หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ : Scythe Kama RiKi 550W  (อ่าน 12482 ครั้ง)
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 20:12:36 »

ไปอ่านๆดูสงสัยกาดบางรุ่นถ้าภาคจ่ายไฟไม่แข็งแรงกาดเน่าเลย arf

พูดง่ายๆว่าที่มันกินไฟถึง580เพราะโปรแกรมนี้โหลดกับกาดจอเป็นพิเศษใช่ไหมครับ? เข้าใจถูกหรือเปล่า? glasses

ครับ เป็นพิเศษจนATIลากไปทานไฟระดับ83A ไม่แน่ใจว่ามันมีปัญหาอะไรเหมือนกันครับ drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #16 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:13:07 »

ผมกลับเข้าใจว่า วัตต์ที่จ่ายให้กับคอม ต้องเอาจากมิเตอร์ คูณกับ Power factor นะครับ
580 x 0.97 = 562.6  arf

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
yuki_kaze

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:47:05 »

ผมกลับเข้าใจว่า วัตต์ที่จ่ายให้กับคอม ต้องเอาจากมิเตอร์ คูณกับ Power factor นะครับ
580 x 0.97 = 562.6  arf

ช่วยจุดประกายให้ผมคล้อยตามนะครับเนี่ย yes yes yes

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
MacOS
Registered User
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 12:51:03 »

ใช้อยู่ครับ วัสดุเงางามมากเหมือนพวกตู้เย็นหรูๆ ชอบที่สุดตรงหัวปลั๊กไฟ ต่อสายดินง่ายมากๆ
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 19:23:46 »

มีราคาตัว 750 watt ไหม อิอิ

Jill

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2009, 01:28:43 »

เข้าท่าดีเหมือนกันแฮะ ....  jap
truesanu
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 22:13:01 »

ผมอยากรู้วิธีต่อ Intelligent Fan ให้ละเอียดกว่านี้หน่อยคับ
พอดีซื้อมาแล้ว มีสายแถมมาให้ 2 เส้น แต่ว่าไม่รู้ต่อยังไงอ่ะ

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #22 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 23:00:09 »

ผมอยากรู้วิธีต่อ Intelligent Fan ให้ละเอียดกว่านี้หน่อยคับ
พอดีซื้อมาแล้ว มีสายแถมมาให้ 2 เส้น แต่ว่าไม่รู้ต่อยังไงอ่ะ

เอาแบบง่ายๆก็เอาพัดลมเสียบเข้าPSUได้เลยครับ มันจะปรับรอบแบบautoให้เหมาะสมกับอุณหูมิในเคสให้เองครับ

ส่วนถ้าอยากดูรอบพัดลมในขณะทำงานจริงก็ต้องเอาสายพ่วงที่มันให้มาใช้งานร่วมด้วย โดยเอาขั้วสำหรับวัรอบเสียบไปที่เมนบอร์ด

แล้วเปิดดูรอบพัดลมในโปรแกรมมอนิเตอร์ต่างๆอีกทีครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
truesanu
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 20:21:39 »

เอาแบบง่ายๆก็เอาพัดลมเสียบเข้าPSUได้เลยครับ มันจะปรับรอบแบบautoให้เหมาะสมกับอุณหูมิในเคสให้เองครับ

ส่วนถ้าอยากดูรอบพัดลมในขณะทำงานจริงก็ต้องเอาสายพ่วงที่มันให้มาใช้งานร่วมด้วย โดยเอาขั้วสำหรับวัรอบเสียบไปที่เมนบอร์ด

แล้วเปิดดูรอบพัดลมในโปรแกรมมอนิเตอร์ต่างๆอีกทีครับ

พัดลมของผมมันเป็นแบบ 4 รู เสียบเข้าไปไม่ได้อ่ะคับ มีสายไฟ 4เส้นเลย

แล้วมันก็พ่วงกับสายที่แถมมาด้วยไม่ได้เลย ในคู่มือดันเป็น ภาษาญี่ปุ่นอีก

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 20:36:53 »

พัดลมของผมมันเป็นแบบ 4 รู เสียบเข้าไปไม่ได้อ่ะคับ มีสายไฟ 4เส้นเลย

แล้วมันก็พ่วงกับสายที่แถมมาด้วยไม่ได้เลย ในคู่มือดันเป็น ภาษาญี่ปุ่นอีก

แบบนั้นเสียบลงบอร์ดไปเลยดีกว่าครับ อิอิ บอร์ดมันก็จะช่วยปรับรอบพัดลมให้เองอยู่แล้วครับ สำหรับพัดลม 4สายครับ อิอิ

truesanu
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009, 21:13:27 »

แบบนั้นเสียบลงบอร์ดไปเลยดีกว่าครับ อิอิ บอร์ดมันก็จะช่วยปรับรอบพัดลมให้เองอยู่แล้วครับ สำหรับพัดลม 4สายครับ อิอิ

อ่อคับ ขอบคุณมากคับที่มาตอบนะคับ พอดีเห็นแล้วมันเลยอยากเสียบเท่านั้นเองคับ อิอิ
SSRT
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 02:50:42 »

สงสัยอะไรอย่างนึง เรื่อง โหลดเกินสเปคร่วมชั่วโมงที่ 580Watt

580W ที่แสดงบนเครื่องวัดนั้น มันคือ Input watt ไม่ใช่หรือ?(ไฟจากไฟบ้าน)
ซึ่ง Input watt ต้องมีค่าสูงกว่า output อยู่แล้วเืนื่องจาก Efficiency ของ PSU ไม่ใช่ 100%
นั่นหมายความว่า PSU ไม่ได้จ่ายไฟที่ 580W เพียงแต่ใช้ไฟ(กินไฟ)ในการทำงาน 580W

แล้วถามว่า มันจ่ายอยู่เท่าไหร่ล่ะ???
จาก chart ของ 80plus.org
http://www.80plus.org/manu/psu/psu_reports/SCYTHE_KMRK(-P)-550A_ECOS%201357_550W_Report.pdf
เดาคร่าวๆ eff ของ PSU ในช่วง load นั้นน่าจะอยู่ประมาณ 83%
นั่นหมายความว่า PSU กำลังจ่ายไฟให้อุปกรณ์ในคอมอยู่ คำนวณคร่าวๆก็ 580*83/100= 481.4W โดยประมาณ

แบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่า จ่ายเกินสเปค นะครับ เพราะ 481.4W มันไม่ได้เกินสเปคตรงไหนเลย
คำว่า จ่ายไฟ กับกินไฟ ไม่เหมือนกันนะ
หากแบบนี้เรียกว่าจ่ายเกินสเปคแล้ว
ในลิงค์จาก 80plus.org ข้างบน ช่วง load 100% ก็คงเรียกว่าจ่ายเกินสเปคที่ 682.2W ล่ะครับ

ถูกผิดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้
Credit : http://www.80plus.org/manu/psu/psu_detail.aspx?id=129&type=2

ปล.  ใน sig ท่าน Venom-Crusher  นี่ใครอ่ะครับ น่ารัก Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2009, 03:20:25 โดย SSRT » บันทึกการเข้า

ขาย eNB Smart Power Bank เปลี่ยนแบตเองได้ ชาร์จแบตได้ / แบต Panasonic 3400 mAh / USB Power 5V 2A สนใจเชิญห้อง ตลาดทั่วไป ^ ^
tpp
True Love Always

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 07:52:41 »

สงสัยอะไรอย่างนึง เรื่อง โหลดเกินสเปคร่วมชั่วโมงที่ 580Watt

580W ที่แสดงบนเครื่องวัดนั้น มันคือ Input watt ไม่ใช่หรือ?(ไฟจากไฟบ้าน)
ซึ่ง Input watt ต้องมีค่าสูงกว่า output อยู่แล้วเืนื่องจาก Efficiency ของ PSU ไม่ใช่ 100%
นั่นหมายความว่า PSU ไม่ได้จ่ายไฟที่ 580W เพียงแต่ใช้ไฟ(กินไฟ)ในการทำงาน 580W

แล้วถามว่า มันจ่ายอยู่เท่าไหร่ล่ะ???
http://www.80plus.org/manu/psu/psu_reports/SCYTHE_KMRK(-P)-550A_ECOS%201357_550W_Report.pdf
เดาคร่าวๆ eff ของ PSU ในช่วง load นั้นน่าจะอยู่ประมาณ 83%
นั่นหมายความว่า PSU กำลังจ่ายไฟให้อุปกรณ์ในคอมอยู่ คำนวณคร่าวๆก็ 580*83/100= 481.4W โดยประมาณ

แบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่า จ่ายเกินสเปค นะครับ เพราะ 481.4W มันไม่ได้เกินสเปคตรงไหนเลย
คำว่า จ่ายไฟ กับกินไฟ ไม่เหมือนกันนะ
หากแบบนี้เรียกว่าจ่ายเกินสเปคแล้ว
ในลิงค์จาก 80plus.org ข้างบน ช่วง load 100% ก็คงเรียกว่าจ่ายเกินสเปคที่ 682.2W ล่ะครับ

ถูกผิดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้
Credit : http://www.80plus.org/manu/psu/psu_detail.aspx?id=129&type=2

ปล.  ใน sig ท่าน Venom-Crusher  นี่ใครอ่ะครับ น่ารัก Cheesy

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ อิอิ เจ๋งเลย

จริงๆ output เนี่ย มันขึ้นอยู่กับ eff ของแต่ละ psu อีกด้วยนะครับ โดยปกติแล้วมันก็คงไม่ได้เท่ากันทุกตัว ถ้าผมโชคดีได้ตัวที่ eff ซัก 84% นี่ เรทก็อยู่ 570 กว่าๆเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2009, 07:56:12 โดย tpp » บันทึกการเข้า
SSRT
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 12:25:06 »

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ อิอิ เจ๋งเลย

จริงๆ output เนี่ย มันขึ้นอยู่กับ eff ของแต่ละ psu อีกด้วยนะครับ โดยปกติแล้วมันก็คงไม่ได้เท่ากันทุกตัว ถ้าผมโชคดีได้ตัวที่ eff ซัก 84% นี่ เรทก็อยู่ 570 กว่าๆเลยนะครับ

เรื่องจ่ายเกินสเปค จริงๆ PSU ตัวนี้ ทำได้ครับ อันนี้ผมทราบดี เพราะอ่าน review PSU ตัวนี้มาหลายเว็บแล้ว
เพียงแต่ผมกล่าวถึงรูปใน review ที่กล่าวว่าเป็นการจ่ายเกินสเปคทั้งๆที่ไม่ใช่ เท่านั้นเอง Smiley

อย่างในเว็บนี้นั้น  เพิ่ม load ไปถึง 731.4W เลยทีเดียว (กินไฟจากไฟบ้าน 961W ) โดย Efficiency ตกไปเหลือ 76.1%
http://www.hardwaresecrets.com/article/762/8
แต่ไม่ได้หมายความว่า PSU จ่ายเกินสเปคได้ แล้วท่านจะใช้มันเกินสเปคตลอดจะเป็นเรื่องดีนะ
เพราะการเพิ่มภาระให้ PSU ขนาดนี้น่าจะทำให้อายุการใช้งานสั้นลงมากทีเดียว
รวมถึง ripple จะมากเกินขอบเขตที่เหมาะสม ซึ่งอาจส่งผลเสียกับอุปกรณ์ในคอมได้

ปล. จริงๆแล้ว Efficiency ในเว็บ 80plus นั้น ค่อนข้างสูงเกินความเป็นจริงๆไปนิดนึง
เนื่องจากเค้าเทสที่อุณหภูมิอากาศเข้า PSU ที่ 25องศาเซลเซียส
ในความเป็นจริงแล้ว อุณหภูมิอากาศใน เคสคอมส่วนมาก ไม่น่าจะต่ำกว่า 35 C เลย
ซึ่งจะทำให้ Eff ลดลงไปเล็กน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2009, 12:40:02 โดย SSRT » บันทึกการเข้า

ขาย eNB Smart Power Bank เปลี่ยนแบตเองได้ ชาร์จแบตได้ / แบต Panasonic 3400 mAh / USB Power 5V 2A สนใจเชิญห้อง ตลาดทั่วไป ^ ^
tpp
True Love Always

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 12:41:25 »

โอเคครับ พอเข้าใจความหมายแล้ว... jap
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์