หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับประโยคนี้  (อ่าน 6689 ครั้ง)
Chris
Vmodtech Member

Join me and you'll see the power of the dark side

« เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 13:44:41 »

เมื่อวานขับรถไปหาลูกค้า พอดีวิ่งตามหลังแท็กซี่คันหนึ่ง สังเกตุเห็นประโยคที่เขียนไว้หลังรถว่า

''คนดีต้องมีเงินให้ใช้ ถึงจะเรียกว่าเป็นคนดี''

ท่านคิดยังไงกับประโยคนี้บ้าง?

ปล.อย่าแสดงความคิดเห็นแรงนะครับ เดี๋ยวผมโดนหมากัดอีก ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2009, 14:03:49 โดย Chris » บันทึกการเข้า
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 13:57:18 »

ฟักแม้วครับ อิอิ กำ เดี๋ยวไว้คิดออกเชิงปรัชญา จะมาให้คำนิยามต่อ  lol

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 14:10:26 »

มันเป็นเรื่องที่ฝังรากลึกในสังคมไทยแล้วครับ โดยเฉพาะในกลุ่มรากหญ้า

เคยไปลองคุยๆดู ก็มีส่วนถูกของเขานะครับ ให้คนที่ไม่แจกเงินเข้าไปทำงานมันก็โกง

สู้เลือกคนที่แจกเงินดีกว่า เพราะยังไงมันก็โกงเหมือนกันหมด เอาพวกชอบแจกเงินให้ใช้ ให้กู้ดีกว่า อิอิกำ

สรุปแล้วทั้งประเทศเป็นเหมือนกันหมด เห็นแต่ประโยชน์ส่วนตัว ปากอ้างรักชาติ

แต่จริงๆรักแต่ผลประโยชน์ส่วนตัวกันทั้งนั้น เป็นกันหมดทุกชนชั้น ทุกอาชีพ

ทางแก้ไม่มี เพราะเป็นเหมือนกันหมด drunk

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
yuki_kaze

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 14:19:28 »

เขาคงเห็นว่าใครๆก็โกง แต่ใครโกงแล้วเอามาแบ่งกันบ้างก็น่าจะดีที่สุด(ในสายตาของเขา)

ก็คงจริงที่ว่าใครๆก็โกง

แต่มันแปลกไหมที่เวลาเราซื้อของ แม้ทอนเงินให้เราผิดไป(ได้น้อยกว่าเป็นจริง)เพียง5บาท

เรายังทักท้วง แต่พอเรื่องทุจริตหลายๆคนกลับเห็นเป็นเรื่องไกลตัว เราทำอะไรไม่ได้หรอก

ถ้าทุกคนสนใจการเมือง รู้จักผลประโยชน์ชาติ-ผลประโยชน์ส่วนตัวมากขึ้น ประเทศไทยจะมีสภาพความเป็นอยู่ดีกว่านี้มาก

สงสารประเทศนี้ที่มีคนไทยมาอยู่ครับ มันดีเกินไป

สำหรับผมต้องยอมรับว่าก่อนจะทำงานไม่ค่อยสนใจการเมืองเลย

แต่หลังจากที่มีบุคคลๆหนึ่งทำการเกินตัวจนทำให้ผมมาสนใจการเมืองมากขึ้น

ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าทุกคนช่วยกันเปลี่ยนแปลงได้ มีส่วนร่วมกับการเมืองได้ ช่วยให้ประเทศดีขึ้นได้

ไม่ใช่แค่รอกา-รับเงิน อะไรแค่นั้นครับ

แค่ทุกคนรู้ทันนักเลือกตั้ง แค่นี้ทุกอย่างจะเปลี่ยนไป จะไม่ต้องมานั่งรอรับเงินภาษีของตัวเองที่โดนโกงไปอีกครับ

ปล.ทนไม่ได้กับไอ้มะเร็งไข่นี่มากที่สุด

แต่ก็ต้องขอบคุณไอ้นี่ที่หลังจากยุคนี้แล้วการตรวจสอบต่างๆจะเข้มข้นอย่างมากแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2009, 14:22:18 โดย yuki_kaze » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 14:44:37 »

:lol:555555 อบต.ก้อยังหัวละ 100-1000 เลยครับ แล้วแต่พื้นที่
มองดูดีๆ ไม่รู้เค้าิคิดได้ไง ปากอ้างว่าประชาธิปไตย ประชาธิปไตยที่ใช้เงินซื้อ เรียกว่าประชาธิปไตย พจนานุกรม เขียนแบบนี้รึป่าว5555 drunk เลือกสส. อบต.คร่าวที่แล้ว ผมกาผิดเบอร์ครับ  out พวกจ่ายตังก้อซวยไป 555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2009, 14:54:29 โดย cicimaru » บันทึกการเข้า

yoshiki

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 14:57:58 »

โจ่งแจ้งเลยแฮะ อิอิ เดวมันก็เป็นมะเร็งไข่ดันตาย5แล้วครับ  lol
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 15:03:05 »

พระบรมราโชวาท ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
( พิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ ครั้งที่ 6 ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 11 ธันวาคม 2512 )

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี
ไม่มีใครจะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด
การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติ สุขเรียบร้อย
จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากอยู่ที่การส่งเสริมให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง
และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ
ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้"

ความคิดเห็นนี้การเมืองครับ และเห็นใจสังคมนั้นที่คิดแบบนี้ แสดงให้เห็นว่าสังคมนั้นมีปัญหาเสียแล้ว

ขึ้นอยู่กับว่าใครมองครับ ส่วนตัวผมไม่คิดว่ามันดีครับ

ก็คิดกันแค่ว่า มันเข้าไปก็โกงกันหมด สู้เลือกคนที่ให้ตังดีกว่า

เป็นเพราะความคิดอย่างนี้ต่อๆกันมามันถึงเป็นแบบนี้

แล้วทำไมเราไม่คิดบ้างว่าไอ้พวกที่โกงกินนะมันโกงกินตังเรา

ทำไมเราไม่คิดว่า เงินที่เราจ่ายภาษีนะเป็นเงินเก็บสร้างบ้านของเราเอง

หรือว่าท่านรับได้ที่มีคนโกงเงินสร้างบ้านเราเอง

บ้านเราก็เหมือนประเทศ

เงินเก็บก็เหมือนภาษีที่เราต้องจ่าย

แล้วไอ้พวกที่มันโกงกินนะ มันกำลังโกงกินเงินเก็บสร้างบ้านเราอยู่

ที่เป็นอยู่อย่างนี้ก็เพราะมีพวกเลวๆได้เป็นใหญ่ไม่ใช่เหรอครับ

เราไม่ได้ร้องขอให้มันทำงานให้เรานะครับ

แต่เราจ้างพวกมันให้ทำงานนะครับ ไม่ได้ให้ทำงานฟรีๆ

คิดแต่จะเข้ามาหาผลประโยชน์ก็ไม่ควรที่จะมาเป็นครับ

อยู่นอกสภาหรือแถวสวนลุมดีกว่าครับ

แก้ไขสีข้อความครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2009, 15:10:02 โดย dq-pb » บันทึกการเข้า

รับfitting3/8จ้า
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 17:40:00 »

พระบรมราโชวาท ของ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
นี่ สามารถนำมาใช้ได้เสมอ ได้ฟังแล้วคิดตามและรู้สึกดี love
kim

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 19:47:28 »

สังคมมันแหลกเหลวไปแล้วเมืองไทย

ขาดคนกล้า ขาดคนมีคุณธรรม ขาดศีลธรรม หน้าตัวเมียทั้งนั้น unlove
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 19:52:04 »

สังคมมันแหลกเหลวไปแล้วเมืองไทย

ขาดคนกล้า ขาดคนมีคุณธรรม ขาดศีลธรรม หน้าตัวเมียทั้งนั้น unlove
ผมไม่้เชื่อครับ คนกล้า คนมีคุณธรรม มีครับ แต่ถูกบังไว้ด้วยระบบของมือมารแทบจะ 100% อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 20:49:54 »

ผมไม่เชื่อครับ คนกล้า คนมีคุณธรรม มีครับ แต่ถูกบังไว้ด้วยระบบของมือมารแทบจะ 100% อิอิกำ  lol

ตามขอนแก่นว่าครับ

คนดีแต่ไม่มีเครื่องมือก็ไม่สามารถทำอะไรได้ครับ

รับfitting3/8จ้า
Red devil tr.

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 21:23:30 »

ต้องให้คนดีเป็น ผู้กล้าและให้เขาถือดาบอาญาสิทธ์ เพื่อปราบพวก ผีห่าที่มาทำอัปรีย์ต่อบ้านเมืองเราให้ตายตกไปตามกัน (รวมทั้งครอบครัวมันดัวย) ปล.ต้ิองให้ท่าน.เป๋าปุนจิ้น กลับมาเกิดในแผ่นดินไทยดัวยน่ะ  สาธุ.. slap
yuki_kaze

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 21:46:38 »

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณkimนะครับ

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
สบาย-สบาย

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 22:52:33 »

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าน้อยจะถอยจม...ผู้ดีจะเดินตรอก...ขี้ครอกจะเดินถนน

ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วครับ รออีกนิดนะตะเอง ... อิอิ

Red devil tr.

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กันยายน 2009, 23:08:21 »

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าน้อยจะถอยจม...ผู้ดีจะเดินตรอก...ขี้ครอกจะเดินถนน

ใกล้เข้าไปทุกทีแล้วครับ รออีกนิดนะตะเอง ... อิอิ
ต้องช่วยกันอย่าให้มันเกิดขึ้นครับ..
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์