หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูเรือตรวจการณ์ไกลฝั่ง(OPV) ที่กองทัพเรือต่อใช้เองภายในประเทศ  (อ่าน 16677 ครั้ง)
Judas Iscariot
Vmodtech Member

ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 20:20:31 »

ต่อเรือทั้งหมด 6ลำ จะแล้วเสร็จในปี พ.ศ.2555

ดูแล้วกองทัพเรือมีแนวทางพึ่งพาตนเองมากกว่าเหล่าทัพอื่น น่าชื่นชมครับ

ที่มา 

http://www.theopv.com/

http://www.navy.mi.th/dockyard/orm/opv/Detail/opv_detail_main.php

TemplateWorld com Template Web 2 0DQ | by Aeva

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 20:49:01 »

เฮ้ย     

เจ๋งเลยนะครับเนี่ย 

ทรงเหมือนเรือฟริเกตของฝรั่งเศสเลยนะครับ  ที่ว่าเคลือบสารดูดซับเรด้านะครับ  นี่ถ้า  ติดท่อตอปิโดนี่   เล่นเรือดำน้ำรัซเซียได้สบายๆเลยนะครับเนี่ย   เง้อ มีฮ.ด้วยนี่ก็ อาจจะไม่ต้องก็ได้ ปล่อยซีฮอล์คก็เวิร์คครับ     แต่ว่านะครับ นี่ก็เรือตรวจการณ์เนาะ    ของหนักคงไม่เท่าไหร่   ยังไงผมว่า  ดีกว่าไปซื้อฝรั่งเหมือนกันครับทั้งลำครับ  ช่างไทยเราก็แน่นอนเหมือนกันครับ     

ผมว่า อันนี้จำเป็นนะครับ สำหรับเรือครับ 

ไอ้ฮุนเซนนั่นมันคืบคลานมาเรื่อยๆ  ทำเนียนอยากได้พื้นที่เราไปเรื่อยๆ  ล้ำมาเรื่อยๆ  ต้องเอามันให้หนักครับ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 20:51:54 »

ผมอ่านในเวบโน้นแล้ว เห็นได้ว่าทัพเรื่อนั้นได้พึ่งพาตัวเองมากทีเดียวครับ

รับfitting3/8จ้า

facebook.com/profile.php?id=100001451555543
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 21:14:27 »

ผมรู้จักทหารเรือแก่ๆคนนึง เคยอยู่ในหมวดเรือลาดตระเวนชายแดน (มชด)

เคยประจำการเป็นทหาร ใน ร.ล.พาลี เล่าให้ฟังเกี่ยวกับวีรกรรมสมัยหนุ่มๆ

ไล่กวดยิงปืนใส่เรือประมงเขมรติดอาวุธจนวิ่งเปิดตูด กลับน่านน้ำประเทศตัวเองแทบไม่ทัน

บางทีติดลม ตามเข้าไปยิงถึงน่านน้ำเขมรก็มี จนเขมรยิงปืนใหญ่จากชายฝั่งมาเตือนนั่นแหละ

เขาถึงถอยกลับน่านน้ำไทย เท่าที่เขาเล่าให้ฟัง เรือประมงที่เอามาดัดแปลงติดอาวุธ

ก็ไปปล้นมาจากไทยทั้งนั้น พอเรายิงจนเรือพัง มันก็ไปปล้นมาใหม่วีรเวรพวกเขมรนี่ก็แสบถึงทรวงจริงๆ

โลกเรามีคนสองประเภท คือพวกที่ทำดีแล้วโดนด่า กับพวกที่ไม่ทำห่าแล้วด่าอย่างเดียว
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 21:19:32 »

มาแนวsportเลยเชียวครับ biggrin

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 22:01:21 »

อนาคตมีเรือดำน้ำพลังงานนิวเคลียร์แน่เลย ^^
Red devil tr.

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 22:29:47 »

รูปทรงสวยงามมาก ลดการสะท้อนของเรด้าซะดัวย great ผมภูมิใจที่ครั้งหนึ่งได้รับใข้ชาติเป็นลูกของ เสด็จเตี่ยครับ..
tpp
True Love Always

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 23:39:30 »

น่าเกรงขามเอาเรื่องเลยนะครับเนี่ย great
kim

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 23:50:23 »

oh
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 00:21:44 »

สร้างเองดีกว่าไม่สร้างครับ ทำบ่อยๆได้เก่งๆ  เรือนี้ถ้าไม่มีพระบารมี คงไม่ได้สร้างกันง่ายๆ จะติดปัญหาต้องมีประจำการในประเทศผู้ผลิต เหมือนรถเกราะอันนี้ซวยเลย พูดดี๋ดีนะครับว่าข้อกำหนดแบบนี้แบบนั้น แต่พอเอาจริงๆม้ามืดเสียบแทนเอิ๊กๆ ไปล่ะไม่อยากนอนคุกเบียดๆ

มันก็น่าแปลกนะครับ
 lol พอจะซื้ออาวุธ
ต้องมีคนบอกว่า ซื้อมาทำไม ประชาชนอดตายอยู่แล้ว
 lol พอเครื่องบินตก ฮ.ตก
ต้องมีคนบอกว่า ใช้แต่ของเก่าๆ
ว่ากันไปครับ ก็คนเดียวกันนั้นแหละ
ถ้าเราเอาเงินที่ประชาชนแต่ละคนซื้อโทรศัพท์มือถือกัน 1 ปี ร่วมกันไปซื้อขีปนาวุธพิสัยไกลสักโหล ผมว่าเขาพระวิหารเนียมันคงไม่ปลายบานแบบนี้ จรวดหลายลำกล้องอีก สักกองพัน ระดมยิงมันเข้าไป ให้ป่าราบ เลยเอิ๊กๆ ไม่ต้องส่งทหารไปเดินที่ซ้ำๆ ให้เขมรมันเอาระเบิดมาวางดักหรอกครับ

Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 11:33:06 »

โอ้โห เยี่ยมไปเลยครับ สนับสนุนเต็มที่ครับ  great

อย่าลืมติดไนตรัสด้วยนะครับ แร๊งงงงง  go

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 12:07:39 »

โพสต์ทูเดย์พึ่งจะเอามาลงวันนี้ ข่าวช้ามาก  grrrrrr

yuki_kaze

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 12:09:54 »

มันก็น่าแปลกนะครับ
 lol พอจะซื้ออาวุธ
ต้องมีคนบอกว่า ซื้อมาทำไม ประชาชนอดตายอยู่แล้ว
 lol พอเครื่องบินตก ฮ.ตก
ต้องมีคนบอกว่า ใช้แต่ของเก่าๆ
ว่ากันไปครับ ก็คนเดียวกันนั้นแหละ
ถ้าเราเอาเงินที่ประชาชนแต่ละคนซื้อโทรศัพท์มือถือกัน 1 ปี ร่วมกันไปซื้อขีปนาวุธพิสัยไกลสักโหล ผมว่าเขาพระวิหารเนียมันคงไม่ปลายบานแบบนี้ จรวดหลายลำกล้องอีก สักกองพัน ระดมยิงมันเข้าไป ให้ป่าราบ เลยเอิ๊กๆ ไม่ต้องส่งทหารไปเดินที่ซ้ำๆ ให้เขมรมันเอาระเบิดมาวางดักหรอกครับ

ของที่มันจำเป็นก็ซื้อไปครับ ถ้าไม่กินค่าคอมมิสชั่น ตรงสเปค คงไม่มีใครว่า

แต่นี่พวกเล่น beurk แล้วจะไม่ให้ด่ายังไง

แล้วอาวุธดีๆซื้อมาน่ะ พวกพวกผู้ใหญ่นายโตที่มีอำนาจสั่ง

เจอประเทศที่ตัวเองไปแอบมีผลประโยชน์ร่วม

กล้าสู้ กล้าใช้อาวุธไหม แค่นั้นแหละครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 12:49:11 »

ครับ

ผมว่าปัจจุบันแนวทางทางการฑูตต้องมาก่อนครับ     นะ      ไม่มีใครอยากให้เกิดสงครามหรอกครับ    รอบๆบ้านเราจริงนะครับ  ศัตรูทั้งนั้นแต่ครั้งก่อนเก่า     เราก็ใช่ย่อยครับ แสบๆคันๆกันทั้งนั้นครับ    แต่ว่าประวัติศาสตร์ชาติไทยเรา  น้อยครั้งครับที่จะไปรุกรานเค้าครับ นอกจากมาแหย่เราก่อน ถึงลุยครับ     

ยุทธโธปกรณ์  เป็นสิ่งจำเป็นครับ    ผมฟันธงให้เลยว่าเป็นสิ่งจำเป็นครับ   เพราะว่า ศัตรูรอบๆชายแดน  เค้าถือปืนครับ    ถ้าเราเอาสากกระเบือไปถือแล้วนี่บอกว่า นี่คือปืน  ให้ถอยร่นออกจากราชอาณาจักรเราไปเสีย     คาดว่า  คงโดยพานท้ายปืนตบก่อนแน่นอนครับ เง้อ       

ถึงภาวะไม่มีสงคราม  ก็มีไว้ถ่วงดุลครับ   อย่างน้อยที่สุด ขอให้ศักยภาพด้านการทหาร  ขอให้มีความล้ำหน้าเค้าในแถบนี้  มันก็การันตีว่า  พวกนี่นั่งตีดัมมี่  เข้าอาบอบนวด   แอบย่องไปหาเมียน้อยช่วงเมียเผลอ  จะอยู่เย็นเป็นสุข  ไม่มีใครมารุกรานประเทศเราหรือว่าเหิมเกริมก่อสงครามกับเราครับ   พูดง่ายๆครับ    ความเข้มแข็งด้านการทหาร ต้องมีครับ ไม่มีไม่ได้ครับ   จำเป็น

ส่วนที่เหลือก็   มุมของทางด้านไม้นวมครับ   ทั้งรัฐ และ นิติรัฐครับ    ควบคู่กัน   มันเป็นองค์ประกอบร่วมกันครับ

นะ   เอาเป็นว่าภาษีต่อปีผมเสียปีละ 2 ครั้งนี่ ผมไม่เคยบ่นสักคำครับ  ก็จ่ายไปตามปกติครับ    รู้สึกว่า  โชคดีที่ได้จ่ายครับ  ถึงว่าบางที นักการเมืองมันจะแหบไปบ้างเป็นข่าวไป แต่ว่า ส่วนหนึ่งเสกเป็นลูกตะกั่วไล่พวกอริศัตรูจัญไรที่มารุกรานบ้านเมืองเรา ผมว่ามันคุ้มค่าครับ   คุ้มเกินคุ้มครับ   

เนอะ     แต่ก็นะ  บ้านเราไม่ได้รวยล้นฟ้าครับ   เราเองก็ไม่ได้รวยแบบคุณทักษิณที่มีเงินทำโน่นทำนี่ได้ตามใจชอบนะครับ  ก็   อดเยี่ยงราชสีห์ ดีกว่าอ้วนพี อย่างสุนัข ดีกว่าครับ  เนอะ  ดีกว่าเยอะครับ

ผมว่าผมยินดีมากนะครับ  ข่าวที่ท่านเอามาให้ดูนี่   ปกติผมก็ติดข่าวทหารเหมือนกันครับแต่ก่อน หลังๆผมไม่ได้ตามแล้ว

แบบนี้ก็  ทร.เราจะได้มีศักยภาพกับเค้าเพิ่มขึ้นซะทีครับ    บ้านเราก็ไม่ใช่ขี้ๆครับเรื่องพวกนี้ ขาดแต่องค์ความรู้บางอย่างครับ     บางทีสั่งซื้อของนอกมา  แต่ได้องค์ความรู้ เอามาทำต่อ มันก็คุ้มนะครับ     อย่างเรือลาดตระเวณระยะไกลนี่ผมว่า คุ้มเกินคุ้มครับ    ดูๆไปนี่  ติดอาวุธอื่นๆน่าจะได้เพิ่มเติมอีกครับ   อเนกประสงค์ดีครับ     หรือว่า   ภาวะที่ประชาชนเดือดร้อน  งานกู้ภัยทางทะเล    เรือพวกนี้ ทนคลื่นลมทะเลกว่าเยอะครับ   ทนต่อคลื่นสภาพอากาศเลวร้ายได้ดีกว่าเรือตังเกเยอะครับ    นะ             บางสิ่งบางอย่าง  ก็ควรจะมีนะครับ        ยังไงก็   ต้องขอบคุณทหารไทยเช่นกันครับ ไม่มีเค้าเราก็แย่ครับ   พึ่งพาอาศัยกันครับ
yoshiki

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010, 13:02:02 »

สวยด้วยครับ ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญครับ great
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์