หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ✿.。.:* ┅┅ อยู่ไฟหลังคลอด ┅┅ *.:。✿  (อ่าน 1035 ครั้ง)
spf16_lucky
Registered User
*

« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2014, 19:18:27 »

✿.。.:*อยู่ไฟหลังคลอด*.:。✿

อยู่ไฟ หลายๆคนคงจะสงสัยกันอย่างแน่นอนครับว่าคืออะไร แล้วทำไมต้องอยู่หลังคลอดด้วยล่ะ
อยู่ไฟนั้นเป็นวิธีประเพณีดั้งเดิมมาตั้งแต่โบราณครับ โดยการอยู่ไฟนั้นจะช่วยทำให้แผลของแม่นั้นที่เกิด
มาจากการคลอดลูกนั้นหายเร็วขึ้นครับ ในสมัยก่อนนั้นการอยู่ไฟก็คือให้ผู้หญิงที่พึ่งคลอดลูกเสร็จนอนใกล้ๆ
กับเตาไฟร้อนๆ ก็เรียกว่าอยู่ไฟแล้ว แต่ว่าในปัจจุบันนี้หลายๆคนใช้การเข้าตู้อบหรืออะไรต่างๆแทนครับ
การอยู่ไฟหลังคลอดนั้นมีจุดประสงค์เนื่องจากว่าร่างกายของแม่นั้นหลังจากที่คลอดลูกออกมาแล้วจะทำให้
เสียเลือดมาก และ ทำให้ร่างกายไม่สมดุลครับ จึงทำให้มีการอยู่ไฟโดยใช้ความร้อนให้อุณหภูมิสูงขึ้นเพื่อที่
จะฟื้นฟูสภาพร่างกายหลังจากเสียเลือด อีกทั้งการอยู่ไฟนั้นยังช่วยในการที่จะให้มดลูกเข้าอู่เร็วขึ้น ซึ่งการที่
มดลูกเข้าอู่เร็วขึ้นก็หมายถึงว่ามดลูกกลับไปอยู่ในสภาพเดิมครับ แน่นอนว่าการอยู่ไฟที่เป็นวิธีโบราณสามารถ
ช่วยได้เป็นอย่างดีเลยทีเดียว การอยู่ไฟนั้นนอกจากจะได้ประโยชน์ดังที่ได้กล่าวไปแล้วนั้น การอยู่ไฟยังช่วย
ในการกระตุ้นน้ำนมด้วยครับ ทำให้เกิดการสร้างน้ำนมในแม่มากขึ้นแน่นอนว่าย่อมส่งผลดีต่อตัวของลูกน้อย
อย่างแน่นอนครับ

✿  ปกติแล้วนั้นการอยู่ไฟมักจะใช้ร่วมกับสมุนไพรเป็นหลักครับเพราะหากมองไปถึงในยุคโบราณแล้วนั้น
แทบไม่มีใครชี้ชัดได้เลยว่าการอยู่ไฟนั้นมีที่มาเป็นอย่างไรแต่ในปัจจุบันนี้เรามักจะใช้การอยู่ไฟนั้นร่วมกับการใช้
สมุนไพรเพื่อมีประโยชน์ในหลายๆอย่างที่เพิ่มมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการสครับผิวช่วยทำให้ผิวดีขึ้น นวดกดจุดคลาย
เส้นเพื่อให้ผ่อนคลายมากขึ้นการอยู่ไฟในปัจจุบันนี้ต้องทำด้วยความระมัดระวังและควรปรึกษาแพทย์ก่อนเป็น
หลักครับ โดยเฉพาะเครื่องมืออยู่ไฟฉบับใช้ในบ้านนั้น แม้จะมีข้อดีตรงที่สะดวกและพกพาง่ายแต่ควรจะปรึกษา
ผู้ผลิตหรือแพทย์ก่อนใช้งานครับ อีกทั้งการอยู่ไฟในปัจจุบันนี้เนื่องด้วยอากาศที่ร้อนอบอ้าวทำให้มีหลายๆคนคิด
ว่าไม่ต้องอยู่ไฟก็ได้ แต่กลับกันแล้วนั้นการอยู่ไฟนั้นสำคัญอย่างมาก ยังมีมากมายหลากหลายความคิดเห็นที่
กล่าวว่าถ้าหากไม่ได้อยู่ไฟแล้วจะทำให้ไม่สามารถโดนน้ำเย็นได้สักเท่าไร ซึ่งตรงนี้ก็ไม่ยืนยันแต่จากคนใกล้ตัว
ล้วนบอกว่าจริงแท้และแน่นนอนครับ ดังนั้นเห็นแล้วไหมครับว่าการอยู่ไฟนั้นแม้จะเป็นวิธีที่ค่อนข้างโบราณ เก่า
มากสำหรับในปัจจุบันนี้แต่มันก็ยังสามารถที่จะตอบโจทย์ของแม่ที่พึ่งคลอดลูกได้เป็นอย่างดีและยังช่วยในการ
ส่งเสริมสุขภาพของแม่ด้วยนะครับ

E-mail  ❤♡  [email protected]

ติดตามต่อได้ที่  ❤♡   http://www.panthaidelivery.com/

สนใจติดต่อ  ❤♡  02-956-0719 , 02-927-0881 , 086-567-4203

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์