 21:24:28 »

ครับ

ผมเคยเห็นแต่นั่งพับช้อน    จุดบ้องกันนะครับ   หรือไม่ก็เห็นไพ่ตัวโจ๊กเกอร์ทิ้งไว้แถวๆนั้นนะครับ อิอิกำ drunk

drunk drunk drunk

tpp
True Love Always

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010, 22:49:58 »

สวยจังครับ อยากมีโอกาสพาพ่อแม่ไปเที่ยวบ้าง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์