หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคุณจะเซ็งไหม ซีพียูพัง 2ตัว ใน 1 วัน  (อ่าน 11596 ครั้ง)
Peedyy01
Vmodtech Member

pee_oh11@hotmail.com
« เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 21:50:37 »

เนื่องด้วยเมื่อตอนเที่ยงๆ คอมเปิดไม่ติด ก่อนหน้านั้นทั้งวันทั้งคืนก็เล่นมาทั้งคืนโดยไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

แต่เมื่อช่วงเที่ยงๆ ปิดคอมแล้วเปิดใหม่กลับไม่ติด ไล่ไปไล่มา มาจับซิ้งซียู ร้อนจี๋(ก่อนเป็นไม่มีอาการอะไรเลย)

ก็เลยคิดว่าบอร์ดพัง เพราะตอนแรกเข้าไบออสไปปรับกะจะลองเปิดหัวสมพรอีกสักทีเผื่อจะติด แล้วก็รีสตาท แล้วก็ไม่ติดอีกเลย

จนมาเจออาการซิ้งร้อน(มากๆๆๆๆๆๆ) ใช้มาทั้งคืนยังไงก็ไม่เกิน31องศาแน่นอน

แต่นี่ไม่ใช่แล้ว จอดำไม่ขึ้นภาพ แต่พวกพัดลมหมุนทำงานปกติ เอามือไปแตะ เฟสจ่ายไฟ ร้อนมากๆๆๆๆๆๆ

ก็เลยว่ะฟันธงไปที่บอร์ดก่อน(ซื้อมาใช้ยังไม่ถึงครึ่งวันเลยครับ Gigabyte GA-MA785GM-US2H)

วันนี้บ่ายๆเลยไปพันทิพอีกรอบ(เมื่อวานก็ไป ฝืนไปๆทั้งๆที่ขาหัก) เพื่อเอาบอร์ดไปเช็คที่ร้าน

ไปถึงร้านเค้าก็พาไปอีกห้องนึงที่ทำการประกอบเครื่องส่งลูกค้า เค้าก็เอาไปลอง มันก็ไม่ติด(เปิดเมื่อไรซิ้งมันจะค่อยๆร้อน จนร้อนจี๋)

เค้าก็เลยไปเอาซีพียูตัวอื่นมาลอง ปรากฏว่าติด!!!!!!!!แล้วเค้าก็ปิดไป เค้าเลยบอกว่าซีพียูเราคงเสีย

อืมเราก็เลยเอาซีพียูขึ้นไปเครมที่DCOM(เพิ่งซื้อมาวันที่9สิงหา) ปรากฏว่าต้องรอ1-2อาทิตเพื่อให้ศูนใหญ่เช็ค(แม่เจ้า-*-)
ไอเราก็ลืมคิดไปว่ายังไม่ถึง7วันเอาไปเปลี่ยนที่จิ๊บได้(ลืมสนิท)

ไหนๆก็ส่งเครมไปแล้ว ก็เลยไปซื้อใหม่แม่งเลย สมพร ขี้เกียจรอ ร้านจิ้บชั้น4 วีค0922อีกแล้ว

แล้วก็กลับบ้านพร้อมกับบอร์ดตัวเดิมที่เอาไปเช็ค

กลับมาถึงบ้านประกอบปั๊บ เปิดปุ๊บ ลองเปิดหัว ปรากฏว่า เปิดได้วุ้ย บูทมาอีกรอบ ซีพียูกลายเป็น X2 440Eแล้ว อืมโครตดีใจจจจจจจจจเลย

แต่!!!!!!!!!!!!!!!!! พอเข้าไบออสอีกครั้ง ปรับนิดๆหน่อย แล้วก็รีเครื่อง

มันไม่ติดอีกแล้ว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1 อาการเดิมมาเลย ซิ้งร้อนจี๊ดดดดดดดด เฟสจ่ายไฟร้อนมากๆๆๆๆๆๆ

ฟังธงพังอีกแล้ว(ซีพียูใหม่ๆๆๆๆๆ เสียบยังไม่ถึง2นาทีเลย พังแล้ว) อะไรกันว่ะเนี่ย แม่งเป็นไรนักหนา
Peedyy01

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 21:51:12 »

อาการผิดปกติตอนเปิดไม่ติด

1.ซิ้งCPUร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(ถ้าไม่เสียบสายไฟ4พินเลี้ยงบอร์ดก็ไม่ร้อน แต่ก็ไม่ติด)
2.เฟสจ่ายไฟร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซึ่งไอ้อาการก่อนหน้านี้ที่เปิดติดเข้าไบออสทำอะไรได้ปกติ มันไม่ร้อน มันก็ธรรมดาอุ่นๆเป้นเรื่องปกติ พอเสจจากหน้าไบออสก็ทำการรีเครื่อง(ไม่ได้ทำการOCใดๆ) แค่นั้นแหละครับ ไม่ติดอีกเลย(อาการเดียวกันCPUทั้ง2ตัว)

CPUเพิ่งซื้อมาหมาดๆเมื่อเย็นนี้ อายุการใช้งาน 2นาที กำ

สาเหตุน่าจะมาจากเมนบอร์ดรวน(เซง)

เลยต้องมาเล่นเครื่องสำรอง เฮ็อ กำ-*-
Peedyy01

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 21:52:23 »

1.ภาคจ่ายไฟของ M/B ท่านมีปัญหาหรือเปล่าครับ

2.ตอนท่าน CPU ไปเคลม เค้าได้ลองเทสให้ดูก่อนหรือเปล่าครับว่า เปิดกับบอร์ดอื่นติดไหม

-ไม่ทราบเช่นกันครับเพราะก่อนที่จะเป็น ก็เปิดเล่นปกติครับ ต่อจากนั้น เข้าไบออส แล้วก็ออกจากไบออสแล้วบูทใหม่ก็ไม่ติดละครับ

-ลองเอาไปเสียบกับบอร์ดตัวใหม่ก็ไม่ติดครับ ซิ้งCPUร้อนเช่นกัน

-เพาเวอซัพพายไม่น่าเกี่ยวครับ ไปที่ร้านเค้าก็เอาตัวแพงๆมาลองก็เป็นเหมือนกันครับ ซิ้งcpuร้อน เฟสร้อน(เค้าไม่ได้จับ แต่ผมรู้อาการมัน)
  แล้วตอนแรกเค้าก็ลองแค่เอาซีพียูใหม่มาเสียบมันก็ติดแล้วเค้าก็ปิดไป แล้วก็เอาซีพียูเราไปเสียบบอดอื่นก็ไม่ติด เลยฟันธงว่าซีพียูเราเสีย
    แต่จริงๆเมนบอดก็รวนด้วยแหละครับ(เพิ่งมารู้สึกก็ไอ้ตอนซียูที่เพิ่งซื้อมาเปิดได้2นาทีเนี่ยแหละ
beerking

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:05:39 »

สู้ๆ
Peedyy01

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:10:38 »

สู้ๆ

อุตส่าเปิดได้แล้วเชียว
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:29:51 »

มันจะเสียจริงเหรอ arf
Peedyy01

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:37:15 »

คุยกับท่านเบียร์แล้ว อาถรรพ์ จริงๆครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:42:43 »

CPU AMDนี่น่ากลัวจริงๆ-  -"
Red devil tr.
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 22:53:58 »

อย่างนี้ 1 ในล้านปะครับ.. drunk
Peedyy01

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 23:09:45 »

อืม สาเหตุจริงๆ ถ้าผมเดาไม่ผิด มันเกิดจาก BIOS ครับ

เพราอะไรถึงคิดแบบนั้น....

เพระว่า ถ้าไม่ได้ไปปรับอะไรในไบออส ในโหมดฟังชั่นเกี่ยวกับOC ก็คงไม่เกิดปัญหานี้แน่ๆ

เพราะไอตอนที่มันยังใช้ได้ปกติผมก็ทำงานOCไว้นิดหน่อย แล้วพอตอนเที่ยงอย่างที่ผมเล่าไปว่า

ได้เข้าไปในไบออสอีกทีแล้วก็ทำการปรับค่าอีกนิดหน่อย แล้วก็เซฟแล้วก็รีบูท มันก็ติด แต่มันขึ้นเกี่ยวกับ

ไบออส รีคอฟเวอ คล้ายๆว่าไบออสมันจะพังมั้ง มันก็ให้เลือก2อัน จำไม่ได้ว่าอะไรบ้าง มันก็นับถอยหลัง 6 5 4 3 2 1ประมานนั้น แล้วมันก็บูทใหม่ แล้วก็ไม่ติดอีกเลย(เกิดอาการ ซิ้งร้อน เฟสจ่ายไฟร้อนจี๋)

แล้วก็ได้ทำการยกไปร้านที่ซื้อมาให้เค้าเทส ก็เหมือนเดิม ไม่ว่าจะเครียไบออสก็แล้วก็เช่นเดิม ไม่บูท

และกดปิดเครื่องตรงสวิตปิด-เปิดไม่ได้ ต้องถอดสายไฟออกอย่างเดียว

แล้วเค้าก็เอาซีพียูใหม่แกะกล่องมาลอง ที่ค่าเดิมๆไม่ได้ทำการปรับอะไร แล้วก็ปิดเครื่องแกะซียูของเค้าออกไป

ซียูผมก็เอาไปเครม บอร์ดผมก็รับตัวเก่ากลับมา แล้วไปซื้อซีพียูใหม่ แล้วกลับมาเปิดที่บ้าน

เปิดครั้งแรกเลย ติด เข้าไบออสปกติ สิ่งแรกที่ทำในไบออส คือ เปิดหัว แค่เข้าไปโหมดACC > AUTO แค่นั้นแล้วบูทเครืองใหม่

ก็ติด เห็นซียูเป็น X2 2หัวแล้ว หลังจากนั้นก็เข้าไปปรับทำการOC เพิ่มบัสหน่อยนึง เพิ่มไฟนิดๆ(เพิ่มไฟCPUไม่เกิน1.4แน่ๆ)

แล้วก็เซฟ รีบูทใหม่ แค่นั้นแหละ ไม่ติดแล้วครับ อาการเดิม ถามหา
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 23:39:09 »

จิงๆถ้าบอร์ดตัวนี้ทำให้CPUเสีย น่าเก็บไว้รับจ้างทำให้CPU Sempron 140 X2 550BE หรือX3 720BE ที่เปิดหัวไม่ผ่านเจ๊ง

จะได้เอาไปเคลมตัวใหม่เผื่อจะเปิดหัวผ่านนะครับ อิอิกำ ล้อเล่นนะครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆครับ great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 00:22:02 »

ตอบ
เซ็งครับ
กลับมาแรงไวไวนะครับ

รับfitting3/8จ้า
Peedyy01

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 00:40:36 »

วัดอุณหภูมิมาให้ดูครับ

ถ้าไม่ใส่ซีพียูความร้อนจะไม่มีเลยครับ หรือ ใส่ซียูแต่ไม่เสียบสายไฟ4พิน/8พิน ก็ม่มีความร้อนสักนิดครับ

แต่เมื่อเสียบทั้งซีพียู(ที่มันเจ๊งบ๊งเพราะบอร์ดตัวนี้)และสายไฟ4พิน/8พิน

ผลปรากฏ

อันนี้ไม่รู้ว่าชิพอะไร

ผล 85องศา+

อันนี้ซิ้งซีพียู(พัดลมหมุนปกติคับ)

โดนไป 85หรือ89องศา+ (ร้อนโครตๆ)

อันนี้เฟสจ่ายไฟ(ใช่ป่าว)

ผล ผล 85องศา+

และไม่รุ้ว่าถ้าเปิดไปเรื่อยๆมันจะร้อนก่านี้ป่าว(กลัวไหม้-*-)
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 01:41:51 »

แบบนี้ต้องเอาบอร์ดไปเคลมแล้วครับ ของดาราที่เล่นไม่เป็นไรนะครับ  drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Peedyy01

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2009, 01:56:34 »

แบบนี้ต้องเอาบอร์ดไปเคลมแล้วครับ ของดาราที่เล่นไม่เป็นไรนะครับ  drunk

ครับท่าน

ตามที่ผมสรุปได้นะครับ บอด>BIOSเพี้ยน>ทำให้CPUเน่า>ระบบไฟรวนไปหมดถ้าใส่CPUที่เน่าตัวนี้

ไอ้พังไม่เท่าไรครับ แต่สำหรับคนที่ขาหักเดินกะโผกกะเผกอย่างผม เลยไม่ค่อยอยากไปหลายรอบเท่าไหร่(ไกล55+)

และที่สำคัญ มีแต่คนชอบมอง เฮ้อ มองเฝือกเรา แล้วก็มามองหน้าเรา ไม่รุ้จะมองทำไมกันนักหนา มองไม่พอ แอบซุบซิบอะไรเราก็ไม่รุ้-*-

ก็จะไม่ให้มองและซุบซิบได้ไงละ ดูนี่สะก่อน โดนใจวัยรุ่น โดยเฉพาะสาวๆ(ที่ไหน55+)

สีบาดใจไหม

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์