หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแดนซ์กันคะรับ  (อ่าน 8035 ครั้ง)
cicimaru
ประธานกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

กลุ่มแก๊งค์

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 23:15:25 »

rofl  lol
Dr. Alban - No CokeDQ | by Aeva

cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 23:23:07 »

lol อีก เพลงป่ะไร วัยทองรำลึก
U Can't Touch This - MC HammerDQ | by Aeva

Vanilla Ice - Ice Ice BabyDQ | by Aeva

rofl

beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 00:09:52 »

อิอิ สมัยลุงเฃนใส่ขากระดิ่งเลยนะครับเนีย อิอิ
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 00:18:22 »

นี่น่าจะเป็นเพลงสมัยลูกน้าเชนเป็นวัยรุ่นนะครับ  jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
zaddman

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 00:20:15 »

โอย...สมัยผมหัดเต้นเบรคแดนซ์ ยุคแรก ๆ เลยยย....ตอนนี้แก่ล่ะ  lol
แจมด้วยละกัน คุคุ
House Of pain - Jump Around Music VideoDQ | by Aeva

Kriss Kross - Jump (Best Quality)DQ | by Aeva
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 00:29:18 โดย zaddman » บันทึกการเข้า

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 00:33:36 »

คลาสสิคซะ   lol

ทำเป็นเล่นไปตอนนี้กำลังกลับมาฮิตนะ hiphop แบบ old school เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 00:35:08 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

zaddman

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 00:59:34 »

ทำเป็นเล่นไปตอนนี้กำลังกลับมาฮิตนะ hiphop แบบ old school เนี่ย

ผมว่าฮิบสมัยก่อนเจ๋งก่า...เดกรุ่นใหม่ ๆ   รุ่นเก่า ๆ แนวทางมันเด่นชัดกว่า...เยอะ ไม่หลงแนวสุด ๆ จริงม่ะคุคุ

ผมมันบ้าหลุดโลก ใครจะว่าผมต๊อง เรื่องของคุณ ความสุขมันอยู่เราเป็นตัวเรา ไม่ใช่การหลอกตัวเอง
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 03:54:56 »

ผมว่าฮิบสมัยก่อนเจ๋งก่า...เดกรุ่นใหม่ ๆ   รุ่นเก่า ๆ แนวทางมันเด่นชัดกว่า...เยอะ ไม่หลงแนวสุด ๆ จริงม่ะคุคุ

ปล. ref นี้ไว้สำหรับแลกเปลี่ยนแนวคิดทางดนตรีกับ p' zadd นะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า
ผมพากระทู้หลงทาง ฮ่าๆๆ

ร่ายยาวอีกแล้ว เก็บกด ฮ่าๆๆๆ

โดยความเห็นผมตอนนี้ hip hop มันถึงทางตัน เพราะว่าตอนนี้นักร้อง idol hip hop ไม่มีคนไหนเด่นๆ
งานเด่นๆเลย 50 cent eminem ออกมางานก็ซ้ำซาก ฝ่าทางตันไม่ได้ จะมีก็แต่ akon ที่ฝ่าทางตัน
และพาค่ายรอด ออกไปทาง electro sound เลย ส่วนไอ้ lil wayne นี่ ก็ไม่รู้ดังได้ไง ผมว่ามันร้อง
hip hop ได้ค่อนข้างน่ารำคาญมาก เสียงเหมือนพวกคนเมามาม่า - -"
ตอนนี้ วัฒนธรรม hip hop ก็ได้บวก sound electro กลับไปพัฒนาทาง culture ของตัวเอง
โดยศิลปินที่คุณๆจะได้ฟังกัน ก็จะมี Pitbull แห่ง ultra record , Akon , Flo rida , Kanye West

ส่วน hip hop ในบ้านเราล่ะเป็นยังไง บอกได้เลยว่า มีดีเจที่ feel เพลงถึงขั้นไม่กี่คน ถ้าบ้านเรา
ผมยกให้ Dj Mister Mhmee (หรือ พี่หมี) นี่เป็น idol เลย เพราะฟังจากที่อาจารย์ผม และดีเจที่เปิด house ชั่วโมงบินระดับ 10ปี สองสามคนบอกว่า พี่หมีนี่ เปิดเพลงในงานปาร์ตี้ได้จี๊ดมาก คนไม่ชอบ hip hop เจอแกเปิด hip hop นี่ ยังเต้นได้เลย (ไว้มีโอกาสผม ผมต้องลองไปฟังสักครั้งนึง ในงานปาร์ตี้)

ส่วนจากการที่ได้ผ่านร้านได้ไปฟัง route 66 และก็ inch club ผมมองว่า บางที mc แจมมากไปทำให้ feel เพลงหลุดไปเยอะเหมือนกัน เพลงอารมณ์ดิบๆ ของ hip hop  style gangsters เจอเสียง mc ที่ฟังแล้วมันไม่ได้เข้า กับเพลงแจมมานี่ เซ็งเป็ดได้เหมือนกันนึกในใจว่า "ดอกนี้ไม่ต้อง rap สดก็ได้นะลูกพี่"

theme เพลงที่ผมชอบสำหรับ hip hop ที่เปิดที่ torrent move และ cosmo neo จะเป็น sound
แบบนี้ครับ

โดยส่วนตัวผมมองว่า culture hip hop ในบ้านเราพังแหลกเหลว เพราะร้านที่ผุดเกิดที่รัชดา
อาจจะใช่ว่าเป็นย่านที่ทำให้ hip hop ในบ้านเราบูม แต่ผมไม่ได้มองว่าแต่ละร้านเปิดเพลงได้แบบ
เป็น style hip hop แท้ๆเลย บางร้าน skill dj ไม่ถึง scratch มาแทนที่จะเท่ห์กลายเป็นแป๊กซะงั้น
และแนวเพลงกลายเป็น variety ปนเป กันไปซะส่วนมาก การทำงานหน้างานของดีเจ
dj ไม่สามารถเล่นเป็น theme เพลงต่างๆ เป็นช่วงๆได้ เช่น hip hop gangster feel ,
Goa hip hop ,  ต้อง+เพลงตลาด เพลง pop เพลงเกาหลี เพลงร๊อค ตามกระแสเข้าว่าไปอีก
กลายเป็นว่า ไม่ได้เล่นตาม character ที่มันควรจะเป็น วัฒนธรรมการฟังเพลงบ้านเราจึงขอบอกได้เลยว่า
ฟังแบบผิดๆ เพราะความจริง hip hop มันควรจะ match กับ R n B มากกว่า คือ ไล่ feel จาก R n B
สู่ theme hip hop ซ้ำร้ายดีเจยังงานเข้า ถ้าเปิดแล้วคนไม่เข้าร้าน โดนเด้งอีก โหะๆ กรรมแท้ๆ เมืองไทย
แม้แต่ร้านชั้นนำในเมืองไทย ผมยังฮาไม่หาย เดินผ่านไป เจอเปิด nobody ฝรั่งมันคงงงตายชัก 555+

มันควรเป้นรูปแบบนี้ R n B (warm floor) - hip hop - diva sound(ex Madonna, Katdeluna ,
Lady GaGa) + Hip Hop Hibeat - Electro House

จากที่ลองโหลด mz hip hop chart มาฟังเล่นๆคัดเพลงเปิดใน radio internet ขำๆ
ตอนนี้ก็เห็นมีการพัฒนา sound แบบ old school มากขึ้น ความจริงถ้าเล่นไปใน sound นี้นะ
เท่ห์สะบัดเลย มีการเต้น b boys กลางฟลอร์ (ถ้าเป็นเมืองนอกจะมี dance battle)
+ skill Dj scratch เช่นหลัง เปิด jump around ระหว่างต่อเพลงต่อไป ดีเจโชว์ skill scratch
การเล่น sound old school นี้ จะทำให้ต่อยอดไปยัง sound break and d n b ได้อีก

ปล1.ไม่ได้เีรียนสาย hip hop มานะครับ แต่ฟัง mix dj เมืองนอกมาบ้าง
เรียนแต่สาย house mixing มา ถ้ามีเวลาก็อยากไปต่อยอดสาย hip hop เหมือนกัน
อยากเปิดให้เป็นหมดทุกอย่างแหล่ะ เพราะชอบ ไม่ได้แบ่งแยกว่ากุต้องแนวนี้เท่านั้นครับ
กระผมชอบหมดแหล่ะ

ปล.2 dj ono feel เพลงที่เคยฟังจากแผ่นfeelเพลงดีนะ แต่เล่นที่ร้านไม่ค่อย peak เท่าไหร่
อาจเพราะว่า mc เทพที่ร้าน route66 เยอะไป อิอิ กำ

ปล.3 จะอ่านหมดมั้ยเนี่ย เยอะจัด ฮ่าๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 12:02:12 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

kim

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 06:42:13 »

บ้านเราจะมีใครสักกี่คนที่เข้าใจ

มีแต่ HipHop พันธุ์ทาง unlove
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 08:08:14 »

บ้านเราจะมีใครสักกี่คนที่เข้าใจ

+1 Kiss
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 09:28:00 »

+1 Kiss
lol สำหรับผม hip hop ลูกทุ่ง ป๊อป แจส อาร์แอนบี หมอลำ ร๊อค มันเป็นแค่จังหวะที่ต่างกันไป เพลงที่ดี ทำให้เรารู้สึกร่วมไปกับเพลงแค่นั้นพอแล้ว หลายๆครั้ง ทีผมได้ยินเสียงแมลง เสียงนก เสียงน้ำตก ผมยังว่ามันเพราะเลย
 great พันธุ์ทาง กับ Crazy ล่ะ ไม่ได้ต่างอะไรกันหรอกครับ ใจท่านแค่อยากแบ่งแยกตัวเองให้แตกต่าง
 rofl มุมมองด้านดนตรีผมเปลี่ยนไปเพราะดูหนังเรื่อง Highway star ของเกาหลีครับ ชื่อไทย ปฏิบัติการฮาล่าฝัน ของนายเจียมเจี๊ยม ลองไปหาดูนะครับ เพลงเพราะดี
เมื่อก่อนผมคิดว่า
ลูกทุ่ง เพลงอะไรว่ะเชยฉะมัด เนื้อเพลงเปลี่ยนแต่ทำนองเหมือนเดิม
ร๊อก เพลงอะไรว่ะเอาแต่แหกปากตะโกน
เพื่อชีิวิต เพลงอะไรว่ะ ฟังแล้วแมร่งตีกันทุกที กุ่ยฟัง
หมอลำ เพลงอะไรว่ะ ลาวบ้านอก
ฮิบฮอป เพลงหรือมันท่องคาถา บ่นอะไรของมัน
ตอนนี้ผมฟังได้ทุกแนว ครับ

beerking

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:53:44 »

อิอิ  กว่าจะอ่านจบ  ตาลายเลยครับ great
tccx
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.ท

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 13:22:31 »

เกิดไม่ทันอะ  whistle

Samaung TCCX
Sansiro AcMilan
ปีนี้อยากได้แชมป์กัลโช่วะ
cicimaru

กลุ่มแก๊งค์

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 13:37:03 »

เกิดไม่ทันอะ  whistle
lol งั้นน้าต้องนี้เลย
ออกมาเต้น : ติ๊ก ชีโร่DQ | by Aeva

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 13:39:16 »

แถมมอีก ให้ลูกน้าเชน

too Legit to quitDQ | by Aeva

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์