หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: p55-ud6 บูตdvd-rw ไม่ขึ้น จะลงวินโดใหม่  (อ่าน 4484 ครั้ง)
boon
Registered User
*

« เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 16:28:31 »

p55-ud6 บูตdvd-rw ไม่ขึ้น  จะลงวินโดใหม่  dvd-rw sata2 บูตยังไงก็ไม่ขึ้นเลย แต่ว่าบูต dvd-rw IDE กลับขึ้น
แต่ว่าต้อง ถอดสาย dvd-rw sata2 ออกก่อนถึงจะขึ้น   ต้องใช่ IDEบูต  ถามผู้รู้หน่อยคับว่ามันเป็นยังไง
ต้องไปตั้งค่าที่ไบออสใหม่ป่าว  แล้วต้องตั้งค่าที่ตรงไหนบ้าง
UnCLeTOnn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 16:43:51 »

จะลง Windows อะไรครับ

ถ้า 7/Vista ลงผ่าน USB Flashdrive ก็ได้แบบง่ายๆ นะครับ

แต่ถ้า XP จะทำติดยากหลายขั้นตอนหน่อย

อันนี้ 7,  Vista ครับ
http://www.pantip.com/tech/techblog/article.php?articleID=SO2732519
Dragoz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 19:13:22 »

เอ สาย sata มันมีปัญหาหรือเปล่าครับ ไม่รู้ว่าใน bios มันมองเห็น dvd rom ทั้งสองตัวหรือเปล่า ถ้ามองไม่เห็นนี่ ไม่ dvd rom sata เสีย ก็สายขาดในแล้วครับ ถ้าเป็นแบบนั้นก็ลองเปลี่ยนสายดูนะครับ

tpp
boon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 19:38:12 »

เห็นทั้ง2 อันเลย  แต่ว่าเวลาบูต  ตั้งค่าให้บูตdvd sata กับไม่บูตเลย แต่ว่าdvd ide กับบูต แต่ว่าต้องถอดตัว dvd sata
ออกก่อนถึงจะ บูตให้  ลงแผ่น Quick 107
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 19:57:41 »

อันนี้มาเล่าประโยคบอกเล่ากันครับ

ตอนสมัยซื้อ  P55 UD3P มา

ใจเสียเลยครับเพราะมองไม่เห็นฮาร์ดดีสก์  พูดง่ายๆคือ อุปกรณ์ sata ทั้งหมด มองไม่เห็น !!!! 

เอาแล้วไง  เปลี่ยนมันทุกเส้นแล้วนะครับ เส้นสีส้มๆที่แถมๆมานั่นแหล่ะครับ

จนว่าจะเอาไปเคลมแล้ว  เลยลองเอาเส้นสีดำๆ ของอีกยี่ห้อนึงมาลองดู

ปรากฏว่า  ใช้ได้แล้ว  กำ

สรุปคือ ที่มันแถมๆมานี่  ใช้ไม่ได้สักเส้น    เลยจำเป็นต้องเอาไปมัดถุงขยะแทนหนังยาง ใส่ถังขยะเปียกสีเขียวหน้าบ้านทิ้งแทนครับ

หลังๆมานี่ เห็นสายสีเหลืองๆส้มๆนี่  ถอยไว้ก่อน  รู้สักไม่ชัวว์ยังไงบอกไม่ถูกครับ อิอิกำ out
aon
Vmodtech Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 20:46:05 »

เอาใจช่วยครับ  Shocked
Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 21:38:15 »

อันนี้มาเล่าประโยคบอกเล่ากันครับ

ใจเสียเลยครับเพราะมองไม่เห็นฮาร์ดดีสก์  พูดง่ายๆคือ อุปกรณ์ sata ทั้งหมด มองไม่เห็น !!!! 

เอาแล้วไง  เปลี่ยนมันทุกเส้นแล้วนะครับ เส้นสีส้มๆที่แถมๆมานั่นแหล่ะครับ

จนว่าจะเอาไปเคลมแล้ว  เลยลองเอาเส้นสีดำๆ ของอีกยี่ห้อนึงมาลองดู

สรุปคือ ที่มันแถมๆมานี่  ใช้ไม่ได้สักเส้น    เลยจำเป็นต้องเอาไปมัดถุงขยะแทนหนังยาง ใส่ถังขยะเปียกสีเขียวหน้าบ้านทิ้งแทนครับ

หลังๆมานี่ เห็นสายสีเหลืองๆส้มๆนี่  ถอยไว้ก่อน  รู้สักไม่ชัวว์ยังไงบอกไม่ถูกครับ อิอิกำ out
โอ้โหท่าน จริงหรือเปล่าครับเนี่ย สยองเลยครับ เวรกรรม เสียทุกเส้นเลยเหรอเนี่ย  oh

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2009, 22:54:19 »

จะลง Windows อะไรครับ

ถ้า 7/Vista ลงผ่าน USB Flashdrive ก็ได้แบบง่ายๆ นะครับ

แต่ถ้า XP จะทำติดยากหลายขั้นตอนหน่อย

อันนี้ 7,  Vista ครับ
http://www.pantip.com/tech/techblog/article.php?articleID=SO2732519
แจ่ม Cool
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 00:43:18 »

โอ้โหท่าน จริงหรือเปล่าครับเนี่ย สยองเลยครับ เวรกรรม เสียทุกเส้นเลยเหรอเนี่ย  oh

ไม่เคยใใช้ ของที่ให้มาเลย he ไม่ ใหม่กริ๊บ ก็ขายแด๊ก

leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 08:45:20 »

แน่นอนจริงๆครับ อิอิกำ rofl

Cybernetic
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

LOVE YOU THAILAND

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2009, 09:05:00 »

ไม่เคยใใช้ ของที่ให้มาเลย he ไม่ ใหม่กริ๊บ ก็ขายแด๊ก
ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันครับไอ้ที่แถมมา ยกเว้นฝาหลัง  lol

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด
นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชา
นักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา
นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรธรรม
นักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ
S.T.A.L.K.E.R

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2009, 00:16:56 »

ใช้ดีครับ(ที่แถมมา)  mdr lol

Q9450
EP45T-UD3P
GEIL 4G/1600Mhz
HD 3650 Sapphire+ASUS CF
Enermax EG465P-VE
LIAN LI
LG W2253TQ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์