หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : Review : Asus ML239H monitor  (อ่าน 9651 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 00:38:31 »

มอนิเตอร์ 23 นิ้ว พาแนล IPS มุมมองภาพกว้างถึงใจ
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
CHIKORITA
Registered User
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 01:33:00 »

jap
ฮิฮิ ... คึนนี้ไม่เห็นมือท่าน Northbridge นิครับ
อย่างนี้เหล่าแอร์ฮอสเตสสายการบิน Northbridge Airway ก็ฝันค้างอดชมซิครับ ... lol

Respone Time 5ms ผมว่าเสร็จเกาหลี (เวลาสะกดคำห้ามตกตัว ล )
 drunk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011, 02:19:30 โดย CHIKORITA » บันทึกการเข้า

MECHANICAL KEYBOARD : THERMALTAKE TT ESPORT MEKA G1 แป้นพิมพ์อักษรไทย + IBM MODEL M แป้นพิมพ์อักษรไทย (ขนาดของ IBM MODEL M ใหญ่กว่า TT MEKA G1 ครับ)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 01:37:00 »

สวยคุ้มมม lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
SlumDog
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 03:13:47 »

ตัวนี้รั่วไหมอ่ะครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 03:29:51 »

jap
ฮิฮิ ... คึนนี้ไม่เห็นมือท่าน Northbridge นิครับ
อย่างนี้เหล่าแอร์ฮอสเตสสายการบิน Northbridge Airway ก็ฝันค้างอดชมซิครับ ... lol

Respone Time 5ms ผมว่าเสร็จเกาหลี (เวลาสะกดคำห้ามตกตัว ล )
 drunk

อิอิ IPS 5ms ผมว่าเร็วมากแล้วนะครับ jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
spectrum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 05:50:38 »

ราคาน่าสนใจ คุ้มจริงๆ ไม่ต้องง้อ DELL แล้ว อิอิ
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 07:23:36 »

ถ้าเป็นระดับมือสมัครเล่น ผมว่า 16ms ยังพอเพียงเลยนะครับ

แต่ถ้า เป็นมือเช่าวักระดับ มืออาชีพ   แค่เสี้ยววินาทีก็ยอมไม่ได้จริงๆครับ เพราะว่า อาจจะกระตุกผิดจังหวะก็เป็นได้เหมือนกันครับ อิอิกำ drunk
CHIKORITA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 07:48:57 »

jap

drunk

อิอิ IPS 5ms ผมว่าเร็วมากแล้วนะครับ jap

ฮิฮิ ... ดูเหมือน ASUS รุ่นนี้จะโดนใจท่าน Venom มาก
Sponsor ทราบก็ยิ้มแก้มปริ ...
ในเร็วๆนี้ คงได้เห็นท่าน Venom-Crusher ครอบครอง LCD รุ่นนี้ ด้วยวิธี
1. ควักเงินซื้อ
2. ขอยืมมา promote ที่บ้านสัก 6เดือน หรือ 1 ปี  lol

++++++++++

อีกเรื่องคือผมรู้สึกดีใจมากครับ ที่ท่าน Northbridge ไม่เครียด
ไม่อยากให้เพื่อนๆท่านใดมีความเครียดครับ
ที่เมืองไทยนี่เวลาคนมีความเครียดจะมีพฤติกรรมดังนี้
1. ปีนเสาไฟฟ้าสูงๆ ต้องเรียกญาติๆมาเกลี่ยกล่อมให้ลงจากเสาไฟฟ้า
2. เมื่อไม่กี่วันก่อน ตำรวจบุกจับหนุ่มที่ชอบลักขโมยกางเกงในผู้หญิง พบ กกน หลักร้อยหลักพันในห้อง คนร้ายรับสารภาพขโมย กกน หญิงมาระบายความเครียด
ประเภทแรกก็ไม่ดี ประเภทหลังนี่ยิ่งแย่ ฮิฮิ ... กำ drunk

MECHANICAL KEYBOARD : THERMALTAKE TT ESPORT MEKA G1 แป้นพิมพ์อักษรไทย + IBM MODEL M แป้นพิมพ์อักษรไทย (ขนาดของ IBM MODEL M ใหญ่กว่า TT MEKA G1 ครับ)
CHIKORITA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 08:09:02 »

ถ้าเป็นระดับมือสมัครเล่น ผมว่า 16ms ยังพอเพียงเลยนะครับ

แต่ถ้า เป็นมือเช่าวักระดับ มืออาชีพ   แค่เสี้ยววินาทีก็ยอมไม่ได้จริงๆครับ เพราะว่า อาจจะกระตุกผิดจังหวะก็เป็นได้เหมือนกันครับ อิอิกำ drunk

ฮิฮิ ... ผมมีโรคประจำตัวครับ ต้องแช่น้ำอุ่นๆ  drunk
เรื่อง เป็นมือเช่าวักระดับ มืออาชีพ มือเซียน มือโปร ต้องยกให้คุณลุง
ฮิฮิ ... อย่าเครียดนะครับ ไม่อยากเห็นข่าวคนชรามือถือ กกนหญิง ปีนเสาไฟฟ้าสูงสูง ฮิฮิ ... กำ  lol

yuki_kaze

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 08:27:01 »

แจ่มครับ  Cool Cool

ต้องรอผู้ทำรีวิวมาตอบละครับ

แต่ส่วนตัวผมว่าน่าจะมีนะครับ พาเนลราคาระดับนี้ถ้าไม่มีก็วิเศษเลย

ถือว่าเป็นของแถมไป

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
HuGnOi

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 08:37:14 »

แต่ส่วนตัวผมว่าน่าจะมีนะครับ พาเนลราคาระดับนี้ถ้าไม่มีก็วิเศษเลย

ขยายความนิดนึงครับ รั่วคืออะไรยังไงครับ
CHIKORITA
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 09:01:33 »

อันที่จริงผมไม่อยากวิจารณ์มาก เกรงใจ sponsor
แต่ข้อคิดของผมก็อาจจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ สมาชิกทั้งหลายนะครับ
ก่อนอืนอยากใหห้ลองแวะเช้าไปหาข้อมูลตาม link นี้ก่อนนะครับ

http://www.techblog.in.th/2010/06/30/23-recommended-tips-for-buying-lcd-tv-or-monitor/

คือผมเห็นด้วยจากประสบการณ์จริงข้อหนึ่ง คือ อย่าให้ตัวเลข spec สวยหรูมาหลอกเราได้ ให้ใช้เป็นตัวช่วยพิจารณา
ความหมายของผมคือถ้าจะโชว์แต่ spec และ เทคโนโลยี่ ก็เสร็จเกาหลี ชึ่งเขาเข้มแข็งมากใน ส่วนการตลาดและการเสนอราคาขาย บวกคุณภาพสินค้าที่ผู้บริโภคส่วนใหญ่ยอมรับ ขนาดบริษัทยักษ์ใหญ่ญี่ปุ่นยังหนาว
แต่การที่ใครจะเลือกซื้ออะไร ชอบหรือไม่ชอบ ผมเคารพในความคิดส่วนบุคคลครับ
1. ดูเรื่องสี เป็นธรรมชาติไหม ถ้าไม่แคร์ก็ ok
2. ความคงทน + การประกัน
3. ราคาขาย
4. สัญญานรบกวน สามารถใช้เครื่อง test ได้ สำหรับผมก็ใช้วิธีง่ายถูกๆ คือใช้สายนำสัญญานที่ยาวมากๆมา test จะเห็นชัดว่า LCD แต่ละตัวแก้ไขเรื่องสัญญานรบกวนได้ไม่เท่ากัน หากมีอุปกรณ์ไร้สายลองนำไปใช้งานใกล้จอ หรือ สายนำสัญญานภาพเพื่อทดสอบดูว่ามีการรบกวนไหม
5. สัดส่วนภาพถูกต้องไหม
6. ก่อนควักตังซื้อให้ใช้ program เช็ค bad pixel ก่อนยกกลับบ้าน

กลุ่มเพื่อนๆผู้หญิงที่ผมรู้จัก เคยพูดให้ผมฟังว่า โดนเกาหลีดูดวิญญาน ทั้งบันเทิงละคร ดนตรี สินค้า
ผมยอมรับว่าเป็นไปในรุปแบบที่เธฮเปรยไว้จริง ทั้งเพื่อนใน มาเล ไทย อินโดนิเซีย
ก็ลองพิจารณาดูนะครับ
เงินในกระเป๋าเป็นของท่าน ท่านยอมมีสิทธิเต็มในการตัดสินใจ อย่าให้ผู้ใดมาชักจูง แค่พิจารณาเป็นแนวทางก็พอครับ  jap

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011, 09:08:45 โดย CHIKORITA » บันทึกการเข้า

Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 09:37:55 »

ขยายความนิดนึงครับ รั่วคืออะไรยังไงครับ

น่าจะหมายถึง อาการจอลมรั่วนะครับ  เง้อ

ต้องลองฟังเสียงดูดีๆครับว่าเสียงแบบไหนครับ

แต่แบบมาตรฐานจะเสียง แพร็ดๆๆ ครับ อิอิกำ drunk
CHIKORITA
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 10:20:05 »

แจ่มครับ  Cool Cool

น่าจะหมายถึง อาการจอลมรั่วนะครับ  เง้อ

ต้องลองฟังเสียงดูดีๆครับว่าเสียงแบบไหนครับ

แต่แบบมาตรฐานจะเสียง แพร็ดๆๆ ครับ อิอิกำ drunk

คำอธิบายนี้ ... ท่าน Leim อธิบายได้ใจความเข้าใจง่ายดีครับ (ยอดเยี่ยม)

ถ้าเป็นอาการคังท่าน Leim ได้อธิบายไว้
ตามประสพการณ์ผมนะครับ บางที่เพื่อนๆอาจจะนำไปใช้ประโยชน์ได้

1. เกิดจากระบบไฟฟ้าที่จ่ายเข้าเครื่อง
1.1 ไฟตก ไฟเกิน ผิดปกติไหม ให้ใช้ volt meter วัดเอานะครับ ได้ 220V ท่านก็ถูกหวยรางวัลที่หนึ่ง ประเทศไทยถือเป็นเรื่องธรรมดาที่การไฟฟ้าจ่ายไฟได้ไม่ตรง spec แต่ถ้าเป็น us หรือ urope ลองจ่ายไฟไม่ตรง spec โดนฟ้องคดีแน่
1.2 เสียบปั๊กร่วมกับอุปกรณ์บางตัวที่สามารถส่งสัญญานรบกวนเข้าทางสายไฟ AC
1.3 สองสลับขั้วปั๊กไฟดู มันจะมีขา hot ที่ตรงกับ ปั๊กไฟตัวเมียช่อง hot ซึ่งสัญญานรบกวนทางไฟ AC ต่ำสุด (ถ้ามี volt meter + ไขควงเช็คไฟ ก็สามารถได้ ตัวเลขมาเชยชมว่า เสียบสลับแบบไหนได้ตัวเลขต่ำสุด)

2. เกิดจากตัวเครื่องเอง ... ข้อนี้ต้องทำใจครับ ฮิฮิ ... กำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2011, 10:22:11 โดย CHIKORITA » บันทึกการเข้า

Northbridge

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 10:55:23 »

แวะมาเกาหัวแครกๆๆ ว่ารั่วคืออะไร

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์