หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกบุหรี่ ต้องมีตัวช่วยยาเลิกบุหรี่คือตัวช่วยสำคัญ  (อ่าน 344 ครั้ง)
kkthai20009
Vmodtech Member

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2020, 01:17:17 »

อยากเลิกยาสูบ แค่ความมุ่งมั่นคงจะไม่เพียงพอ

อยากเลิกยาสูบ ไหม! คุณจำได้ไหมว่า วันแรกที่คุณ ดูดบุหรี่ ตัวแรก เป็นช่วงๆเวลาไหน หลายท่านก็มีคำกล่าวอ้างสำหรับการเริ่ม ดูดบุหรี่ ร่วมกันทั้งสิ้น ตัวผมเอง ยาสูบตัวแรกของผม มีสาเหตุจาก เวลานี้ผมคงจะอยู่ราวๆ ป 4 ป5 ผมเห็นลุงข้างบ้านผม สูบบุหรี่ และก็ หลายหน ก็ให้ ผมไปซื้อ บุหรี ที่ร้านขายของเสมอๆ

ผมเริ่มกำเนิดความข้องใจว่า บุหรีมันดียังไง ลุงผมเป็นตำรวจ ยิ่งตอนสูบบุหรี่ ในชุดแต่งกาย ตอนนั้น ผมมองว่าเท่สุดๆแล้วก็ผมอยู่ไกลๆได้กลิ่นควันซีดๆของยาสูบ จากแต่ก่อนรู้สึกว่ามันเหม็น มันเริ่มมีความรู้สึกว่ามันก็หอมดีแบบเดียวกันนะและสุดท้ายผมก็แอบเห็นซองบุหรี่ของคุณลุงที่ทิ้งขยะ ยังมีบุหรี่เหลืออยู่ ผมเลบจัดการ แอบเอามาจุดดูดหลังบ้าน แค่นั้นแหละ สำลักควันตอนเริ่มทดสอบให้ควันออกทางจมูก เลยหลาบจำไปเลย

แล้วก็มาเริ่มดูด แบบขมักเขม้นอีกครั้ง ตอนเรียน ช่างเทคนิค ตอนนั้น หนังเรื่อง 2499 อันธพาล ครองบ้านครองเมือง กำลังเดินทางมาแรง ดูจบเดินออกมาจากโรงภาพยนต์ จุดยาสูบ เดินกับเพื่อนๆชุดช็อปช่างสกรีนลาย โหความรู้สึกมันช่างหรูๆสุดๆและก็แล้วช่วงเวลาแห่งวัยคึกคะนอง ก็ได้พ้นไปอย่างรวดเร็ว บุหรี่ของผม อาจจะมีการเกิดขึ้นจากความเก๋ๆแบบมิตรสหาย

โตขึ้นเพื่อนๆเริ่มแยกย้ายไปจากชีวิตเรา แม้กระนั้นบุหรี่ยังอยู่
เพียงพอเข้าสู่ช่วงชีวิตวัยทำงาน ความตึงเครียด แรงกดดันในชีวิต ยิ่งเป็นข้ออ้างทางความรู้สึก ให้พวกเราไม่ห่างจาก บุหรี่ได้เลย รวมทั้งมีความรู้สึกว่า จะยิ่งเยอะแยะกว่า ช่วงวัยคึกคะนองอีกต่างหาก ถามมีความรู้สึก ต้องการเลิกบุหรี่ บ้างไหม มันก็มีเข้ามาเป็นช่วงๆในแต่ละช่วงอายุ อย่างตอนวัยรุ่น บ้าเล่นฟุตบอล เพียงพอเล่นไม่เป็นดังใจเมื่อยล้าง่ายก็คิดว่า ถ้าพวกเรา เลิกบุหรี่ ได้ คงจะเล่นได้ดีมากว่านี้ หรือขณะที่พวกเราไม่สบาย ก็จะบอกกับตัวเองว่า หากหายนะ จะเลิกดูดบุหรี่ แล้วยังไง เพียงพอหายก็พ่นควันต่อ

มันเป็นหลายช่วงเวลาที่เรา อยากเลิกบุหรี่

พวกเราทุกคนมีจุดเริ่ม สำหรับในการที่ริ สูบบุหรี่ ตั้งแต่ มวลแรก กระทั่งขณะนี้คุณทราบไหมว่า คุณจำไม่ได้แล้วด้วยซ้ำว่ามันมากเท่าไหร่ที่ดูดไป แล้วก็เมื่อใดก็ตาม ต้องการ เลิกบุหรี่ ความตั้งใจก็จะยกเลิกไปถ้าคุณไม่มีสิ่งที่จะทำให้คุณ แน่แน่ว แต่มันควรมีแน่นอนมีริ ก็ต้องมีเลิก แต่ว่าจำเป็นต้องแน่แน่วตั้งใจ ใจแข็ง มากกว่าตอนเริ่มต้นมากมาย

สำหรับผมแล้ว จุดที่ ต้องการ เลิกบุหรี่ แล้วก็สิ่งที่ทำให้มีความตั้งใจสูงสุดเป็น การที่ผมมีลูก ยังจำคุณลุงของผมได้ไหมขอรับ คุณลุงที่เป็นตำรวจ ไอดอลคนแรกของผมแกจากไปด้วย หัวใจวาย ทันควัน หากนับจากในขณะนี้ก็ นานแล้ว แต่ถ้านับอายุเอ็งในตอนนั้นพึ่งจะ 55 ปี ผมเองกลับมามีความรู้สึกว่า ถ้าหากวันหนึ่งพวกเราจากไปในวันที่ ลูกของเรายังไม่พร้อมที่จะเสี่ยงอันตรายในโลกใบนี้ พวกเรายังไม่ถ่ายทอดวิชา จีบหญิง ปืน ปากกาและ ระเบิดปิงปอง รวมทั้ง อื่นๆอีกมายที่เราจำเป็นต้องถ่ายทอดให้กับเขา แล้วเขาจะอยู่อย่างไร นั้นเป็น เป็นความคิดที่เป็นแรงกระตุ้น ให้เลิกยาสูบ อย่างเป็นจริงเป็นจัง

ผมเชื่อว่าทุกคน มีความมุ่งมั่นที่ ต้องการเลิกยาสูบ แต่มันบางครั้งอาจจะยังไม่พอ คุณต้องหาของที่มีราคามากกว่าตัวคุณเอง ในเมื่อตัวคุณเองห้ามตัวคุณเองมิได้ คุณก็ต้องทำเพื่อผู้อื่น นั้นคือ คนที่คุณรัก หรือ คนที่คุณรู้สึกว่าเขาจะตกระกำลำบาก ในวันที่คุณ ล้มลง ถ้าหากคุณไม่อยากให้เป็นเช่นนั้น ไม่ต้องการให้พ่อแม่ มารอดูแล ตอนคุณดูแลตัวเองมิได้ ไม่อยากให้ลูกคอยมา เช็ดถูขี้ ขัดเยี่ยวให้ ไม่ได้อยากมองเห็นแฟคุณ เดินจากไปในวันที่คุณหมดเกลี้ยงทั้งหมดทุกอย่าง สิ่งที่บอกมาพวกนี้ ดูราวกับว่าร้ายแรง แต่มันได้เกิดขึ้นจริง กับชีวิตของคนไม่ใช่น้อย มีแนวทางเดียว ถึงเวลาแล้วที่คุณจำเป็นต้องสู้ และ ยาเลิกบุหรี่ช่วยคุณได้

เครดิต : https://xn--12c4cwagh2b6brn1a7f2e.com/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88/

Tags : อยากเลิกบุหรี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์