หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่ เชียงราย ปาย แม่ฮ้องสอน หนาวแล้ว  (อ่าน 22458 ครั้ง)
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #45 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 12:20:36 »

ปีใหม่จะไปไหนดีน้อ 

ขึ้นเหนือ  ก็เจอแต่รถกรุงเทพ เยอะมากๆ   Cry

สงสัยจะได้ไปรถติดแถวดอยอินแน่ๆเลย   drunk
มากรุงเทพสิครับ รถน้อยคนน้อยมาก ๆ เลยครับ เงียบสงบมาก ๆ เหมาะแก่การพักผ่อนครับ rofl

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
maxie
Registered User
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2010, 23:41:05 »

ดอกนางพญาเสือโคร่งเริ่มออกแล้วนะครับ ปลายๆปี ท่าจะเบ่งบานเต็มที่ละ
พระธาตดอยสุเทพ บูรณะเสร็จเรียบร้อยแล้ว

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 07:46:06 »

สวยจัง  lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #48 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:10:46 »

สวยจริง ๆ ครับ มีโอกาสต้องไปแน่นอนครับ great

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 08:32:16 »

หนาวๆแบบนี้   เหมาะแก่การเช่าวักมากๆครับ อิอิกำ tuxout
maxie
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 10:58:11 »

หนาวๆแบบนี้   เหมาะแก่การเช่าวักมากๆครับ อิอิกำ tuxout

บนดอยหนาวจริงๆครับ 4โมงกว่าๆยืนถ่ายรูปก็แปลกใจว่าทำไมview finderมันเบลอๆ ที่ไหนได้หายใจเป็นไอน้ำซะงั้น 
oh
Yodnam
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2010, 11:18:54 »

อยู่เชียงใหม่ตั้งแต่เกิด ยังมีมีโอกาศเที่ยวเหมือนเจ้าของกระทู้เลย
 Cry

Yodnam.COM
Radius Billing สำหรับ Mikrotik
ระบบบันทึกเสียงโทรศัพท์ ตู้สาขาโทรศัพท์ ระบบ VOIP
โปรแกรม WiFI Hotspot โปรแกรม iBG
FormularOne
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 01:30:00 »

วันนี้ว่างๆหลังจากดูการแข่ง drag ที่สนาม 700 ปีแล้วก็เลยถือโอกาศขับรถขึ้นดอยสุเทพไปสำรวจว่าดอกพญาเสือโคร่งบานถึงไหนแล้ว
ก็เป็นไปตามคาดครับ เริ่มบานแล้วแต่ถ้าจะบานเต็มที่ก็ช่วงหลังวันที่ 25 ไปจนถึง 10 มค ปีหน้าครับ แต่ก้เก็บภาพมาฝากนิดหน่อยครับ ผมขึ้นไปสำรวจจนถึง หมู่บ้านขุนช่างเคี่ยน

ภาพแรกนี่ตรงจุดชมวิวของโรงเรียน ศรีเนห์รู ครับ อากาศเริ่มเย็น ตอนนั้นเวลา ประมาณ 16.30 แล้ว

รูปที่สามนี้ตรงบริเวณลานกางเตนท์ของป่าไม้ครับ เริ่มมืดแล้ว

บริเวณจุดชมวิว ด้านล่างเป็นดอยปุยครับ

และแล้วก็มืด และหลังจากนั้น5นาทีหมอกลงหนักมากๆ ขับรถกลับลงมาแทบมองไม่เห็นทาง ระยะมองเห็นไม่เกิน5-10 เมตร ต้องระวังในการขับมากๆ

วันนี้ใช้กล้องตัวเดิมครับ D80 เลนส์ 28-70

จบไปอีก 1 วันครับ ช่วงนี้คนเดินทางเยอะมากๆขับรถระวังกันหน่อยนะครับ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 03:59:20 »

สวยงามมากครับท่านหนึ่ง ท่านสบายดีนะครับ

maxie
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 18:25:15 »

สวยงามมากครับท่านหนึ่ง ท่านสบายดีนะครับ

สบายดีคับท่านโทบิ  ไม่ได้คุยกันซะนานเลย   out
FormularOne
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2010, 20:29:51 »

วันนี้มีโอกาศได้ไปทำงานแถวๆแม่ริม ก็เลยถือโอกาศขับรถเลยขึ้นไปจนถึง อ.สะเมิง อยากได้สตอเบอร์รี่ สดๆ อิอิ
ก็ขับรถเลยแม่ริมไปนิดนึงเลี้ยวซ้ายตรงทางเข้าน้ำตกแม่สา ก็ขับไปเรื่อยๆครับ ทางคดเคี้ยวพอสมควรแต่ไม่มากครับขับสบายๆ
 ภาพแรกบรรยากาศจุดชมวิวป่าสะเมิง

ที่เดียวกันครับ อากาศดีลมเย็นสบาย

จัดไปอีก 1 รูป ครับ

ขับมาจนถึงอำเภอสะเมิง เลี้ยวซ้าย  ขับผ่าน รพ.สะเมิงไป สักพักจะพบป้ายบอกทางเข้าไรสตอเบอร์รี่ขับตามไปครับก็จะเจอกับสวนสตอเบอร์รี่ ค่าเข้าเก็บ 20 บาท ส่วนสตอเบอร์รี่สดๆนั้นราคากิโลกรัมละ 200 บาท

ส่วนนี่ครับสิ่งที่เราขับรถ มา กินๆๆๆๆๆๆ

ขากลับแวะอีกสวนนึงครับ อยุ่ก่อนถึง ตัว อ. สะเมิง ที่นี่ค่าเข้าเก็บ 20 บาท สตอเบอร์รี่กิโลกรัมละ 250 บาท

สะเมิงอยุ่ไม่ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่เท่าไหร่ครับ ถ้าใครต้องการอากาศเย็นๆสบายๆ และชอบทานสตอเบอร์รี่ก็ขับรถไปได้ครับ ไม่ไกลมาก แต่ถ้าใครคิดว่าจะเลยจากสะเมิงไปปาย ขอบอกก่อนนะครับหนทางโหดมาก ขรุขระและ โค้งได้ใจกันเลยทีเดียว
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #56 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2010, 06:05:31 »

ภาพสวยงามมากๆ  lol

maxie
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 12:59:31 »

ผิดคาดครับบนดอยปุยปีนี้ นางพญาเสือโคร่งออกดอกไม่ถึง10ต้นครับ
ล่าสุดเมื่อเช้านี้ ขึ้นไปอีกรอบกะไปถ่ายรูปดอยสีชมพูที่ไหนได้ทั้งดอยมีบานอยู่ต้นเดียว  ที่เหลือมีแต่ก้านดอกไม่มี
คนในพื้นที่เค้าบอกว่าปีนี้ไม่หนาวดอกเลยไม่ออก แต่ไหงข่าวออกว่าปีนี้จะหนาวที่สุดในรอบ30ปี  neutral

FormularOne
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 02:16:47 »

พญาเสือโคร่งบานน้อยมาก เลยไม่ได้ไปเที่ยวในสถานที่ๆตั้งใจไว้เลย เซงๆๆ

วันนี้มีโอกาสไปเก็บภาพงานนับถอยหลังเข้าสู่ปีใหม่ที่สนามกีฬาสมโภชเชียงใหม่ 700 ปี เลยเก็บภาพมาฝากครับ
ทั้งขาไปและขากลับรถติดสุดๆ

เริ่มด้วยบรรยากาศก่อนการจุดพลุครับ

หลังจากตั้งกล้องรอมานาน ขาเริ่มชา เหอๆ เริ่มแล้วครับ ชุดแรก อิอิ

สวยสว่างไปทั้งสนาม 700 ปีเลยครับ

จัดเต็มครับ ดูกันไปเพลินๆ

ชุดนี้ลูกใหญ่ๆครับ ล้นเฟรมกันเลยทีเดียว

ชุดกลางๆพลุเริ่มเล็กแต่เยอะ กดไม่ทัน

เลนส์สั้นไปหน่อยครับ ได้มาแค่นี้ หุหุ

ชุดท้าย พลุเริ่มกลับมาลูกใหญ่ๆอีกครั้ง

การถ่ายภาพพลุเวลากลางคืนผมต้อบยอมรับเลยว่านานๆจะได้มีโอกาศไปสักครั้ง ค่อนข้างมือใหม่กับการถ่ายภาพแนวนี้ แต่ก็พยายามเก็บพลุมาให้ได้มากที่สุด คนเยอะดีครับปีนี้ที่สนาม 700 ปี เริ่มหนาวแล้ว อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2011, 11:43:31 โดย FormularOne » บันทึกการเข้า
yuki_kaze

« ตอบ #59 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 15:47:40 »

ภาพสวยสะใจไปเลยครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์