หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้อง compact กับ trip ประจวบคีรีขันธ์ 28/03/2010  (อ่าน 11765 ครั้ง)
tobi-x-kato
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.
Vmodtech Member

คำว่า dj สะกดยังไง?

« เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:00:45 »

ทริปพิสดาร เที่ยงพี่ร่วมอุดมการณ์บอกอยากไปทะเล เสร็จ ไอ้เราดันตอบอยากไปเหมือนกัน
ความมันจึงบังเกิด บ่ายสองออกเดินทางเลย ไม่มีการเตรียมตัวใดๆทั้งสิ้น เอิ๊กส์

เป้าหมาย ประจวบคีรีขันธ์ เมืองเงียบๆแต่ชายหาดสวยงาม มาอาทิตย์นี้ ดันเจอเทศกาล
chopper ซะงั้น พ่วงด้วยสัปดาห์วิทยาศาสตร์ ที่พักเต็มงามงอกเลย ต้องวนหาที่พักกว่าจะได้
ได้ไปกลางเต้นท์ใน อุทยานแห่งชาติ วนกร ประจวบคีรีขันธ์ ชายสามคนนอนในเต้นท์เดียวกัน โอ้ว สาด  out
กลางดึก เรือหาปลาหมึกแล่นในเต้นท์ซะงั้น อิอิ กำ เอาวะครับ Chill out not in the House กันไป

หลังจากทนเสียงเรือหาปลาหมึกไม่ได้ กลั้นใจตื่นจะถ่ายรูปถ่านแบตหมดซะงั้น อิอิ กำ อดเก็บภาพ
หาดวนกรตอนเช้าไป ภาพหลังจากนี้คือหลังจากที่ได้ไปชาร์จถ่านที่หมู่บ้านปากน้ำปราณ

ถ่ายด้วยกล้องนี้ครับ Canon A470 ซื้อปีที่แล้ว 3,990 baht ตอนนี้คงเหลือแค่ 1,000 กร๊ากๆๆๆ

[/img]

จักรยานของนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติท่านหนึ่ง

วัดอ่าวน้อย ประจวบคีรีขันธ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2010, 13:03:02 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

tobi-x-kato

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:02:16 »

ทางขึ้นเพื่อสักการะ พระพุทธไสยาสน์ วัดอ่าวน้อย

เห็นมีสถาปัตยกรรมแปลกตาดีครับ ประดับทางเดิน และศาลา ด้วยเปลือกหอยเลยเก็บภาพมาให้ได้ชม
(ผมว่าทางนี้เหมาะสำหรับคนตัวเบาๆครับ อิอิ ถ้าตัวหนักๆเดินเหยียบแล้วเปลือกหอยแตกนี่
อาจจะบาดเจ็บสาหัสได้ อิอิ กำ)

งานปั้นชิ้นนี้ไม่รู้จะถามใครว่าท่านนี้คือใคร

มุมมองเมื่อมองลงมาจากภูเขา

"ถ้าทุกคนมีดวงตาเห็นธรรม ทุกคนก็คงจะมีความสุข"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2010, 15:00:08 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

beerking

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:02:41 »

โอ้ว สวยครับ น่าไปเที่ยวจัง
yuki_kaze

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:16:10 »

ถ่ายมาได้แบบนี้เห็นแล้ว whip

อิอิ สวยจังเลยครับ Cool Cool

มีเทคนิคยังไงมั่งครับโผ้ม rules

เกิดเป็นคนควรรู้แยกแยะผิด-ชอบ ชั่ว-ดี <br /><br />จะได้ไม่เสียชาติที่เกิดมาเป็นคน
tobi-x-kato

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:38:22 »

เสร็จเดินทางเพื่อไปชายหาดบังเอิญผ่านกองบินน้อยที่5 เลยแวะเข้าชมประวัติซะหน่อย
ฝากผู้ที่สร้างหนังได้นะครับ รบกวนทำเรื่องนี้ออกมาให้ตีเรื่อง saving private ryan ให้กระจุยหน่อย
story การรบของกองบินนี้นี่ มหาเทพครับ ทหารในกองบิน 421 คน ยันศึกกับข้าศึกญี่ปุ่น 4,000 คน
ญี่ปุ่นตีไม่แตก แต่จบการรบด้วยการที่จอมพล ป. ลงนามให้ญี่ปุ่นผ่านแดน ฮีโร่คือ บุรุษไปรษณีย์ที่ว่ายน้ำ
ไปส่งสาสน์หยุดยิง (พี่เค้าว่ายไปได้ไงครับนั่น ว่ายน้ำข้ามทะเลไปส่งจดหมาย เอิ๊กส์) บัดนี้ก็ยังไม่รู้ว่า
พี่เค้าชื่ออะไร เป็นใครมาจากไหน ซะงั้น

หนังไทยเรื่องแรกที่ทำเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็ดันแป๊ก ยุวชนทหาร ปิดเทอมไปรบ เรื่องจริงที่ฟังนี่ เค้าไป ยุวชนอาสา
และตายในสนามรบ และช่วงธันวาคม เมืองไทยมันปิดเทอมหรือนั่น หรือว่าปิดเทอมช่วงคริสมาสตร์ เหอๆ out
ทำหนังนี่ detail แน่นนิดนึงนะครับ
อย่าคิดว่าคนดูง่าว เหอๆๆ  ประวัติศาสตร์เค้าดีๆ พวกปลิงทำหนังมักง่าย
ก็ยังสามารถทำให้เรื่องราวดีๆแป๊กได้  drunk

ยุวชนทหารกล้า

อนุสาวรีย์บอกเล่าเรื่องราวต่างๆ (หนัก 60 ตัน ใครพลังเยอะลองไปยกดูครับ อิอิ กำ)

detail ในพิพิธพันธ์ กองบินน้อยที่ 5 ประจวบคีรีขันธ์

บ้านพักทหารสัญญาบัตรในยุคนั้น (ตอนนี้เป็นพิพิธพันธ์จัดแสดงเรื่องราวไปแล้ว)
ผมว่าคนออกแบบหาที่ตั้งบ้านเก่งมากครับ วิวสวยมาก มองลอดหน้าต่างจะเห็นท้องทะเล
และมีเกาะตรงนั้นสามเกาะ สามารถ เดินเชื้อมถึงกันได้ เมื่อน้ำทะเลลด (เหมือนทะเลแหวก)

ต้นไม้อะไรไม่รู้แต่น่าจะมีเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกันมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2010, 13:41:46 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

Venom-Crusher

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:48:27 »

น่าไปจังครับ รูปสวยมากเลยครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tobi-x-kato

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 13:51:49 »

ต่อมาก็มา chill out กันที่ อ่าวมะนาวหรือป่าว (อันนี้ผมไม่ค่อยได้สนสถานที่นะครับ อยากนอนชิวๆเก็บรูปสวยๆอย่างเดียว)
ไปไหนก็ว่ากัน ทริปนี้ชายล้วนสามคน เลยไม่ได้เรื่องมากกันมาก Driver 1 Navigator 1 ตากล้องจำเป็น 1 อิอิ

มะนาวจากปลาหมึกนึ่งมะนาวซะงั้น (ร้านอื่นแลดูน่าอร่อยกว่า 555+ แต่เราพลาดสั่งร้านนี้ไปแล้ว)

Chill out because We're not in the House.

บรรยากาศ เงียบสงบครับ ผมชอบ เกย์ทะลักหาดจนพลุกพล่านแบบแถว ชลบุรี พัทยานี่ ไม่ไหวครับ เหอๆ

กล้องลงทะเลเหมือนเทย่าไม่ได้ แต่อยากซ่าส์ซะงั้น อิอิ กำ

tobi-x-kato

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:07:10 »

หลังจากที่เล่นน้ำทะเลเสร็จ ก็แวะไปอุทยานเขาสามร้อยยอด ไอ้ผมก็ไม่รู้ว่าไปอันนี้มันต้องปีนภูเขา(ไปกลับนี่ก็เกือบ 5 รอบครับ)
ลากแตะไปซะงั้น ก็เพื่อไปดูถ้าพระยานคร ทริปนี้นี่หมดพลังงานกายอย่างรุนแรงครับ ผมอ้วนด้วยแหล่ะ น้ำหนัก 120 โล
เดินขึ้นไป แทบหยุดหายใจครับ เอิ๊กส์ แต่เอาเป็นว่ารอดตายกลับกรุงเทพฯมาได้โดนปลอดภัยไม่กลิ้งตกเขานี่ happy และครับ
ใครจะไปก็ฟิตๆร่างกายนิดนึง คืนก่อนหน้าผมไม่ได้นอน โดนเรือหาปลาหมึกในเต้นท์ รบกวนการนอนครับ 555+  rofl

เขาเทียน ประจวบคีรีขันธ์ ทางเดินเพื่อไปชมถ้ำพระยานคร ใครไปและอยาก save เวลาเพื่อไปเที่ยวที่อื่น
ผมแนะนำว่า นั่งเรือดีกว่าครับ ถ้าท่านเดินนี่ เสียพลังงานและพลังใจอย่างรุนแรงมาก *-* ไกลสาด
นั่งเรือ 8 คน 300 บาทไปกลับ คิดว่าแชร์ๆรายได้ให้ชาวบ้านที่ทำงานขับพาท่านไปครับ

แต่ถ้าอยากชมวิวสวยๆ ท่านต้องลุยครับ แนะนำว่า ไม่ต้องซื้อน้ำ ซื้อข้าวกล่อง บ้าเดินแบกขึ้นไปนะครับ (พวกผมบ้าแบกกันขึ้นไป)
เพราะลงไปข้างล่างก็มีร้านอาหารอย่างอร่อยไว้บริการท่าน  out (การศึกษาหาข้อมูลก่อนเที่ยว ทำให้ท่านเที่ยวอย่างสนุก และ ประหยัดพลังงานเพื่อไปลุยสถานที่อื่นต่อครับ 555+)

จากชายหาดก่อนขึ้น

ณ ยอดภูเขา เสียดายครับ กล้องไม่เทพ คงจะเก็บภาพได้สวยงามมากกว่านี้

ขึ้นมาแล้ว จะอุทานคำว่า "I love boat" Y - Y

หาดสามพระยาเป้าหมายที่เราต้องเดินลงไปหลังจากขึ้นเขาเทียน ก่อนขึ้นสู่เขาอีกลูกเพื่อเข้าถ้ำพระยานคร
เพือไปชมพระที่นั่งคูหาคฤหาสน์ จ.ประจวบคีรีขันธ์

tobi-x-kato

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:28:41 »

ภายในถ้ำครับ ตะลึงตา ตรึงใจจริงๆ คนสมัยก่อนนี่เค้าเก่งนะครับ เทคโนโลยีไม่มี แต่เค้าสามารถทำสิ่่งต่างๆได้มากมาย
การค้นหาสถานที่นี่ ทำทางเดินงี้นี่ ดูแล้วมันยากลำบากมากมายแต่เค้าก็ทำกันได้

หินงอกหินย้อยครับ งานที่แสงน้อยๆ กล้องตัวนี้งานเริ่มมาและครับ noise เพียบ

พระที่นั่งคูหาคฤหาสน์ ประจวบคีรีขันธ์ (อันนี้คือไม่ไหวและครับ มือสั่น ขาสั่น เหนื่อยมาก เหอๆจับกล้องไม่นิ่งแล้ว)

รูบนหลังคาถ้ำที่ทำให้แสงลอดมายังภายในถ้ำ

ขากลับ ทางเดินไปสู่อ่าวสามพระยา

รองเท้าชิลไปมั้ยสำหรับการเดินข้ามเขา 3 ลูกกว่าๆ (ไปกลับเกือบ 5 รอบ)

HuGnOi

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:36:33 »

สวยงามครับประเทสไทย

ถ้ำพระยานครนี้ ตอนเรียนผมมีเหตุให้ไปทุกปีเลยครับ  sarcastic
Chris

Join me and you'll see the power of the dark side

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:40:34 »

ภาพจะสวยมันอยู่ที่ฝีมือคนถ่ายด้วย ^^
tobi-x-kato

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:47:34 »

จบสิ้นภารกิจครับ I want boat ขากลับเดินย้อนนี่ ผมยอมรับว่าภาพมันสวยนะครับ วิวอาทิตย์ตกดินบนภูเขา
แต่ผมเดินไม่ไหวแล้ว ขอกลับเรือและกัน อิอิ กำ

ก้ใครจะไปพักผ่อนช่วงร้อนนี้ หรือเบื่อม๊อบ ก็ลองดูครับ จากกรุงเทพไม่ไกลมาก 300 กว่ากิโล honda jazz ขับไปก็ชิวๆได้

@ ans. ท่าน Yuki kaze ผมก็ดูพี่ๆในเว็บเราถ่ายรูปมาแหล่ะครับ พยายามจัดองค์ประกอบให้ดีว่าเราจะสื่ออะไร
พี่ๆหลายๆคนในเว็บเราเก่งๆเยอะ พี่ Zaddman พี่ Tsuwanna และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้กลาวถึงนี่
งานระดับเทพครับ ผมเห็นแล้วยังอยากถ่ายให้ได้แบบนี้บ้างเลย

พอดีเห็นงานถ่ายของหลายๆคนบน facebook ที่ add ไว้ด้วย เลยลองถ่ายดูบ้าง ช่วงนี้ใช้เงินทำหลายอย่างเลยไม่ได้
ออก DSLR มาเล่นครับ ถ้าได้ Nikon มาใช้นี่คงเท่ห์มิใช่น้อย  แต่ตอนนี้ สิงห์กล้องพกไปก่อนครับ อิอิ  drunk

@ P' Beer P'Vnom ขอบคุณที่เข้ามาแวะชมกระทู้ผมครับ ^^

Saving Private ToBi โดยพี่คนนี้ เดินไม่ไหวและคร๊าบ นั่งเรือและกันนะขากลับ "I love boat"

Watch the sunrise.

เค้ามากันเป็นคู่โอ้วน่าอิจฉา หากันข้างหน้าทริปชายโสดเอย อิอิ กำ drunk

Goodbye Prajuabkirikhan

ขอบคุณที่ติดตามชมและแนะนำเรื่องการถ่ายภาพครับ อัพให้ที่นี่ที่เดียวสำหรับเพื่อนๆใน vmod ครับ  great
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มีนาคม 2010, 14:51:12 โดย tobi-x-kato » บันทึกการเข้า

Friday~13rd

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:50:38 »

ภาพสวย บอกเรื่องราวต่างๆ ได้ดี

นี่แหละน๊า  แม้ยอดหญ้าก็ยังใช้เป็นอาวุธได้  ไม่จำเป็นต้องพกกล้องเทพฯ ก็สวย...  อิอิ

# อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
# หากได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร
beerking

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 14:57:39 »

โอ้วเดือนหน้าผมจะไปเที่ยวบางสะพานด้วยครับ อิอิ  เห็นแบบนี้แล้วอยากไปเร็วๆจังครับ
idirex2000

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010, 15:12:32 »

สวยมากๆครับ อยากไปบ้างจัง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์