หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นว่าภูกระดึงจะทำกระเช้าขึ้นหลังแปชัวว์ๆแล้วนะครับ  (อ่าน 10852 ครั้ง)
Leim1
CEO กลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

« เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 12:00:01 »

เมื่อก่อนผมไม่เห็นด้วยนะครับ 

แต่ว่าตอนนี้ เห็นด้วยครับ

ในแง่นึงเค้าว่ามันทำลายธรรมชาติ  แต่  ถ้า  มันสร้างกระเช้าตรงทางขึ้นขนานไปกันเลยได้  ก็โอเคครับ

แล้วค่อยตัดขึ้นทางขึ้นหลังแปเส้นเก่า  (ปัจจุบันมันขึ้นทางใหม่ก่อนถึงหลังแปครับ)  น่าจะเยี่ยมทีเดียวครับ

แล้วพอถึงหลังแปก็   ให้ LN106 ของอุทยานจัดรับส่งมา สำหรับพวกฉุกเฉินหรือพวก สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆที่จำเป็นนะครับ

ตอนวัยรุ่นมีกำลัง ขึ้นง่ายครับ   ไม่ต้องจ้างลูกหาบ

ตอนนี้ บางคนอยากขึ้นแทบตาย แต่ต้องใส่เสรี่ยงขึ้นไปนะครับ  สองพันกว่าบาททีนึง

ถ้าทำได้ ผมว่าดีครับ     แต่ก็ควรจำกัดปริมาณนักท่องเที่ยวด้วยครับเพราะยิ่งมาก ยิ่งเละ  ตามสูตรเลย

งานนี้ ลูกหาบ   อดแดร๊กแน่ๆครับ   อาชีพสุดคลาสสิคจะหายไปอีกอย่างแล้ว  เอาคนพวกนี้ไปยกน้ำหนักชิงแชมป์โลก ผมว่า เหรียญทองแบเบอร์แน่นอน  อิอิกำ drunk
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 12:03:20 »

ผมว่าดีครับ ท่องเที่ยวแถวนั้นรายได้น่าดีขึ้น

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Leim1

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 12:05:12 »

บางคนก็ว่า ไม่ต้องสร้าง เอาฮ.บินขึ้นลงถ้าฉุกเฉินกันจริงๆ

อันนี้   ชินุกบินที แดร๊กน้ำมันนะครับ  งบป่าค่าน้ำมันพวกนี้ผลาญๆไปส่งพวกกำลังบำรุงพื้นที่กับทางที่ทำการอุทยานกับเจ้าหน้าที่ หมดหลายเหมือนกัน    

คิดไปถึง เวลาตัวเองอายุมากขึ้นกว่านี้ครับ   อาจจะมีเวลาไม่มาก หยุดได้วันสองวันก็อยากไปบ้างครับ   5 กิโลเมตรทางราบกับทางชัน ว่ากับคนหนุ่มสาว กับ คนขาไม่ดี มันก็ ไม่เหมือนกันครับ จะว่า คนขาไม่ดีก็นอนอยู่บ้าน ก็ใช่ที่ครับ   เค้าก็อยากชื่นชมเหมือนกัน     แต่ก็ว่าต้องดูครับว่าเค้าจะเอายังไง  จะตัดเส้นทางตรงไหน    คิดว่าคงไม่ตัดตรงพื้นที่ป่าปิดแน่ๆครับ   น่าจะตัดทางซำแฮกนี่แหล่ะน่าจะง่ายสุดแล้วครับ      เถียงกันมาเป็นสิบยี่สิบปี   เอาให้มันเสร็จๆกันไปเถอะครับ  อยากไปครับไม่ใช่อะไร  จำแทบไม่ได้แล้วครับว่าเป็นยังไงครับ  

ที่ว่า   ขาแข้งไม่ดี  ผมไม่ได้ว่าถึงตัวผมเองครับ  กำลังว่าถึงลุงเชนเผื่ออยากจะขึ้นไปชมครับ อิอิกำ drunk
tpp
True Love Always

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 12:22:31 »

drunk
yuki_kaze

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 13:33:04 »

รู้สึกไม่ค่อยเห็นด้วยครับ

เพราะเดิมทีคนไทยเราก็ตัวทำลายสิ่งแวดล้อมอยู่แล้ว ถ้าไม่ควบคุมดีๆผมว่าเน่า

ทุกคนไปได้ทุกที่ๆอยากไป โลกเราคงจะวิบัติครับ

บางที่มันก็เหมาะกับบางคนที่เหมาะสมจะไปนะครับ ผมคิดอย่างนั้น

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 15:00:18 »

ยังไม่เคยไปเที่ยวเลย อยากไปค่ะ

แป คืออะไรค่ะ
Leim1

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 15:29:39 »

หลังแป   คือ  พื้นที่เรียบๆบนภูกระดึง หมายถึง จุดสูงสุดของเขาที่เดินทางไปถึงครับ

แป  ภาษาอีสาน หมายถึง เรียบครับ  พื้นที่ราบๆ เรียบๆ  ไม่มีความชันอะไร

ภาษาเลยก็จะเป็นภาษาเหนือ ปน ภาษาลาวแท้ๆครับ สำเนียงเลยออกมาแบบนี้จะเหน่อๆ ฟังยากๆหน่อยครับ
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 16:07:33 »

อ๋อ เข้าใจแล๊ะ ขอบคุณน๊ะค๊ะ...ยังไม่เคยได้ยินคนเลยพูดค่ะ ว่าเหน่อๆ แบบไหน ^^
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 17:47:28 »

ครั้งนึงผมเคยขึ้นไป เดินกันหอบแดรก ต้องใช้พลังกายพลังใจเป็นอย่างยิ่งกว่าจะขึ้นไปได้ แต่ถ้าใครฟิต ๆ ออกกำลังกายเป็นประจำน่าจะไม่ลำบากหรือเหนื่อยมาก

ขึ้นไปถึงหายเหนื่อยครับ สวยงาม อากาศดีมาก ผมว่าสิ่งที่น่าต้องทำมานานแล้วก็คือ จำกัดปริมาณนักท่องเที่ยวไม่ให้มากเกินไป จำได้แม่นน้ำและอาหารบนนั้นแพงมาก เบียร์ช้างขวดละร้อยได้มั้งครับถ้าจำไม่ผิดนะ drunk

ประทับใจครับ ครั้งหนึ่งในชีวิต...

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Leim1

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 19:21:12 »

ผมไปทุกรอบ มีโซ้ยกันในเต็นท์ทุกรอบครับ   กลับมา ได้ลูกกันถ้วนหน้าเลยทีเดียว อิอิกำ out
Cybernetic

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 19:38:33 »

ครับ ก็ใครจะไปผมแนะนำให้ไปกันในหมู่เพื่อนฝูงนะครับ มันจะสนุกกว่ากันเยอะ แฟนกันไปด้วยกันเสี่ยงทะเลาะกันหรือเลิกกันสูงครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Leim1

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 19:46:36 »

เย็นนี้ดูของสรยุทธ์  แกว่า ก็จะสร้างตามแนวที่คิดไว้จริงๆครับ คือ สร้างตามแนวที่ เป็นทางเดินอยู่ก่อนหน้านั้นแล้ว  คาดว่าคงทำคู่ขนานกันไปครับ

หมายถึง ใครใคร่เดิน เดิน

ใครไม่มีแรง แต่อยากขึ้นก็ เสียตังค์ขึ้นครับ

ประเด็นอีกเรื่องคือ เรื่องลูกหาบ ขาดรายได้แน่นอน

อันนี้ ชาวบ้าน  ป่วยนะครับ  ทำอาชีพนี้   มีปัญหาเรื่องกล้ามเนื้อและกระดูกทุกคนครับ  แต่เค้าก็ทำนะเพราะมันไม่มีอาชีพอะไรแถวๆนั้นที่ได้เงินดีเท่าอาชีพนี้ครับ   ลูกหาบนี่ นึกออกนะครับ ตรงบ่า หัวไหล่  เป็นโหนกๆนูนๆ  แบกลำไม้ไผ่แบกน้ำหนัก 50 - 80 โลขึ้นถึงหลังแปรอบเดียว สบายๆครับ

ไม่นับพวก แบกเสรี่ยงนะครับ   หมายถึง   ห่อเหมือนห่อศพนะครับ   ผูกใส่เตนท์นอน   จ้างพาแบกขึ้น ไปสองคนครับคนแบก    ใส่ไม้ไผ่ไป  ห่อไว้ไม่ให้คนเห็นหน้ากันเลยทีเดียว (อายนะแบบนี้)   เสร็จจ๊อบ จ่ายไป 2500 ครับ เง้อ

ผมว่ายังไงก็ ทำก็ดีครับ   เอาตามที่ท่านเจ้าหน้าที่เค้าวางแผนกันไว้โลดครับ  แล้วค่อยไปลิมิตจำนวนคนขึ้นเอา  ถ้าทำได้ลิมิตคนได้ก็น่าจะโอเคแล้วครับ      ช่วงตุลาป่าเปิด  ยังไงคนก็ไม่ค่อยขึ้นครับฝนมันตก  ถ้าผมเที่ยวจริงๆ ผมคงไปตอนป่าเปิดดีกว่าครับ   ทากแม่มเยอะดี  อิอิกำ drunk
yuki_kaze

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 20:58:47 »

ด้วยความมั่นใจในประสิทธิภาพของราชการ นักกินเมืองและคนไทย

ค่อนข้างมั่นใจว่าเละแน่ครับ ::190210::

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 21:56:56 »

ครับ ก็ใครจะไปผมแนะนำให้ไปกันในหมู่เพื่อนฝูงนะครับ มันจะสนุกกว่ากันเยอะ แฟนกันไปด้วยกันเสี่ยงทะเลาะกันหรือเลิกกันสูงครับ

โอ๊ะ ทำไมหล่ะพี่???   อ่านๆที่บรรยายแล้ว น่าจะสวีทออก ไหงกลายเป็นทะเลาะเลิกกันไปได้หล่ะ - -"
Zerr Zarr

(*-*)

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2011, 21:59:14 »

ครั้งนึงผมเคยขึ้นไป เดินกันหอบแดรก ต้องใช้พลังกายพลังใจเป็นอย่างยิ่งกว่าจะขึ้นไปได้ แต่ถ้าใครฟิต ๆ ออกกำลังกายเป็นประจำน่าจะไม่ลำบากหรือเหนื่อยมาก

ขึ้นไปถึงหายเหนื่อยครับ สวยงาม อากาศดีมาก ผมว่าสิ่งที่น่าต้องทำมานานแล้วก็คือ จำกัดปริมาณนักท่องเที่ยวไม่ให้มากเกินไป จำได้แม่นน้ำและอาหารบนนั้นแพงมาก เบียร์ช้างขวดละร้อยได้มั้งครับถ้าจำไม่ผิดนะ drunk

ประทับใจครับ ครั้งหนึ่งในชีวิต...

อยากไปจัง อยากรู้ว่าจริงอย่างที่พูดๆกันหรือเปล่า แต่เวลาไม่อำนวย สังขารก็ไม่ให้ เวนกรำ ^^"
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์