หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ PCI Express2.0 x16 วิ่งแค่ x1  (อ่าน 9449 ครั้ง)
Kimon
Registered User
*

« เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 00:16:46 »

ผมลองเสิร์ช google ดูแล้ว เห็นข้อมูลเก่าๆฝรั่งบอกว่ามันเป็น Bug ที่ Mainboardรุ่นเก่าๆ
ทำให้ PCI-E 2.0(ช่องการ์ดจอ) วิ่งไม่เต็ม 16 เลนอ่ะครับ ก็เห็นวิธีแก้กันไป แต่ทีนี้
Mainboard ที่ผมใช้ Sabertooth P67 มันไม่มี Option ให้ปรับตามที่เขาแก้กันอ่ะครับ
มีใครพอจะรู้วิธีแก้มั้ยครับ
ตามรูปเลยครับ ปกติหลัง @ จะเป็น X16 ครับ
ส่วนLinkwidth ก็จะเป็น X16 ครับ
การ์ดจอที่ผมใช้ Matrix GTX 580 อ่ะครับ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ T_T''
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 00:41:25 »

ลองเสียบการ์ดใหม่แน่นๆ และเข้าไบออสเซตดีฟอลต์ดูครับ ถ้าไม่หายลองแฟลชไบออสใหม่ดู ไม่หายอีกไม่บอร์ดก็การ์ดจอน่าจะมีปัญหาครับ อิอิกำ

ยังไงลองหาการ์ดกะบอร์ดสลับเสียบกับเครื่องอื่นดูครับ น่าค้นหาอาการได้ง่ายขึ้นครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Kimon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 02:07:27 »

เพิ่มข้อสังเกต... ผมว่า มันน่าจะเป็นที่ซอฟต์แวร์แล้วล่ะ.. (ไม่ก็การ์ดจอ)
เพราะว่า ก่อนลงไดรเวอร์มันยังวิ่งที่ x16 อยู่เลยครับ
แต่ลงไดรเวอร์เสร็จ เหลือ x1 ทั้งใน CPU-z /GPU-z/Asus GPU Tweak เลยครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ควรทำไงดีครับ (ผมลองทั้งไดรเวอร์ใหม่เก่าแล้วนะ 270.61 / 280.26 ครับ)
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 03:17:22 »

ลองย้ายslotแล้วลองเช็คดูอีกทีครับ

รับfitting3/8จ้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 07:35:05 »

เอ เป็นอะไรหว่า

ตอนที่ลง driver เนี่ย driver ตัวไหนเหรอครับ การ์ดจอเหรอ ถ้าใช่ลองลด Version ดูก่อนครับ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 07:38:30 »

อาการนี้ลองส่งเคลมดูครับ  เง้อ

ใจผมก็อยากไป 1155 เหมือนกันครับ  แต่ว่าตัว 1156  มันก็ยังแรงดีไม่มีตกครับ แรงและเร็วครับ

ถ้าใช้งานนอกสถานที่ ตอนนี้หันมาใช้  amd แล้วครับ รู้สึกว่า ของเค้าแรงจริงๆครับ แต่ช้าครับ อิอิกำ drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 08:45:56 »

เพิ่มข้อสังเกต... ผมว่า มันน่าจะเป็นที่ซอฟต์แวร์แล้วล่ะ.. (ไม่ก็การ์ดจอ)
เพราะว่า ก่อนลงไดรเวอร์มันยังวิ่งที่ x16 อยู่เลยครับ
แต่ลงไดรเวอร์เสร็จ เหลือ x1 ทั้งใน CPU-z /GPU-z/Asus GPU Tweak เลยครับ
ถ้าเป็นแบบนี้ควรทำไงดีครับ (ผมลองทั้งไดรเวอร์ใหม่เก่าแล้วนะ 270.61 / 280.26 ครับ)

อิอิกำ แบบนี้น่าเป็นที่ซอฟต์แวร์ครับ ให้ชัวร์ลองหา HDD ลูกอื่นมาลอง หรือหา VGA NVIDIA ตัวอื่นมาลองเสียบครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 09:11:24 »

อ่าา บอร์ดรุ่นเดียวกะผมเลย ถ้าจะเคลมก็ไปกับผมได้นะครับ เดี๋ยวจะไปดีคอมพอดี  drunk

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 09:27:54 »

ถ้าเบื่อๆไม่อยากเคลมจริงๆ     ผมรับไว้ได้ครับ ไม่รังเกียจครับถ้าจะวิ่งได้แค่ 1x ครับ   

ตอนนี้มีในกระเป๋าราวๆ 300 กว่าบาทครับ  น่าจะได้พอดีครับ อิอิกำ drunk

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 09:53:17 »

ถ้าเบื่อๆไม่อยากเคลมจริงๆ     ผมรับไว้ได้ครับ ไม่รังเกียจครับถ้าจะวิ่งได้แค่ 1x ครับ   

ตอนนี้มีในกระเป๋าราวๆ 300 กว่าบาทครับ  น่าจะได้พอดีครับ อิอิกำ drunk

ผมให้ 500 ครับ ยังไงรบกวนออกค่าส่ง EMS ให้ผมด้วยนะครับ

Kimon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 08:43:55 »

T_T ส่งเคลมไปเรียบร้อยแล้วครับท่าน

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 08:57:48 »

T_T ส่งเคลมไปเรียบร้อยแล้วครับท่าน

อ้าวเวนกำ ตกลงอะไรเสียครับท่าน

tpp
True Love Always

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 10:08:00 »

เง้อ เสียเลยเหรอครับ
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 19:56:48 »

สงสัยจนปัญญาเลยเอาไปเคลมซะเลย  bad

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Kimon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 22:06:53 »

MainBoard กับ CPU ครับ มันตายพร้อมกันเลย
การ์ดจอไม่ได้เสียครับ เอาไปเสียบเครื่องอื่นมันก็วิ่ง
16Xตามปกติครับ T_T เคลมนานแหงเลย
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์