หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแฟรชครับ  (อ่าน 8826 ครั้ง)
numz
Vmodtech Member

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:34:31 »

พอดีไปยืม SB-800 ของเพื่อนมา จะเซทยังไงให้แฟรชมันทำงานทันทีอะครับ ตอนนี้ หลังจากลั่นชัทเตอร์ไปแล้ว เหมือนมันจะวัดระยะหรือชาร์ทพลังอยุ่ แป๊ะๆ เป็นไฟวาบๆ แล้วถึงจะลั่นออกไป ซึ่งกว่าแฟรชจะออกไป และกว่าชัทเตอร์จะปิด ตัวแบบก็หันหลังเดินหนีไปแล้ว  Cry

พอดีมันให้มาแต่ตัวไม่มีคู่มือมาด้วย เลยอยากขอความรุ้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

2jz_turbo

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:42:57 »

พี่ ๆ โทรไม่ติดง่ะ โทรสับเป็นไรป่าว

numz

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 11:46:30 »

ไม่ได้ทำไรนิหว่า โทรมาใหม่เบอร์ใหม่เด้อ

numz

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 12:07:56 »

แก้ได้แล้วขอบคุณครับ  he

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 12:08:26 »

แวะมาดันครับ ยังใช้แฟลชยงนู๋อยู่เลยผม

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 12:24:36 »

นึกว่าแฟลชไบออส  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
2jz_turbo

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 13:26:56 »

ง่าย ๆ เลยพี่หนุ่มเข้าไปดาวโหลดในเวป Adobe ก็ได้คับ

อ้อ นั่นมัน Adobe Flash

ตรึกโป๊ะ!!!!! ชงเองกินเองเลยแล้วกัน อิอิ

numz

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:03:51 »

เอ้า ฮาาา... mdr

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:37:25 »

สงสัยไปเปิดแฟลชสัมพันธ์กับม่านชัตเตอร์ชุดสองนะครับ มันถึงแว๊บพรีแฟลชก่อน  แล้วตอนม่านปิดมันถึงยิงอีกดอก   แบบนี้  ฟิลแฟลชก็ดีครับ แต่เสียจังหวะครับ  เง้อ  ตอนแรกคนมันจะเข้าใจว่า ยิงแฟลชถ่ายแล้ว แต่จริงๆเป็นแค่พรีแฟลช เพื่อวัดแสงแฟลชก่อน  แบบนี้ต้องบอกคนที่โดนถ่ายก่อนครับ   เง้อ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:40:09 »

อาจารย์ต้องเล่นแบตเตอรี่ชาร์จแล้วครับดอกนี้   ปี๊ดเลย   ไม่งั้นไม่ทันกินครับ

ไม่แน่ใจว่า cycle time ตัวนี้มันเร็วขนาดไหนนะครับ แต่ถ้าระดับ sb800 มันก็ตัวท๊อบในอดีตแหล่ะครับ ไม่น่าจะชาร์จนานอะไรครับ 
2jz_turbo

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:45:14 »

เอ้า ฮาาา... mdr

โอยยย นึกว่าจะไม่มาแล้วนะเนี่ย กำลังจะโทรไปตามเลย อิอิ

อาจารย์ต้องเล่นแบตเตอรี่ชาร์จแล้วครับดอกนี้   ปี๊ดเลย   ไม่งั้นไม่ทันกินครับ

ไม่แน่ใจว่า cycle time ตัวนี้มันเร็วขนาดไหนนะครับ แต่ถ้าระดับ sb800 มันก็ตัวท๊อบในอดีตแหล่ะครับ ไม่น่าจะชาร์จนานอะไรครับ 

flash นี่ยังไงก็ต้อง Enerloop คับ อิอิ สำหรับผมนะ ถ้าไม่มี SB900 ผมก็ยังว่า SB800 มันยังคงเจ๋งโคตร ๆ อยู่ดีอ่ะคับ

numz

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 14:59:40 »

Tongue Tongue มีแต่ถ่านชาร์ท เอนเนอจายเซอร์ครับน้า... แล้วไอ้สาเหตุที่มันยิงพรีออกไปก่อนเพราะกล้องผมมันดันเซท ตาแดงใว้ มันเลยยิงพรีออกไปก่อนครับ แต่ข้อเสียคือ เลนส์ผมตอนนี้มัน บ่มี กันสั่นเลยซักตัว ยิงพรีออกไปก่อน นอกจากตัวแบบหันหนีแล้ว ยังทะลึ่งสั่นอีก 80-200 + กริ๊บ + SB800 หนักโครตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตต

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 15:15:12 »

อืม  เก็บงานกลางคืนเหรอครับ  กะฟิลหลังแถวๆ 1/15 - 1/30   ตามที่วัดได้ประมาณนี้หรือเปล่าครับ  เง้อ

ก็นะ  ผมว่าใช้แฟลชกลางคืนมันก็โอเคนะครับ  ใส่ดิฟฟิวส์สวมเข้าไปก็น่าจะช่วยได้เนอะ  คงไม่แข็งไป  แฟลชผมว่ามัน GN ตัวนี้แรงอยู่แล้วครับ ซูมหัวได้ไกด์ไม่ต่ำกว่า 50 แน่  เง้อ   ผมว่า น่าจะถือได้หละน่า นะ   1/45 ตบแฟลช  เก็บงานได้ครับ  ไม่ไหวค่อยบูสiso เอาแล้วกันนะครับ อิอิกำ drunk
numz

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 15:21:19 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มือใหม่เพิ่งเคยจับแฟรช  oops ดีไม่ดี คงวางใว้เฉยๆ ไม่ใส่หล่ะลองยกขึ้นยกลงหล่ะเกรงว่าวันรุ่งขึ้นแขนจะยกไม่ไหว Tongue Tongue

zaddman

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 15:24:56 »

ความถนัดส่วนตัวผมไม่ได้ใช้นิคอนอ่ะครับ...ถ้าให้แนะคงต้องเห็นหน้าจอเพราะจำไมไม่ได้ว่าคำสั่งตั้งค่ามันเปงไง

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์