หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนซื้อพรมปูพื้น ควรพิจารณาดังต่อไปนี้ก่อน ^_^  (อ่าน 922 ครั้ง)
goten
Vmodtech Member

« เมื่อ: 17 มีนาคม 2017, 11:08:36 »

พรมปูพื้น เป็นของตกแต่งบ้านที่ได้รับความนิยมมาอย่างช้านานตั้งแต่อดีตและยิ่งในปัจจุบัน ยิ่งได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะมันคือของตกแต่งบ้านที่มีความหรูหราและเพิ่มความสวยงามให้กับบ้านเราได้เป็นอย่างมาก และไม่ใช่แค่กับบ้านเท่านั้น ไม่ว่าที่ไหนก็แล้วแต่ ล้วนแล้วแต่เลือกใช้พรมปูพื้น เพื่อตกแต่งพื้น อาทิ โรงแรม, สถานที่จัดงานอีเวนท์และอื่นๆ เพราะมันเป็นอะไรที่ดูดีเป็นอย่างมากนั้นเอง มันจึงค่อนข้างจะได้รับความนิยม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเราต้องการซื้อมันเพื่อมาใช้กับบ้านของเรา ควรก็ควรจะต้องรู้อะไรบางอย่างเกี่ยวกับมันเสียหน่อย เพราะพรมแต่ผืนนั้น ราคาไม่ใช่ถูกๆ เลยทีเดียว ดังนั้น อ่านบทความนี้ก่อนนะครับ แล้วค่อยซื้อ ^_^

ข้อควรพิจารณาก่อนเลือกซื้อพรมปูพื้น

1. วัสดุที่ในการผลิต สำหรับข้อแรกนี้ถือว่าค่อนข้างสำคัญนะครับ เพราะวัสดุที่ใช้ในการผลิตพรมปูพื้น มันมีอยู่หลายชนิดด้วยกัน และแต่ละชนิดก็มีคุณสมบัติที่แตกต่างกันไป เช่น ป้องกันน้ำ ป้องกันรอยเปื้อนหรือเมื่อเปื้อนแล้วทำความสะอาดได้ง่าย เน้นความหรูหรา เป็นความนุ่มลื่น เป็นต้น คุณสมบัติเหล่านี้ไม่ได้มีในวัสดุทุกชนิดที่ใช้ในการผลิตพรมนะครับ พรมปูพื้นที่ใช้วัสดุในการผลิตหนึ่งอย่าง ก็จะมีคุณสมบัติ 2-3 อย่างเท่านั้น เพราะฉะนั้นในการเลือกซื้อ เราควรต้องพิจารณาถึงเรื่องเหล่านี้ด้วย

2. สีและลวดลายของพรมปูพื้น เรื่องของสีและลวดลายนั้น จริงๆ แล้วมันก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลล้วนๆ แต่กระนั้นแล้ว มันก็ยังจะต้องแนะนำก่อนหน่อยครับ เพราะในความเป็นจริงแล้ว เวลาที่เราตกแต่งบ้านด้วยพรมนั้น เราควรคำนึงถึงเฟอร์นิเจอร์และสิ่งของต่างๆ ที่อยู่ภายในห้องหรือพื้นที่เราต้องการใช้พรมด้วย เช่น ถ้าหากเฟอร์นิเจอร์และของตกแต่งบ้านอื่นๆ ในห้องรับแขกมีโทนสีเข้ม เราก็ควรเลือกใช้พรมปูพื้นสีเข้ม เพราะมันจะทำให้ดูกลมกลืนไปกับเฟอร์นิเจอร์และของตกแต่ง แต่ถ้า เราอยากให้พรมเด่นขึ้นหรืออยากให้เฟอร์นิเจอร์และของตกแต่งเด่นขึ้นมา เราก็ควรเลือกใช้พรมที่มีสีและลวดลายที่ตัดกับเฟอร์นิเจอร์และของตกแต่งบ้านอื่นๆ แบบนี้เป็นต้นครับ

3. เราต้องการใช้พรมปูพื้นกันส่วนไหนของบ้าน อันนี้เป็นเรื่องสำคัญมากๆ นะครับ เช่น ถ้าเป็นห้องนอนเราสามารถที่จะใช้พรมแบบไหนลายไหนหรือสีไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นห้องรับแขกเราก็ควรเลือกพรมที่ดีเสียหน่อย ดูแล้วมีมูลค่ามีราคาและหรูหราก็จะได้ เพราะห้องรับแขกนั้นเป็นหน้าเป็นตาของบ้านเรา เราควรตกแต่งห้องรับแขกให้แขกผู้มาเยือนรู้สึกประทับใจด้วย

จากที่ได้กล่าวมาทั้งหมดในข้างต้น ผมคิดว่าหลายๆ คนคงพอจะได้แนวทางในการตัดสินเเพื่อซื้อพรมไปบ้างแล้ว แต่ถ้าใครยังไม่ชัดเจนก็สามารถเข้าไปดูสาระดีๆ เกี่ยวกับพรมได้ที่เว็บไซต์นี้เลยครับ พรมปูพื้น.net และเว็บไซต์นี้เค้ายังมีพรมจำหน่ายในราคาถูกด้วยนะครับ ลองเข้าไปดูกันได้ครับ
goten

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มีนาคม 2017, 22:24:50 »

ตามต่อสอบถามได้ตามลิงก์เลยครับ
goten

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2017, 23:16:48 »

สนใจติดต่อได้ตามลิงก์เลยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์