หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงดี สั่งเมนบอร์ดใหม่มา ไม่มี LPT Port  (อ่าน 7599 ครั้ง)
kukiert03
Registered User
*

« เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 09:03:03 »

ทำให้คนรู้จัก ใช้เป็นเครื่องคิดเงิน (POS)ใช้กับ printer ใบเสร็จ แบบเข็ม epson TM U220 โดยตอนแรกเครื่องไม่จำกำดงบ แต่ก็ไม่เวอร์ ก็เลยว่า เอาเมนบอร์ดอินเทล รุ่นจอ ออนบอร์ด หาไปเรื่อยๆสรุปที่ชิป G41 ก็หาในเวปร้านที่หาดใหญ่ ที่ขาย บอร์ด อินเทล ชิป G41 ไปได้ intel dg41rq เอาล่ะไปซื้อ ปรากฎว่า ของหมดต้องสั่ง ผมก็เลยสั่งไปโดยความโง่ ที่ไม่ได้เข้าเวป intel ไปดูรายละเอียดบอร์ด พอของมา ตายห่.... ไม่มี LPT port ก็ไม่เชิงไม่มี คือ เป็นหัวเสียบที่บอร์ด ใหเราไปหามาแผงมาเสียบที่บอร์ดเอง ขับรถหามาทั้งวัน ตอนแรกได้มาในราคา 50 บาท ปรากฎเสียบไม่ได้ มาร์ค รูไม่เหมือนกัน ดีที่เจ้าของร้านคืนตังให้ ก็เลยตกมาอยู่ 2 ทางเลือก
1. PCI TO LPT ( แพงเหมือนกัน เกือบพัน )
2. USB TO LPT ( ถูกหน่อย 200 กว่า บาท )

รบกวนคนที่เคยใช้ แบบใหนดีกว่ากัน
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 09:19:39 »

ก็ไม่ยากนิครับ ไปซื้อการ์ด PCI > LPT มาอ่ะครับถูกแล้ว ตัวนึงสี่ห้าร้อยก็มีครับ หรืออยากเอาของดีหน่อย ไปซื้อของ R&D ครับ พันทิบชั้น 3 ถ้าจำไม่ผิด แต่ราคาก็หลักพันครับ

แต่ที่ผมเคยทำให้ที่ออฟฟิศ ก้อซื้อตัวละสี่ห้าร้อยนี่แหละ ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ท่านไปหาที่พันทิบอาจได้ถูกกว่านี้ ตอนนั้นผมซื้อแถว ๆ นี้เพราะขี้เกียจไปพันทิบครับ

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Cybernetic

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 09:24:30 »

ลืมอ่านว่าอยู่หาดใหญ่ คงหาไม่ยากนะครับการ์ด LPT แต่ที่ท่านซื้อมาตัวละ 50 บาทนี่...ไม่เคยเห็นเลยครับ Kiss

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 09:50:54 »

lol มี
PCI การ์ด
USB สายแปลง อาจจะมีปัญหากับโปรแกรมบัญชีโบราณ
หรือ ไปร้านขายของมือสองคุ้ยๆเขี่ยหาพอร์ตที่ว่า เมนบอร์ดบางตัวมีแถมมาให้ นึกถึงเจ้าCyrix333เลย พวกสายรุงรังอิอิ
หรือไปซื้อพอร์ตมาต่อขาเอาครับบ้านหม้อมี อิอิ ลืมบอกตำแหน่งขาสัญญาณในคู่มือน่าจะมี แต่รุ่นใหม่ๆไม่รู้มันมีรึป่าวนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2009, 09:52:31 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 10:40:26 »

arf...
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 10:43:02 »

เอามาเปลี่ยนกับ Gigabyte G41M-ES2L ของผมสิครับ อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
kukiert03
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 19:24:15 »

ลืมอ่านว่าอยู่หาดใหญ่ คงหาไม่ยากนะครับการ์ด LPT แต่ที่ท่านซื้อมาตัวละ 50 บาทนี่...ไม่เคยเห็นเลยครับ Kiss

ประมาณนี้อะครับ
Cybernetic

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 19:34:50 »

อืมม ครับ ๆ นึกออกตั้งแต่ตอนสาย ๆ ละ ทีแรกผมไม่ได้อ่านให้ละเอียด เคยเห็นอยู่ครับ แบบนี้ผมไม่เคยใช้นะ เคยใช้แต่แบบการ์ด pci อันละ 4-500 ก็โอเคนะครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 20:13:42 »

Gigabyte กันเถอะครับ เง้อออ  drunk

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
Northbridge

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 21:02:47 »

ิอันนี้น่าจะำเป็นพวกสำหรับบอร์ดที่มี Controller อยู่แล้วมากกว่ามั้งครับ คือตัวบอร์ดนะ มีพอร์ต แต่ว่าไม่มีพอร์ต อ่ะ งงมะ

อ่านต่อนะครับ

แต่ถ้าบอร์ดไม่มีพอร์ต คือไม่มีคอนโทรลเลอร์ของเจ้าพอร์ต LPT เลยเนี่ย ก็คือ คงจะต้องไปซื้อแบบพวกการ์ด PCI มาใส่ครับ (กล่าวคือไม่มีที่เสียบสำหรับไอ้ในรูป)

MrHelix

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 21:06:43 »

intel dg41rq ตัวนี้มีครับ  lol
แต่สงสัยจะไม่ลงตัว  lol

S.T.A.L.K.E.R

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 23:51:58 »

Gigabyte กันเถอะครับ เง้อออ  drunk
+1 ครับท่าน เอิ๊ก  drunk

Q9450
EP45T-UD3P
GEIL 4G/1600Mhz
HD 3650 Sapphire+ASUS CF
Enermax EG465P-VE
LIAN LI
LG W2253TQ
kannDiff
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2009, 00:28:15 »

เอาไปเปลี่ยนดิท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์