หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RIM หนาวแล้วครับ ค่อย ๆ เจอ Google เบียดขึ้นมา  (อ่าน 4371 ครั้ง)
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 11:58:41 »

RIM ผู้ผลิต Blackberry คงสะดุ้งนิดหน่อยครับ เพราะตอนนี้ระบบปฏิบัติการแอนดรอยของกูเกิ้ลสามารถแซง iPHONE ได้แล้วในอเมริกา ส่วนตัวผมคิดว่าแอนดรอยคงมีอนาคตที่ไกลมาก ๆ ครับ ลองอ่านกันดูครับ

การสำรวจล่าสุดพบยอดจำหน่ายสมาร์ทโฟนระบบปฏิบัติการแอนดรอยด์ (Android) ฝีมือการพัฒนาของกูเกิลสามารถแซงไอโฟน (iPhone) ของแอปเปิลแล้วที่สหรัฐอเมริกา ด้าน BB (BlackBerry) ก็มีสถานภาพไม่มั่นคงนักเนื่องจากกลุ่มตัวอย่างผู้ใช้ BB เกินครึ่งอยากเปลี่ยนค่ายไปใช้แอนดรอยด์และไอโฟน

** แซงไอโฟน **

บริษัทวิจัย นีลเส็น (Nielsen Co.) ระบุว่า การสำรวจตลาดผู้ซื้อสมาร์ทโฟนในสหรัฐอเมริกาช่วง 6 เดือนแรกของปี 2010 ที่ผ่านมา พบสัดส่วนผู้ซื้อสมาร์ทโฟนแอนดรอยด์นั้นเหนือกว่าไอโฟน โดยผู้เลือกซื้อแอนดรอยด์คิดเป็นสัดส่วน 27% สูงกว่า 23% ซึ่งเลือกซื้อไอโฟน

แม้จะมีสัดส่วนการซื้อมากกว่าในครึ่งปีแรก แต่แอนดรอยด์ยังคงมีส่วนแบ่งการจัดส่งสินค้าน้อยกว่าเมื่อเทียบกับสมาร์ทโฟน ด้วยกัน โดยมีส่วนแบ่งตลาดอยู่ที่ 13% เทียบกับแอปเปิลซึ่งมีอยู่ 28% และอาร์ไอเอ็ม (Research in Motion) ผู้ผลิต BB ซึ่งมีสัดส่วนตลาด 35%

ทั้งหมดนี้เป็นการตอกย้ำสัญญาณอันตรายของไอโฟน ที่ชี้ว่าแอนดรอยด์ของกูเกิลกำลังขยายรัศมีทำลายล้างอิทธิพลไอโฟนได้รวดเร็ว จนน่าตกใจ โดยเมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา บริษัทวิจัย เอ็นพีดีกรุ๊ป (NPD Group) ก็เคยประกาศผลวิจัยว่าแอนดรอยด์สามารถแซงหน้าไอโฟนได้แล้วตั้งแต่ไตรมาส 1 ที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตาม การสำรวจของนีลเส็นไม่ได้ครอบคลุมยอดการซื้อสมาร์ทโฟนในเดือนกรกฎาคม ซึ่งเป็นเดือนที่ iPhone 4 เริ่มวางตลาดจนคึกโครมทั่วภูมิภาคของโลก

สาเหตุหนึ่งที่ทำให้แอนดรอยด์ สามารถแซงหน้าไอโฟนในเวลาอันรวดเร็ว คือไอโฟนนั้นเป็นระบบปฏิบัติการที่แอปเปิลเป็นผู้ผลิตรายเดียว แต่แอนดรอยด์นั้นเปิดกว้างให้ผู้ผลิตหลายสิบรายนำไปประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์ ตัวเอง เช่น โมโตโรลา เอชทีซี แอลจี และซัมซุง โดยที่ผ่านมา กูเกิลเคยเปิดเผยตัวเลขน่าทึ่งว่าสมาร์ทโฟนแอนดรอยด์นั้นสามารถทำยอดขายได้มากกว่า 160,000 เครื่องต่อวันตลอดไตรมาส 2 ของปีที่ผ่านมา เป็นสัดส่วนตัวเลขที่มากกว่า 65,000 เครื่องต่อวันในไตรมาส 1 มากกว่า 3 เท่าตัว

** ชาว BB อยากเปลี่ยนค่าย **

การสำรวจของนีลเส็นยังพบว่า ชาว BB เกินครึ่งระบุว่าหากต้องเปลี่ยนเครื่อง BB ที่ใช้อยู่ จะเลือกเปลี่ยนค่ายไปใช้งานสมาร์ทโฟนค่ายอื่นทั้งไอโฟนและแอนดรอยด์ มากกว่าการเลือก BB รุ่นสูงขึ้นกว่าเดิม แน่นอนผลการวิจัยนี้เป็นสัญญาณอันตรายของ BB 9800 รุ่นล่าสุดที่มีคิวเปิดตัวในเร็ววันนี้

นีลเส็นระบุว่า ผู้ใช้ BB ในสหรัฐฯ นั้นมีจำนวนราว 12 ล้านคน โดยกลุ่มตัวอย่างราว 57% ระบุชัดเจนว่าจะไม่เลือกใช้ BB ต่อ ซึ่งในกลุ่ม 57% นี้ ราว 29% ระบุว่าจะเปลี่ยนใจไปหาไอโฟน ขณะที่ 21% ระบุว่าจะเลือกแอนดรอยด์ ที่เหลือสนใจสมาร์ทโฟนระบบปฏิบัติการอื่น เช่น วินโดวส์โมบายล์ (Windows Mobile)

นีลเส็นทำการสำรวจความจงรักภักดีต่อแบรนด์ของสาวกไอโฟนเช่น กัน โดยผลการสำรวจพบว่า ผู้ใช้ไอโฟนราว 90% ระบุว่าจะยังคงเลือกไอโฟนเป็นโทรศัพท์มือถือคู่ใจเครื่องต่อไป ขณะที่ผู้ใช้แอนดรอยด์ 71% ย้ำว่าจะลงหลักปักฐานกับแอนดรอยด์ต่อไป โดย 21% แอบเอนเอียงหาฝั่งไอโฟน และ 3% เล็ง BB ไว้

อ้างอิงจากเวบ Manager.co.th

ป.ล.เมืองนอกก็มีลงแล้วครับข่าวนี้

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
beerking

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 13:23:31 »

ขอบคุณสำหรับข่าวครับ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #2 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 14:29:31 »

ผมเล็งไว้นานแล้วครับ อิอิกำ

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Cybernetic

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 14:32:32 »

ผมก็เล็งครับ แอนดรอยนะ เครื่องต่อไปของผมแอนดรอยแน่นอนครับ  love

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 14:44:50 »

Google คงใกล้จะครองโลกนี้ได้ในไม่ช้านี้ครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 14:52:31 »

กำลังเล็งโทสับที่มีไฟฉายอยู่ด้วยครับ อิอิ กำ
Cybernetic

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 15:00:06 »

Google คงใกล้จะครองโลกนี้ได้ในไม่ช้านี้ครับ
ครับ ที่ผ่านมาเหมือนจะค่อย ๆ พยายามคลืบคลานไปเรื่อย ๆ อนาคตต้องมีเด็ดกว่านี้แน่เลยครับ ไม่แน่อาจมี OS ลง PC ก็เป็นไปได้ครับ

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 15:12:33 »

ผมไม่ได้เล็งอะไรเลย eyes
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010, 15:16:55 »

Google น่าจะมาเปิด ออน. ที่ไทยนะครับ อิอิกำ glasses
chaicyber
Registered User
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 17:59:14 »

google ...สุดยอดอยู่แล้ว lol

tpp
True Love Always

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 18:07:13 »

Google น่าจะมาเปิด ออน. ที่ไทยนะครับ อิอิกำ glasses

gasp
kim

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 19:41:38 »

เห็นอยู่ที่บ้านเอากล่องส่องอะไรนะ rules
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 21:00:53 »

เห็นอยู่ที่บ้านเอากล่องส่องอะไรนะ rules
ส่องหมาครับ เดี๋ยวนี้ต้องแอบออกไปเพราะมันได้ยินเสียงก็วิ่งแล้ว
ต่อไปคงต้องพลางตัวแบบสไนเปอร์แล้ว mdr
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 21:12:18 »

ครับ ที่ผ่านมาเหมือนจะค่อย ๆ พยายามคลืบคลานไปเรื่อย ๆ อนาคตต้องมีเด็ดกว่านี้แน่เลยครับ ไม่แน่อาจมี OS ลง PC ก็เป็นไปได้ครับ

น่ากำลังทำอยู่นะ อาจชื่อ Cyborg OS ล้อจาก Android ใช้ฟรีลงฟรี ลง Application ได้ทุกชนิด

แต่คลิกไปทางไหนจะเจอแต่โฆษณา อิอิกำ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2010, 21:21:28 »

น่ากำลังทำอยู่นะ อาจชื่อ Cyborg OS ล้อจาก Android ใช้ฟรีลงฟรี ลง Application ได้ทุกชนิด

แต่คลิกไปทางไหนจะเจอแต่โฆษณา อิอิกำ drunk
ไม่เป็นไรครับ ผมเชื่อว่าเดี๋ยวมันต้องมี patch ลบ ad ออกครับ เหมือน msn  drunk

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์