หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : Review : Genius SP-i250G  (อ่าน 5707 ครั้ง)
Comment Starter
Vmodtech Member

« เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 00:16:42 »

Portable Speaker for gamer by Genius
คลิกเพื่ออ่านฉบับเต็ม!
CHIKORITA
Registered User
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 01:11:06 »

jap

ได้ขื้นไฟล์สายการบิน Northbridge กันอีกแล้วนะครับ...
ได้ใช้บริการมาหลายเที่ยวแล้ว อยากให้ท่านประธานสายการบินช่วยแนะนำ พนักงานสาวฮอสเตสในสายการบินท่านให้ผมได้รู้จักหน่อย ฮิฮิ ... กำ  drunk

++++++++++

1. Neodymium เป็นชนิดของแม่เหล็กที่ให้ความเข้มของเส้นแรงเหล็กได้สูงที่สุดตัวหนึ่ง ทาง Engineer จีงนิยมนำมาใช้เป็นส่วนหนึ่งของ DRIVER ลำโพง เริ่มมีการนำ แม่เหล็ก Neodymium มาใช้ในอุตสาหกรรมทำลำโพงมากกว่า 30 ปีแล้ว
YAMAHA NS1000 ที่นิยมใข้ในห้องอัดเสียงทั่วโลก (made in japan 100%) นี่ก็ แม่เหล็ก Neodymium
JBL , INFINITY , B&W , DYNAUO AUDIO , SONUS FABER และอีกหลายยี่ห้อ ก็ใช้ แม่เหล็ก Neodymium

2. อยากทราบรายละเอียดของถ่านที่ใช้ว่าเป็นแบบไหน AA หรือ เป็นถ่านเฉพาะของ Genius

3. ชอบลำโพงเป็นโฟม เมื่อนำมาใช้ในแถบประเทศร้อนชื้น จะไม่ทน เสื่อมสลายในเวลา 3-5 ปี อันที่จริงควรใช้ขอบยางทำลำโพง แต่ขอบโฟมออกแบบง่ายกว่า คือ มีความไวเสียงมากกว่า

ผมขอวิจารณ์ตามที่ได้เห็นจากรูปเพียงเท่านี้นะครับ ... เกรงใจ sponsor
ฮิฮิ ... กำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2011, 01:57:07 โดย CHIKORITA » บันทึกการเข้า

MECHANICAL KEYBOARD : THERMALTAKE TT ESPORT MEKA G1 แป้นพิมพ์อักษรไทย + IBM MODEL M แป้นพิมพ์อักษรไทย (ขนาดของ IBM MODEL M ใหญ่กว่า TT MEKA G1 ครับ)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 02:40:23 »

เด๋วไปอ่านก่อนครับ อิอิกำ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 04:03:58 »

ลุกขึ้นมาขรี้ครับ  พรุ่งนี้เช้าจะอ่านนะครับ เดี๋ยวไปนอนต่อครับ อิอิกำ drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 08:15:39 »

Cool
yuki_kaze

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 10:05:48 »

ใช้แลปทอปละเหมาะเลยครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
CHIKORITA
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 12:48:37 »

ฮิฮิ ... รอประโยคนี้อยู่เลยครับ "ใช้แลปทอปละเหมาะเลย"  great
ทุกอย่างมีข้อดี มีข้อด้อย มีบวก มีลบ มีหยิน มีหยาง ขอหยุดตรงก่อนนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะพากันนึกถึงวิชาชีววิทยา (เรื่องบน BED)  lol
ก็ขอขยายความต่อนิดนะครับเรื่องโฟม
ตามธรรมชาตินะครับ ถ้าวางเอาไว้ในที่ร่มไม่โดนรังสีจากดวงอาทิตย์
ยางจะเสื่อมสลายก่อนโฟม
แต่ถ้านำแผ่นยาง และแผ่นโฟม มาสะบัดไปมาแรงๆ บ่อยๆ หรือดัดให้โค้งให้งอ แผ่นโฟมพังครับ ขณะที่แผ่นยางยังร้องเพลงของธงชัย แมดอินไทย เพลง "สบาย สบาย" สรุปยังสบายอยู่
ดังนั้นหากท่านใช้ลำโพงขอบโฟม ก็ควรใช้งานด้วยการไม่เปิดดังเกินไป ดุจดังแผ่นโฟมที่ไม่โดนเราดัดโค้งงอมากเกินไป ก็สามารถใช้งานได้ยาวนาน

Note : ฮิฮิ ... ขอยืมคำท่าน Venom-Crusher มาใช้นะครับ บวกของแถมนิดหนึ่ง
ครบเซตห้าเกลอหัวขวดเลยครับ 1.ท่าน tpp   2.ท่านVenom-Crusher 3.ท่าน Leim 4.ท่าน yuki_kaze 5.ตัวกระผมเอง ลูกศิษ ชาล ดาวิน ทฤษฎืวิวัฒนาการ วิชาชีววิทยา  drunk drunk drunk drunk drunk
ห้าเกลอหัวขวด เลียไครไม่เป็น แต่ชอบเลียนม ฮิฮิ ... กรรม  mdr

MECHANICAL KEYBOARD : THERMALTAKE TT ESPORT MEKA G1 แป้นพิมพ์อักษรไทย + IBM MODEL M แป้นพิมพ์อักษรไทย (ขนาดของ IBM MODEL M ใหญ่กว่า TT MEKA G1 ครับ)

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 13:41:53 »

ฮิฮิ ... รอประโยคนี้อยู่เลยครับ "ใช้แลปทอปละเหมาะเลย"  great
ทุกอย่างมีข้อดี มีข้อด้อย มีบวก มีลบ มีหยิน มีหยาง ขอหยุดตรงก่อนนะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะพากันนึกถึงวิชาชีววิทยา (เรื่องบน BED)  lol
ก็ขอขยายความต่อนิดนะครับเรื่องโฟม
ตามธรรมชาตินะครับ ถ้าวางเอาไว้ในที่ร่มไม่โดนรังสีจากดวงอาทิตย์
ยางจะเสื่อมสลายก่อนโฟม
แต่ถ้านำแผ่นยาง และแผ่นโฟม มาสะบัดไปมาแรงๆ บ่อยๆ หรือดัดให้โค้งให้งอ แผ่นโฟมพังครับ ขณะที่แผ่นยางยังร้องเพลงของธงชัย แมดอินไทย เพลง "สบาย สบาย" สรุปยังสบายอยู่
ดังนั้นหากท่านใช้ลำโพงขอบโฟม ก็ควรใช้งานด้วยการไม่เปิดดังเกินไป ดุจดังแผ่นโฟมที่ไม่โดนเราดัดโค้งงอมากเกินไป ก็สามารถใช้งานได้ยาวนาน

Note : ฮิฮิ ... ขอยืมคำท่าน Venom-Crusher มาใช้นะครับ บวกของแถมนิดหนึ่ง
ครบเซตห้าเกลอหัวขวดเลยครับ 1.ท่าน tpp   2.ท่านVenom-Crusher 3.ท่าน Leim 4.ท่าน yuki_kaze 5.ตัวกระผมเอง ลูกศิษ ชาล ดาวิน ทฤษฎืวิวัฒนาการ วิชาชีววิทยา  drunk drunk drunk drunk drunk
ห้าเกลอหัวขวด เลียไครไม่เป็น แต่ชอบเลียนม ฮิฮิ ... กรรม  mdr

drunk drunk drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Northbridge

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 13:43:28 »

แบตเตอร์รี่เป็นแบบลิเธียมฝังในตัวลำโพงเลยครับ

ส่วนเรื่องยางหรือโฟม ผมเอามือลูบๆดูแล้ว ไม่รู้เหมือนกันนะว่าตกลงมันคืออะไรกันแน่ แฮะๆๆ

tpp

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 13:53:24 »

drunk
CHIKORITA
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 14:31:03 »

แบตเตอร์รี่เป็นแบบลิเธียมฝังในตัวลำโพงเลยครับ

ส่วนเรื่องยางหรือโฟม ผมเอามือลูบๆดูแล้ว ไม่รู้เหมือนกันนะว่าตกลงมันคืออะไรกันแน่ แฮะๆๆ

ฮิฮิ ... ลำบากอีกแล้ว ต้องขยายความภาค 2 เพื่อประโยชน์ของเพื่อนๆ ในการแยกชนิดนม นมธรรมชาติ หรือ นมซิลิโคน

วิธีแยกชนิดขอบลำโพงก็เหมือนวิธีแยกชนิดนม (ผู้ชำนาญ แค่ดูก็ทราบครับ ไม่ต้องลามกไปจับไปบีบ)

1. ดูใกล้ๆให้ชัดๆว่า ผิวของมันมีรูพรุนไหม ผิวยางจะลื่นเรียบครับ ส่วนโฟมก็มีผิวไม่เรียบ คือการจับตัวโมเลกุลของโฟมจะเป็นลักษณะเป็นรูพรุน ยิ่งส่องแว่นขยายจะยิ่งเห็นชัด
2. ดมดู กลิ่นของยาง VS กลิ่นของโฟม จะต่างกันครับ เหมือนกลิ่นนมแท้ VS นมซิลิโคน(ของปลอม) จะต่างกันครับ
3. ลองบีบดู ให้เบามือนะครับ ถ้าเป็นยางจะเด้งเหมือนนมวัยสาว ส่วนโฟมบีบแรงไปจะกรอบแตก

ฮิฮิ ... เรื่องนมนี่ผมมั่นใจว่า 5 เกลอหัวขวด ... ชำนาญ ส่วนท่าน BEERKING ชำนาญเรื่องทำนม  lol
สำหรับท่าน Northbridge ควรหัดเรียนวิชาชีวจากเหล่าฮอสเตสของท่านบ้างจะได้ชำนาญนม
แต่ ... เด็กของท่านที่ถูกท่านทดสอบแล้ว อย่าแนะนำให้ผมนะครับ ขอเด็กใหม่ให้ผมทดสอบเองดีกว่า ฮิฮิ .. กรรม drunk

Note : ถ้าเป็นขอบยางแล้วโรยกากเพชรเพื่อเล่นสีให้สวย เวลาถ่ายรูปก็อาจหลอกตาได้ ทำให้ภาพเหมือนวัสดุมีรูพรุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2011, 21:48:23 โดย CHIKORITA » บันทึกการเข้า

Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 21:49:36 »

ปกตินมนี่ ผมใช้วิธีดูดครับ สะดวก รวดเร็ว ทันใจแน่นอน  อิอิกำ glasses

แต่ถ้า  เลีย  อันนี้ต้องปรึกษาลุงเชน 7500rpm นะครับ ระดับลิ้นทองแถมรอบจัดแบบนี้  มีท่านเดียวจริงๆครับ อิอิกำอีกดอก tuxout
tpp

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 22:32:05 »

เง้ออออ  oh

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2011, 22:59:00 »

เชน สาลิกาลิ้นรัว drunk

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์