หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: windows เน่าอีกแล้ว ช่วยที  (อ่าน 3721 ครั้ง)
TAE007
Vmodtech Member

kmolom@hotmail.com
« เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 21:00:09 »

ตามภาพเลยครับขึ้นตอนบู๊

อาการคือ ตอนแรกๆใช้ไปจะค้าง แล้วก็รีเซทเลย ขึ้นจอ ฟ้า ก่อน รหัส จำไม่ได้นะครับ

หลังจากบู๊ใหม่ก็ ขึ้นตามภาพเลย

อาการนี้เป็นก่อนและหลังผมลงวินโดวส์ใหม่ครับ นี้พึ่งลงมา 1 วันเอง ก็เป็นเหมือนเดิม วินโดวส์คนล่ะตัวนะครับ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 21:22:09 »

ไม้ตายของผม ขัดแรม oops
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 21:29:28 »

overclock รึเปล่า ถ้าใช่ลดความเร็วลงหน่อยครับ..อิอิกำ

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
dq-pb
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 21:31:34 »

ไม้ตายของผม ขัดแรม oops

ตามท่านว่าครับ
ลองขัด ram และย้าย slot ram ดูครับ อิอิอิ

รับfitting3/8จ้า
TAE007

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 22:42:23 »

ม่ายช่ายแรมล่ะครับ รู้ล่ะ HDD จะลาโลกล่ะ  drunk

ลองเ้ข้าไบออสดูไม่เจอเลย เปลี่ยนสายก็ไม่เจอลองเอามาเป่าฝุ่นที่ ช่อง SATA แล้วเสียบใหม่ติดซะงั้น ตอนนี้ต้องรีบหา อีกลูกมาสำรอง ไฟล์ก่อนไม่รู้จะเป็นที่ HDD หรือป่าวแล้ว เราจะเช็คได้ไงว่าเสียไม่เสีย ครับ
Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 23:02:26 »

ลองเอาไปเสียบกะเครื่องที่มีOSอยู่อีกลูกดูครับ ให้บูตลูกอื่นแล้วเข้าไปดุไฟล์ดูครับว่ายังอยู่และเข้าใช้งานปรกติได้หรือเปล่า ถ้าได้HDDก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
TAE007

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2009, 23:09:11 »

ตามรูปครับ สรุปมันไม่เน่าช่ายไหม ลองเช็ค ทั้ง 3 ลูกก็เหมือนกันครับ

แล้วตกลงมันเป็นที่อะไรหว่า หรือที่ แรม  drunk
Gigolo

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 08:02:06 »

ยังไงลองเช็คแรมดูครับว่ามีปัญหาหรือเปล่า ตามท่านข้างบน แต่ถ้าหากยังไม่หาย
ไม่รู้สเปคเครื่องท่านเป็นอย่างไร อาการเจอฮาร์ดดิสก์บ้างไม่เจอบ้าง ผมว่าดูที่ PSU ด้วยก็ดีครับ
จริง ๆ อาการแบบนี้ส่วนใหญ่จะเป็นที่แรมกับฮาร์ดดิสก์  ยังไงลองเอาฮาร์ดดิสก์ลูกอื่นมาลองลง os แล้วรันที่เครื่องนี้ดูครับว่าเกิดอาการเดียวกันหรือเปล่า
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 08:29:30 »

ม่ายช่ายแรมล่ะครับ รู้ล่ะ HDD จะลาโลกล่ะ  drunk

ลองเ้ข้าไบออสดูไม่เจอเลย เปลี่ยนสายก็ไม่เจอลองเอามาเป่าฝุ่นที่ ช่อง SATA แล้วเสียบใหม่ติดซะงั้น ตอนนี้ต้องรีบหา อีกลูกมาสำรอง ไฟล์ก่อนไม่รู้จะเป็นที่ HDD หรือป่าวแล้ว เราจะเช็คได้ไงว่าเสียไม่เสีย ครับ

แต่อาการอย่างนี้ที่ผมเจอ100%ไม่เคยเป็นที่HDDครับ

รับfitting3/8จ้า
TAE007

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2009, 14:31:31 »

แต่อาการอย่างนี้ที่ผมเจอ100%ไม่เคยเป็นที่HDDครับ

ครับ ผมตอนนี้ก็ลองใช้อยู่เรื่อยๆ ดี HDD ไม่ไป 55+  love
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์