หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อควรคำนึงก่อนซื้อสายไฟมาใช้ด้วยตนเอง  (อ่าน 988 ครั้ง)
goten
Vmodtech Member

« เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2017, 09:42:27 »

หากเราจะพูดถึงวัสดุที่ถือได้ว่าเป็นความจำเป็นของบ้าน "สายไฟ" ต้องเป็นหนึ่งในนั้นอย่างแน่นอน เพราะถ้าพิจารณาดูจากปัจจุบันนี้แล้ว คงบอกได้ว่า มีน้อยมากคนมากที่ไม่ได้ใช้ไฟฟ้า เพราะขนาดพื้นที่ที่ไฟฟ้าเข้าไม่ถึงยังไม่เครื่องปั่นไฟเพื่อใช้ไฟฟ้าเลย เพราะฉะนั้น สายไฟจึงเป็นหนึ่งในวัสดุที่สำคัญอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ หากคุณต้องการใช้ไฟ สำหรับเนื้อหานี้ผมมีสาระดีๆ สำหรับคนที่ต้องการซื้อสายไฟมาฝากกันพร้อมด้วยแหล่งสำหรับซื้อด้วย เรามาดูกันเลยดีกว่าครับ

• ก่อนซื้อสายไฟต้องรู้จักประเภทของมันก่อน อย่างแรกที่อยากพูดถึงก็คือเรื่องของประเภทของสายไฟ โดยทั่วไปแล้วจะมีอยู่ 2 ประเภทใหญ่ๆ ด้วยกัน คือ แบบแรงดันสูงกับแบบแรงดันต่ำ โดยถ้าเราซื้อใช้สำหรับภายในบ้านของเราก็ให้เลือกแบบแรงดันต่ำ ส่วนแบบแรงดันสูงนั้นอาจจะต้องใช้ในบางกรณีแต่เรามักไม่ค่อยได้ใช้เท่าที่ควร
  • ซื้อให้เหลือดีกว่าซื้อให้ขาด อย่าเสียดายเงินเล็กๆ น้อย หากคุณต้องการซื้อสายไฟ ผมแนะนำให้คุณซื้อมาให้เหลือกว่าที่ต้องการใช้จริงซักประมาณ 2-3 เมตร เพราะถ้าหากคุณวัดผิดพลาดไปแม้แต่เล็กน้อย แล้วคุณซื้อมาพอดี รับรองได้เลยว่า คุณต้องไปซื้อเพิ่มเพื่อมาต่อกับสายเดิมแน่ๆ ซึ่งผมไม่แนะนำอย่างยิ่ง เพราะมันอาจก่อให้เกิดอันตรายได้
  • เลือกขนาดเดิมดีที่สุด โดยปกติช่างที่ติดตั้งไฟให้เราครั้งแรก เค้าจะกำหนดสเปคหรือขนาดของสายไฟไว้อยู่ตั้งแต่แรกแล้ว โดยคำนึงถึงปริมาณการใช้ไฟ ซึ่งหากเราต้องการซื้อสายไฟเพื่อมาเปลี่ยนเราควรเลือกขนาดเดิมจะดีที่สุดด้วยเหตุผลดังกล่าวที่ได้กล่าวมานั้นเอง และไม่ควรซื้อขนาดที่เล็กกว่าเดิมเป็นอันขาด เพราะอาจทำให้เกิดปัญหาขึ้นได้ในภายหลังจากการที่ใช้สายไม่ได้ขนาดตามการใช้ไฟ

สำหรับแหล่งที่ผมเอาแนะนำกันก็คือ Electriccable.net เว็บไซต์นี้เลยครับ และขอขอบคุณเนื้อหาดีๆ จากทางเว็บไซต์ด้วยครับ

เครดิต : ข้อควรคำนึงในการซื้อสายไฟ | Electriccable.net
goten
Vmodtech Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2017, 11:50:41 »

สนใจติดต่อได้นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์