หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำกล้อง SLR สำหรับมือใหม่ทีครับบบ  (อ่าน 10887 ครั้ง)
Birdza
Registered User
*

kakaza_bird@hotmail.com
« เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 22:53:08 »

ท่านที่มีความรู้เรื่องกล้อง SLR ช่วยแนะนำทีครับ ว่าจะเล่นตัวไหนดี
ที่งบไม่เกิน 23000 อะครับ ป.ล.สำหรับมือใหม่นะครับ อิ อิ rules rules
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 23:02:57 »

Nikon D60 ครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Birdza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กันยายน 2009, 23:18:36 »

ผมก็มองไว้เหมือนกันครับตัวนี้ ถ้าเทียบกะตัวนี้ละครับ Canon EOS 500D เปนไงบ้าครับ
dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 01:25:19 »

D5000 ประกันร้าน เกินงบมาพันเดียว digilife great

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วราคาอยู่ในงบเลย แบบนี้ต้องลองไปต่อดูอีกที..อิอิ rules

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 06:23:31 »

ผมเชียร์ Nikon ครับ
เท่าๆที่เล่นๆดู Canon สมรรถนะสูงก็จริง แต่ในการรีดพลังมันออกมา ยากครับ  lol
แต่ Nikon เป็นอะไรที่ง่าย ไดนามิกสูง อิอิกำ  lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 07:57:32 »

ผมก็มองไว้เหมือนกันครับตัวนี้ ถ้าเทียบกะตัวนี้ละครับ Canon EOS 500D เปนไงบ้าครับ

แคนน่อนก็ดีครับ เลนส์และอุปกรณ์เสริมราคาถูก ศูนย์บริการดี ถ่ายพอตเทตก็แจ่มครับ สาวๆชอบชวนไปถ่ายรูปแน่ๆเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 08:23:50 »

ผมเชียร์ Canonครับ
ภาพจะสวยมันอยู่ที่
คน50%
กล้อง50%
อิอิ
บางคนกล้องเทพ แต่ฝีมือห่วย ถ่ายภาพมาก็พอดูได้นะ  แต่คนฝีมือดี ใช้กล้องไม่แพง ภาพก็ออกมาดูได้ ^^
Birdza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 18:50:33 »

D60 เลิก หรือ D3000 ดีอะครับ
เพื่อนผมมันเชียร์ D3000 มันบอกว่า D60 เก่าละ อิอิ Cool Cool
Northbridge

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 20:31:07 »

อ่านแล้วจะว่าอยากก็อยากตอบ ไม่อยากตอบก็ไม่อยากตอบ

คำถามโลกแตก ๕๕๕๕ มันไม่เหมือนคำถาม Intel กะ AMD นะครับ เพราะทุกวันนี้มันมีคำตอบในตัวของมันอยู่แล้ว

เอาเป็นว่า ชอบตัวไหน ซื้อตัวนั้น ก็แล้วกัน 555

ใครว่าอุปกรณ์นิคหายาก ไม่จริงครับๆ แค่แคนนอนเค้าการตลาดดีกว่า ทำของออกมาได้ครอบคลุมการใช้งานของผู้ใช้ทุกระดับ แต่ถ้าถามถึงคุณภาพ ส่วนตัวผมจะ bias ไปทางนิคเล็กน้อยนะครับ  gasp

แต่ซอฟท์แวร์ของนิค ผมรับรองได้ว่า เป็นที่ 1 แน่ๆ ถ้าได้ลองใช้ดู อย่างพวก Capture NX นี่ สุดยอดครับ รวมไปถึงซอฟท์แวร์ในกล้อง เข่นพวก Active D lighting lol

แต่ถ้าถามชั่วโมงนี้ระหว่าง D3000 กะ D60 ผมเลือก D3000 ครับ จุดโฟกัสเยอะกว่า ใหม่กว่า สดกว่า ฮิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2009, 20:33:41 โดย Northbridge » บันทึกการเข้า

Birdza
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 21:29:54 »

อ่านแล้วจะว่าอยากก็อยากตอบ ไม่อยากตอบก็ไม่อยากตอบ

คำถามโลกแตก ๕๕๕๕ มันไม่เหมือนคำถาม Intel กะ AMD นะครับ เพราะทุกวันนี้มันมีคำตอบในตัวของมันอยู่แล้ว

เอาเป็นว่า ชอบตัวไหน ซื้อตัวนั้น ก็แล้วกัน 555

ใครว่าอุปกรณ์นิคหายาก ไม่จริงครับๆ แค่แคนนอนเค้าการตลาดดีกว่า ทำของออกมาได้ครอบคลุมการใช้งานของผู้ใช้ทุกระดับ แต่ถ้าถามถึงคุณภาพ ส่วนตัวผมจะ bias ไปทางนิคเล็กน้อยนะครับ  gasp

แต่ซอฟท์แวร์ของนิค ผมรับรองได้ว่า เป็นที่ 1 แน่ๆ ถ้าได้ลองใช้ดู อย่างพวก Capture NX นี่ สุดยอดครับ รวมไปถึงซอฟท์แวร์ในกล้อง เข่นพวก Active D lighting lol

แต่ถ้าถามชั่วโมงนี้ระหว่าง D3000 กะ D60 ผมเลือก D3000 ครับ จุดโฟกัสเยอะกว่า ใหม่กว่า สดกว่า ฮิๆ
โออออ บรรลุเลยท่าย Cool Cool Cool Cool Cool
tpp
True Love Always

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 23:00:04 »

จขกท ใช้คีย์บอร์ดโลจิถอกแน่เลยครับ อิอิ กำ

ผมเลือกแคนนอนนะ ชอบสีมัน

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 23:04:56 »

จขกท ใช้คีย์บอร์ดโลจิถอกแน่เลยครับ อิอิ กำ

ผมเลือกแคนนอนนะ ชอบสีมัน

เอ้า นึกว่าน้าจะชอบโอลิมปัส เพราะสีมันออกเข้มแก่ๆ  rofl

dazeb

"A half-truth is a whole lie"

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 23:11:38 »

รุ่นไหนก็ดีแต่ซื้อทั้งทีเอาD90ไปเริ่มต้นก็ดีนะครับ 
ปล.ถ้าเงินถึงผมอยากเป็นโปรอุปกรณ์ครับ ถ่ายไม่เก่งช่างมัน..อิอิกำ out

แรงไม่เว้นวันหยุดราชการ
tpp
True Love Always

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2009, 23:57:19 »

กำ อิอิ

หาได้ไวไวครับ ^^
enter116
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2009, 16:38:46 »

ถ้าจำไม่ผิด นี่บอล นครฐม อ๊ะป่าว

เล่นนิกก็เชียร์นิกเนอะ 555

ผมว่า ลองไปจับดูทั้งสองค่ายเลยดีกว่า พกตังไปด้วย คนมีตังค์ขอร้านลองเค้าคงไม่ว่า

ส่วนจะถนัดใช้แบบไหนก็เลือกแบบนั้นเลยครับ

กล้องใหม่กล้องเก่า มือใหม่มือเก่า มันก็ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนครับ กล้องเก่าแต่ฝีมือเก๋ามีเยอะแยะไป อิอิ lol lol

ID เดิมป๋มหายไปหนาย...
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์