หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จำกันได้หรือเปล่าคับ ว่าวันนี้วันอะไร  (อ่าน 6936 ครั้ง)
2jz_turbo
Vmodtech Member

« เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 17:13:56 »

ถูกต้องคับ มันเป้นวันหวยออก ตึกโป๊ะะะะะะะะะ เอาซะหน่อย เพราะว่าเดี๋ยวต้องมีคนเข้ามาเล่นชัว

นอกจากนั้นมันยังเป็นวันพุธอีกต่างหาก ตึกโป๊ะะะะะะะ รอบสอง เผื่อไว้ก่อน

เข้าเรื่องหน่อย วันนี้เป็นวันครบรอบการจากไปของ สืบ นาคะเสถียรคับ ถึงวันนี้ ท่านก็จากไปแล้วเป็นเวลา 20 ปีเต็มคับ

ถึงท่านจะจากไปแต่ว่าอุดมการณ์ในการรักษาป่าของท่านยังถูำกปลูกฝังไว้ในหัวใจของเยาชนรุ่นหลังอย่างเต็มเปี่ยมคับ

ผมเอาในฐานะที่เป็นคนอุทัยธานีโดยกำเนิด ขออนุญาตแนะนำสัำกนิดแล้วกันนะคับ เผื่อว่าใครไม่รู้จักท่าน

อ้างถึง
ผมคิดว่า ชีวิตผมทำได้ดีที่สุดแล้วเท่าที่ผมมีชีวิตอยู่
ผมคิดว่า ผมได้ช่วยเหลือสังคมดีแล้ว
ผมคิดว่า ผมได้ทำตามกำลังของผมดีแล้ว
และ...ผมพอใจ ผมภูมิใจสิ่งที่ผมทำ ...

อ่านประวัติของท่านได้ที่ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%9A_%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3 คับ

แล้วก็ตรงนี้คับ http://atcloud.com/stories/37558

ปัจจุบันนี้ ศูนย์อนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้งได้เปิดให้นักท่องเที่ยวสามารถเข้าไปท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ได้นะคับ ไปกางเต้นท์พักแรมได้เลย ตอนเข้า ๆ ก็ไปเดินป่าได้คับ เค้ามีเส้นทางเดินป่า ระยะทางประมาณ 2 กม (ถ้าจำไม่ผิดนะคับ)

เพิ่มเติมนิดนึงคับ บ้านเกิดผมยังมีสถานที่ท่องเที่ยวอีกเยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นแนวธรรมชาตินะคับ ใครสนใจก็ถามผมเป้นข้อมูลได้น่ะคับ

Friday~13rd

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 17:44:57 »

ผมเข้าใจว่าวันนี้ แรม 7 ค่ำ เดือน 9  อิอิกำ

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 18:04:16 »

จะมาตอบเลยครับว่า วันที่สืบยิงตัวตาย love
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 19:55:38 »

วันที่ผมต้องแบกหน้ากำตัง25บาท ไปซื้อเครื่องทำผัดมาม่า Cry
yuki_kaze
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:01:22 »

อยากลองไปชมห้วยขาแข้งมั่งครับ glasses

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:07:59 »

อยากลองไปชมห้วยขาแข้งมั่งครับ glasses
ชมหน้าแข้งป๋าน่อมให้ได้ดีกว่าครับ mdr
yuki_kaze

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:38:40 »

ชมหน้าแข้งป๋าน่อมให้ได้ดีกว่าครับ mdr

gasp

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:45:07 »

ถ้าป่าสมบูรณ์เราคงไมเจอภัยธรรมชาติที่รุนแรงขึ้นทุกๆปีแบบนี้ ทุกวันนี้เหมือนมนุษย์ทำลายบ้านของตัวเองทุกๆวัน เศร้าครับ

ปล. วันนี้ซื้อหวย11 ออก11จริงๆครับ แต่ซื้อข้างบน อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tpp
True Love Always

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 20:55:02 »

รับทราบครับ แต่เจอสองดอกฮาของแคนเข้าไปก่อน เล่นเอาจุก  drunk
Chris

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 21:24:00 »

ถ้าป่าสมบูรณ์เราคงไมเจอภัยธรรมชาติที่รุนแรงขึ้นทุกๆปีแบบนี้ ทุกวันนี้เหมือนมนุษย์ทำลายบ้านของตัวเองทุกๆวัน เศร้าครับ

ปล. วันนี้ซื้อหวย11 ออก11จริงๆครับ แต่ซื้อข้างบน อิอิกำ
เซ็งเลย Tongue
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 21:27:21 »

ถูกต้องเลยครับ สมดุลย์ธรรมชาติถุกทำลายไป เวลาเกิดภัยธรรมชาติพวกเราเลยรับกันเต็ม ๆ ดังนั้นเรามารักธรรมชาติ รักษาป่าไม้กันดีกว่าครับ love

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Suhanna

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 21:43:05 »

เคยเจอตัวจริง เคยได้นั่งคุยกับคุณสืบครับ

สมัยก่อนเพื่อนผมพาไปห้วยขาแข้ง เอากล้องถ่าย Video ไปด้วยโกหกเค้าว่าจะมาถ่ายสาระคดีสัตว์ป่า โอ้โฮ พี่เค้าพาเข้าป่าเดินดูโป่ง ดูสัตว์เพียบ รักป่าจริงๆ อยากเผยแพร่ธรรมชาติหนะครับ  love

หารู้ไม่ว่า เพื่อนผมมันพรานโดยสันดานเลย พอพี่เค้ากลับไปแล้ว หลังรถนี่ปืนเพียบ เดวนี้เลิกคบกันไปแล้วครับ คนนี้  diablo
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 22:05:23 »

เคยเจอตัวจริง เคยได้นั่งคุยกับคุณสืบครับ

สมัยก่อนเพื่อนผมพาไปห้วยขาแข้ง เอากล้องถ่าย Video ไปด้วยโกหกเค้าว่าจะมาถ่ายสาระคดีสัตว์ป่า โอ้โฮ พี่เค้าพาเข้าป่าเดินดูโป่ง ดูสัตว์เพียบ รักป่าจริงๆ อยากเผยแพร่ธรรมชาติหนะครับ  love

หารู้ไม่ว่า เพื่อนผมมันพรานโดยสันดานเลย พอพี่เค้ากลับไปแล้ว หลังรถนี่ปืนเพียบ เดวนี้เลิกคบกันไปแล้วครับ คนนี้  diablo

อิอิกำครับ หลอกพี่สืบผมได้ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
สบาย-สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 กันยายน 2010, 22:08:15 »

"ผมมารับงานที่นี่ โดยเอาชีวิตเป็นเดิมพัน"
สืบ นาคะเสถียร

หนึ่งในสาเหตุที่ไม่สามารถรักษาผืนป่าห้วยขาแข้งได้ เพราะการทุจริตของเจ้าหน้าที่... Cry

ผมนึกถึงวันที่น้ำท่วมใหญ่สุดในรอบ 100 ปี ของเมืองจันท์ ประมาณกลางเดือน ส.ค. ปี 2542 ถ้าจำไม่ผิด

สาเหตุเพราะป่าต้นน้ำถูกทำลาย ด้วยการฉีดยาเข้าโคนต้น ปล่อยให้ยืนตายซาก รากเน่า

ไม่นานก็กลายเป็นป่าเสื่อมโทรม พวกจัญไรจะได้เข้าไปทำประโยชน์

แต่ยังไม่ทันได้ทำประโยชน์ ดินบนเขาของป่าต้นน้ำไม่สามารถอุ้มน้ำไว้ได้ เพราะต้นไม้พากันยืนตายซาก เพราะรากเน่า

จึงพากันพังลงมา น้ำก็ไหลกรูเข้าท่วมตลาดน้ำพุในตัวเมือง สูง 1.62 ม. บางแห่งสูงเกือบ 2 เมตร

ทุกวันนี้ ความจัญไร ของพวกหาประโยชน์จากผืนป่า คงอยู่ดีมีสุข คู่บ้านคู่เมืองไทย ไปตลอดกาล

"เพราะการทุจริตของเจ้าหน้าที่"

2jz_turbo

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กันยายน 2010, 02:30:55 »

รับทราบครับ แต่เจอสองดอกฮาของแคนเข้าไปก่อน เล่นเอาจุก  drunk

ขอบคุณมากคับพี่เชน นึกว่าจะไม่มีคนฮาซะแล้ว อุตส่าดักไว้ตั้งสองมุข แต่ก็โดนมุุขน้าโตซะงั้น

แอบอิจฉาพี่วสุมาก ๆ คับ (หรือว่าต้องเรียกว่าลุงคับ) ได้มีโอกาสคุยกันคุณสืบด้วย

"ผมมารับงานที่นี่ โดยเอาชีวิตเป็นเดิมพัน"
สืบ นาคะเสถียร

หนึ่งในสาเหตุที่ไม่สามารถรักษาผืนป่าห้วยขาแข้งได้ เพราะการทุจริตของเจ้าหน้าที่... Cry

ผมนึกถึงวันที่น้ำท่วมใหญ่สุดในรอบ 100 ปี ของเมืองจันท์ ประมาณกลางเดือน ส.ค. ปี 2542 ถ้าจำไม่ผิด

สาเหตุเพราะป่าต้นน้ำถูกทำลาย ด้วยการฉีดยาเข้าโคนต้น ปล่อยให้ยืนตายซาก รากเน่า

ไม่นานก็กลายเป็นป่าเสื่อมโทรม พวกจัญไรจะได้เข้าไปทำประโยชน์

แต่ยังไม่ทันได้ทำประโยชน์ ดินบนเขาของป่าต้นน้ำไม่สามารถอุ้มน้ำไว้ได้ เพราะต้นไม้พากันยืนตายซาก เพราะรากเน่า

จึงพากันพังลงมา น้ำก็ไหลกรูเข้าท่วมตลาดน้ำพุในตัวเมือง สูง 1.62 ม. บางแห่งสูงเกือบ 2 เมตร

ทุกวันนี้ ความจัญไร ของพวกหาประโยชน์จากผืนป่า คงอยู่ดีมีสุข คู่บ้านคู่เมืองไทย ไปตลอดกาล

"เพราะการทุจริตของเจ้าหน้าที่"

ลุงสบายคับ ผมว่ามันกลายเป้นของคู่บ้านคู่เมืองของไทยไปแล้วหละคับ ไอ้การทุจริตเนี่ย อีกหน่อยสงสัยกลายเป็น OTOP แน่ ๆ เลย

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์