หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันไข้หวัด 2009 และไข้หวัดนก ด้วยนวัตกรรมจากองค์การ NASA  (อ่าน 13192 ครั้ง)
narakrit
Vmodtech Member

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 23:21:14 »

ป้องกันไข้หวัด 2009 และไข้หวัดนก ด้วยเครื่องฟอกอากาศจากเทคโนโลยีขององค์การ NASA

NOVUS AIR สุดยอดนวัตกรรมเครื่องฟอกอากาศ

NOVUS AIR ถือเป็นเครื่องฟอกอากาศระบบ RCI รุ่นล่าสุดที่ไม่มีไส้กรอง  ตัวเล็ก น้ำหนักไม่ถึง 1 kg แต่สามารถฟอกอากาศให้สะอาดได้ในพื้นที่ 1,500 ตรฟุต มีงานวิจัยกว่า 12 งานวิจัยที่พิสุจน์ประสิทธิภาพ ถือเป็นเครื่องฟอกอากาศเครื่องแรกที่ฆ่าเชื้อในอากาศได้ทุกชนิด แม้แต่เชื้อไข้หวัดนก  ซึ่งจากมหาวิทยาลัย แคสซัส ประเทศอเมริกาพบว่า หลังจากติดตั้ง NOVUS Air เชื้อไขหวัดนกสลายไป 99.99% ภายใน ชั่วโมง

จุดเด่นของ Novus-Air

- Novus-Air ใช้งานครอบคลุมพื้นที่กว้างมากถึง 1500 ตารางฟุต หรือประมาณ 135-150 ตารางเมตร นั่นก็ประมาณคือ สามารถใช้กับตึกแถว 2 คูหาหน้ากว้าง 7 เมตร ลึก 20 เมตร ได้สบายๆ (1คูหา หน้ากว้างประมาณ 3.5 เมตร) ถ้าเป็นขนาดพื้นที่เดียวกัน ใช้เครื่องยี่ห้ออื่นต้องใช้ 4-7 เครื่องครับ

- น้ำหนักเบา ไม่ถึง 1 กก. ตัวเล็กประมาณ 7x7x7 นิ้ว ยกย้ายไปไหนสะดวก เช่น กลางคืน หิ้วไปตั้งห้องนอน ตอนเช้าหิ้วไปตั้งห้องทำงาน หรือช่วงวันหยุดหิ้วไปตั้งห้องดูทีวีได้ตลอดครับ

- ไม่มีใส้กรอง จึงทำให้ประหยัดในระยะยาว ไม่ต้องซื้อแผ่น Carbon หรือ HEPA ซึ่งมีราคาหลายพันบาท

- ฆ่าเชื้อไข้หวัด 2009, ไข้หวัดนก (H5N1) และเชื้อโรคอื่นๆ ได้เล็กถึง 0.01 ไมครอน ซึ่งในปัจจุบันแทบจะยังไม่มีเครื่องฟอกอากาศตัวไหนทำ ได้ และ novus-air ยังมีเอกสารงานวิจัยที่ยืนยันว่าสามารถทำงานได้จริงครับ

คลิกที่นี่เพื่อ Download งานวิจัย Novus Air จากมหาวิทยาลัย เคนซัส สเตท

คลิกที่นี่เพื่อ Download งานวิจัย Novus Air จากมหาวิทยาลัย Cincinnati

คลิกที่นี่เพื่อ Download เอกสารงานวิจัยและผู้ที่ใช้ Novus Air

Novus Air Mini นวัตกรรมเครื่องฟอกอากาศ สำหรับห้อยคอ เล็กที่สุดในโลก

เนื่องจากนวัตกรรม ระบบ RCI เป็นการฟอกอากาศโดยไม่ต้องใช้ไส้กรองเป็นพัดลมจึงสามารถทำให้เครื่องมีขนาดเล็กที่สุดในโลก สามารถห้อยคอได้ เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องพบกับมลภาวะในอากาศ, ผู้เป็นโรคระบบทางเดินหายใจ, ภูมิแพ้, ผิวแพ้ง่าย หรือผู้ที่มีปัญหาสิว บนใบหน้า Novus Air Mini ก็สามารถฆ่าเชื้อโรคได้เช่นกัน

หมายเหตุ เป็นเครื่องฟอกอากาศตัวเดียวกันกับที่คุณอ้อย จิระวดี พูดถึงในรายการผู้หญิงถึงผู้หญิง ทางช่อง 3 วันที่ 23/07/52 เวลาประมาณ 9.40-9.45 น. สามารถดูรายการย้อนหลังได้จาก http://www.explore-thailand.net/media/tvreplay.php แล้วเลือกช่อง 3 วันที่ 23/07/52 ช่วงเวลา 9.00น - 9.59น แล้วสไลด์ช่วงเวลาใน media player ไปประมาณนาทีที่ 54:40

จุดเด่นของ Novus-Air Mini

- ขนาดเล็กมาก ไม่มีใส้กรอง ไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ตลอดการใช้งาน นอกจากถ่าน สามารถใช้คล้องคอหรือหนีบกระเป๋าเสื้อเดินทางออกนอกบ้าน
  ชาร์ตไฟ 1 ครั้งใช้งานได้นาน 8 ชั่วโมง

- ฆ่ากำจัดสิ่งแขวนลอยที่มากับอากาศและสิ่งที่เป็นอันตรายอื่นๆได้ เช่น ควัน ควันบุหรี่ ฝุ่น แบคทีเรีย ไวรัสและเชื้อโรคอื่นๆ ได้เล็กถึง 0.04 ไมครอน นอกจากนี้ ยังเหมาะกับผู้ที่หลีกเลี่ยงอนุมูลอิสระ, ผู้เป็นภูมิแพ้, ผู้ที่เผชิญกับมลภาวะอากาศเป็นพิษ และผู้ที่เป็นสิว ผิวแพ้ง่าย ทำให้ประหยัดเงินรักษา

Scan โบชัวร์ภาษาไทย กดดูที่รูปเพิ่มดูภาพขนาดใหญ่

หมายเหตุ อุปกรณ์ข้างต้นเป็นเครื่องป้องกัน ถ้าเทียบกันง่ายๆ คือ เหมือนวัคซีน ใครจะป้องกันตัวเองหรือไม่ก็แล้วแต่เห็นสมควร เปรียบเสมือนไม่มีใครสามารถบังคับให้ทุกคนฉีดวัคซีนได้ และไม่ใช่อุปกรณ์รักษา ใครที่ติดเชื้อแล้วหรือกำลังเป็นไข้หวัด 2009 อยู่ก็จะใช้ไม่ได้ผล อย่างมากก็อาจจะทุเลาอาการได้บ้าง เนื่องจากอากาศที่หายใจสะอาดขึ้น

ปัจจุบันค่ารักษาไข้หวัด 2009 อยู่ที่ประมาณ 20,000-24,000 บาท แล้วแต่โรงพยาบาล และหากไม่แน่ใจว่าเป็นหรือเปล่า ค่าตรวจเช็คเฉยๆ เท่าที่ทราบก็อยู่ที่ประมาณ 3,000-4,000 บาท แล้วแต่โรงพยาบาลครับ

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม

ณรกฤต จิระมหาโภคี   089-074-7449
Email: [email protected]

รับสมัครตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ

ดูรายละเอียดและวิดีโอเพิ่มเติืมได้ที่ http://unovus.in.th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2009, 21:20:05 โดย narakrit » บันทึกการเข้า
narakrit

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 21:21:08 »

ขออนุญาตดันซักนิดครับ
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 21:26:46 »

สนใจครับตัวละเท่าไรครับ.. great
narakrit

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 22:19:01 »

สนใจครับตัวละเท่าไรครับ.. great

ขอบคุณมากครับ ได้พูดคุยกันแล้วครับ

ช่วยกันต้านภัยไข้หวัด 2009 อย่างให้ถึงลูกหลานเรากันครับ
beerking

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 23:12:33 »

โอ้วน่าสนใจนะครับเนีย  ราคาค่าตัวเท่าไหร่เนียครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 23:15:28 »

โอ้วน่าสนใจนะครับเนีย  ราคาค่าตัวเท่าไหร่เนียครับ
เอาเลยน้า แล้วรีวิวให้ดูดัวยน่ะิ.. drunk
beerking

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 23:21:24 »

เอาเลยน้า แล้วรีวิวให้ดูดัวยน่ะิ.. drunk

อิอิ  กลัวซะซื้อไม่ไหว อะดิครับลุง อิอิ

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 23:40:14 »

อิอิ  กลัวซะซื้อไม่ไหว อะดิครับลุง อิอิ
ชีวิตเราหาค่ามิใด้ กำลังดูอยู่ว่าจะเอามาขายที่ตรัง เสียเลยตอนนี้ตรังเป็นกันเยอะ ปิดกันจริงฯ..
narakrit

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 11:11:40 »

เดี๋ยวติดต่อไปครับท่าน Beerking

ชีวิตเราหาค่ามิใด้ กำลังดูอยู่ว่าจะเอามาขายที่ตรัง เสียเลยตอนนี้ตรังเป็นกันเยอะ ปิดกันจริงฯ..

ขอบคุณมากครับ
yuki_kaze

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 11:21:52 »

ตัวที่ห้อยคอเวลาเราน่ะเวลาเดินๆไปมันจะจัดการกับเชื้อโรคในบรรยากาศรอบๆหัวเราได้ทันเหรอครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
narakrit

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 11:59:21 »

ตัวที่ห้อยคอเวลาเราน่ะเวลาเดินๆไปมันจะจัดการกับเชื้อโรคในบรรยากาศรอบๆหัวเราได้ทันเหรอครับ

ถ้าเราเคลื่อนไหวอยู่ หรืออยู่หน้าพัดลม ประสิทธิภาพ ก็จะด้อยลงไปครับ

แต่เนื่องจากเครื่องจะสร้างอิออน ขึ้นมาตลอดเวลา มันจึงคอยเติมอิออนให้เรื่อยๆครับ
yuki_kaze

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 12:03:52 »

ถ้าเราเคลื่อนไหวอยู่ หรืออยู่หน้าพัดลม ประสิทธิภาพ ก็จะด้อยลงไปครับ

แต่เนื่องจากเครื่องจะสร้างอิออน ขึ้นมาตลอดเวลา มันจึงคอยเติมอิออนให้เรื่อยๆครับ

Cool

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
narakrit

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 12:04:12 »

พอดีมีท่านอื่นสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง novus-air ว่า

อ้างถึง
ผมเห็นมันเขียนแค่ว่าป้องกันไข้หวัดนกนี่ครับ ไม่เห็นมีผลวิจัยที่เขียนว่าป้องกันไข้หวัด 2009 เลยนี่ครับ

จึงขออนุญาตก๊อปมาให้ที่นี่ดูด้วยเผื่อเป็นข้อมูลที่บ้างท่านยังไม่รู้ว่า หลักการทำงานของเครื่องเป็นอย่างไรครับ

คำตอบที่ผมตอบกลับไปคือ

ได้ผลเช่นเดียวกันครับ เนื่องจากไข้หวัด 2009 อยู่ในกลุ่มของไวรัสเช่นกัน แต่มีความรุนแรงน้อยกว่าครับ

เป็นที่รู้กันว่า

ไข้หวัดนก คือ H5N1

ไข้หวัดหมู คือ H1N1

ซึ่งสองตัวดังกล่าวมีความรุนแรงของเชื้อมากกว่า ตัวไข้หวัด 2009 มาก

แต่หลักการทำงานของเครื่อง novus-air คือ เครื่องจากสร้างอิออน จากระบบ RCI หรืออีกชื่อหนึ่งว่า Active Pure ออกไปทำปฎิกริยากับไวรัส ทำให้เชื้้อไวรัสตายไปเองโดยธรรมชาติ ซึ่งปรากฎการณ์นี้ ในความเป็นจริง อยู่ในกระบวนการทางธรรมชาติ อยู่แล้วจากแสงอาทิตย์ หรือฟ้าผ่า

แต่ถ้าย้อนกลับว่า จะทำอย่างไรถึงให้ปรากฎการณ์นี้มาอยู่ในห้องนอน, ห้องนั่งเล่นของเราละ นักวิทยาศาสตร์จึงได้วิจัยงานวิจัยตัวนี้ออกมาไงครับ มันจึงไม่ได้จำกัดว่าจะสามารถฆ่าได้เฉพาะเชื้อไวรัสตัวไหน แต่จากผลวิจัยก็คือ มันสามารถฆ่าเชื้อไวรัสได้เล็กสุดถึง 0.01 ไมครอน

แล้วถ้าถามว่า เครื่องฟอกอากาศทั่วๆไป ทำงานอย่างไร ?

เครื่องทั่วๆไป จะมีหลักการทำงานที่ใช้มอเตอร์แรงสูงดูดอากาศ เข้ามาภายในตัวเครื่องแล้วผ่าน ใส้กรอง Carbon สำหรับกำจัดกลิ่น (ถ่านดูดกลิ่นให้น้อยลงได้) และใส้กรอง HEPA (มีลักษณะเป็นผ้าที่มีความหนาแน่นสูง คล้ายฟิลเตอร์แอร์นั่นแหละแต่เนื้อแน่นกว่ามาก) สำหรับดักเก็บฝุ่นและเชื้อโรคต่างๆ แล้วก็ให้อากาศที่ผ่านการกรองแล้วออกจากตัวเครื่องไป ซึ่งดูแล้วมันก็น่าจะใช้ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ

พอใช้ไปซักระยะนึง แผ่น Carbon และ HEPA เหล่านี้ก็จะกลายเป็นที่เก็บสะสมเชื้อโรคไปในตัว ซึ่งต้องทิ้งแล้วเปลี่ยนใหม่ในระยะเวลา แต่ปัญหามันก็คือ เมื่อเราปิดเครื่องไปแล้ว พวกฝุ่นและเชื้อโรคต่างๆ ก็มีโอกาสกลับออกมาในบรรยากาศโดยรอบได้ใหม่ เนื่องจากมันเป็นวิธีดักเก็บ ไม่ใช่กำจัดให้เชื้อโรคสลายตัวไปครับ

และที่สำคัญ เชื้อไวรัสมีขนาดเล็กมากจนสามารถทะลุกรอง HEPA เหล่านี้ได้ จึงทำให้เครื่องฟอกอากาศทั่วไปไม่สามารถจัดการกับเชื้อไวรัส H5N1, H1N1 หรือไข้หวัด 2009 ได้ ซึ่งมันจะกรองได้พวกควัน, ควันบุหรี หรือเชื้อแบททีเรียบางชนิดที่มีขนาดใหญ่กว่ารูของ HEPA ได้เท่านั้นเองครับ

นอกจากนี้ ระบบของ novus-air เป็นการผลิตอิออนออกมา จึงทำให้อิออนเหล่านี้สามารถฆ่าเชื้อโรคต่างๆ ที่อยู่ตามพื้นผิว ไม่ว่าจะเป็น ผนัง, กำแพง, โต๊ะ, เก้าอี้, ลูกบิดประตู และทุกๆวัตถุที่มีพื้นผิว ตรงกันข้ามกับเครื่องฟอกอากาศทั่วๆไปที่ดูดเอาเฉพาะอากาศ มาเก็บในใส้กรอง HEPA ซึ่งไม่สามารถกำจัดเชื้อโรคตามพื้นผิวดังกล่าวได้ ซึ่งก็จะแทบไม่ต่างจากสิ่งที่เรียกว่า ฟิลเตอร์แอร์ ในเครื่องปรับอากาศของท่าน เพียงแต่มีการกรองที่ละเอียดกว่านั่นเองครับ

สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้งาน เอกสารงานวิฉัย และ เวป http://ecoquest.com"]http://ecoquest.com[/URL] ที่เป็นเวปดั่งเดิมแต่ขายเฉพาะในอเมริกากว่า 10 ปีแล้วได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2009, 16:44:07 โดย narakrit » บันทึกการเข้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 12:43:28 »

eek...
yoshiki

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2009, 13:06:59 »

great great
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์