หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318261 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #300 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 12:18:02 »

อ้อ เรื่อง Amp หูฟัง อยากให้ลองฟัง Kitaro อัลบัม Kojiki Track 5 Nageki ตอนต้นๆที่มีเสียงลมหนะครับ ถ้า System ลงตัว จะได้ยินเสียงลมวนรอบด้านหลังที่นั่งฟังด้วย (มันเป็นเสียงสังเคราะห์หนะครับ แต่ผมใช้ Track นี้ดูว่า ตำแหน่งลำโพงลงตัวหรือยัง) ชุดที่ห้องใหม่เริ่มลงตัวแล้ว ได้ยินเสียงลมวนข้างหลังแค่ท้ายทอย คงต้องดูอคูสติกต่ออีกหน่อย แต่ถ้าเป็นห้องบ้านเก่าจะเหมือน ห้องไม่มีกำแพง นั่งอยู่กลางทะเลทราย แล้วมีเสียงลมวนอยู่รอบๆตัวเลย (จากลำโพงสองตัวด้านหน้าเท่านั้น) แผ่นนี้มิติดีมาก เสียงออกนอกแนวลำโพง ทั้งด้านกว้าง ด้านลึก และด้านข้าง เกินขอบลำโพงด้านข้างไปไกลมากครับ แต่เสียงดายมิติเรื่องความสูงยังไม่ค่อยมีเท่าไหร่ อิอิ  great

ผมแค่ปรับลำโพงซ้ายออกมาอีกสอง ซม. แล้ว Toe-in น้อยลงเท่านั้น เบสลดลงไปเยอะ จนเสียงกลางชัดขึ้นจนรู้สึกเลย (แต่ก็ยังมากอยู่ดี) เรื่องปรับที่วางลำโพงนี้อธิบายได้ทางวิทยาศาตร์พื้นฐานครับ เรื่องเกี่ยวกับคลื่น ความยาวคลื่น การสะท้อนของคลื่น การรวมตัวของคลื่นสะท้อนที่ทำให้เสียงดังขึ้น หรือ เสียงเบาลง (ในบางความถี่) ไว้ว่างๆถ้ามีคนอยากทราบ จะอธิบายให้ฟัง ง่ายๆครับ เอาไว้ออกแบบอคูสติกห้องฟังเพลง แล้วจะได้ยินเสียงบางเสียงที่เราไม่เคยได้ยินมาก่อน ในเพลงที่เราชอบเนาะ  lol
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #301 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 13:51:17 »

เอาภาพแอมป์หูฟังเกรียนมาให้ชมครับ มือใหม่ครับ ติชมได้ ทำ 2 ตัว ทั้งแบบ Hardwire+Direct Coupling และ PC Board ครับ

ซุ่มเสียงพอใช้ได้ครับ ดีกว่าตอนไม่มีแอมป์ แต่ตอนนี้ยังบอกอะไรมากไม่ได้ครับ เพิ่งเสร็จใหม่ๆ เลย

เมื่อกี๊ไปค้นกล่องเก็บของเก่าครับ เจอ Capa ของ Nichicon Muse, Blackgate, Solen และ R ยี่ห้อดังๆ หลายตัวเลย จำไม่ได้เลยว่าเคยซื้อมา สงสัยจะซื้อมาตอนทำเครื่องเสียงรถแล้วลืมครับ

ตอนนี้เอา Sony CD Walkman มาต่อกับหูฟัง Bose เสียงดีกว่าตอนฟังเพลงที่ Rip ใส่ในคอมอีกครับ สัญญาณรบกวนต่ำกว่า เสียงนิ่งกว่า มีมิติกว่า ช่องไฟสะอาดกว่าครับ (นี่ขนาดยังไม่ได้ต่อแอมป์นะครับ) ว่าจะหา Portable CD Player ดีๆ มาซักตัว+เริ่มสะสมหูฟัง

ป.ล. ถ้าพี่ Suhanna ได้กาแฟแล้ว บอกด้วยนะครับ

มีฝีมือจริงๆครับ เป็นผมคงทำแบบนี้ไม่ได้แน่ๆเลยครับ  great

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #302 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 14:24:00 »

เอาภาพแอมป์หูฟังเกรียนมาให้ชมครับ มือใหม่ครับ ติชมได้ ทำ 2 ตัว ทั้งแบบ Hardwire+Direct Coupling และ PC Board ครับ

ซุ่มเสียงพอใช้ได้ครับ ดีกว่าตอนไม่มีแอมป์ แต่ตอนนี้ยังบอกอะไรมากไม่ได้ครับ เพิ่งเสร็จใหม่ๆ เลย

เมื่อกี๊ไปค้นกล่องเก็บของเก่าครับ เจอ Capa ของ Nichicon Muse, Blackgate, Solen และ R ยี่ห้อดังๆ หลายตัวเลย จำไม่ได้เลยว่าเคยซื้อมา สงสัยจะซื้อมาตอนทำเครื่องเสียงรถแล้วลืมครับ

ตอนนี้เอา Sony CD Walkman มาต่อกับหูฟัง Bose เสียงดีกว่าตอนฟังเพลงที่ Rip ใส่ในคอมอีกครับ สัญญาณรบกวนต่ำกว่า เสียงนิ่งกว่า มีมิติกว่า ช่องไฟสะอาดกว่าครับ (นี่ขนาดยังไม่ได้ต่อแอมป์นะครับ) ว่าจะหา Portable CD Player ดีๆ มาซักตัว+เริ่มสะสมหูฟัง

ป.ล. ถ้าพี่ Suhanna ได้กาแฟแล้ว บอกด้วยนะครับ

great great แจ่มเลยครับ

tsawana

« ตอบ #303 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 04:42:40 »

ไฟล์แบบ Flac เขาเล่าว่า เป็นไฟล์แบบ Lossless ที่ดีที่สุดน่ะครับ ให้รายละเอียดได้ใกล้เคียงกับไฟล์ Wave เลย ส่วนไฟล์ Wave นี่ก็เข้าใกล้กับต้นฉบับมากที่สุดครับ สาเหตุที่คนเล่นไฟล์ Flac ก็เพราะว่ามันประหยัดพื้นที่นั่นเองครับ

สำหรับคนที่ใช้คอมแทนเครื่องเล่น CD ส่วนใหญ่จะใช้คอมที่มีพัดลมน้อยที่สุด หรืออะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดสัญญาณรบกวนน้อยที่สุดน่ะครับ

ส่วน Soundcard ที่เห็นเค้าชอบเล่นกัน มักจะเป็น
M-Audio 2496

E-MU 1212M

E-MU 0404

Onkyo SE-90

Onkyo SE-200

ESI Juli@

หรือไม่ก็ Soundcard ที่เป็น Audiophile น่ะครับ (Soundcard ที่บอกไปไม่ได้เรียงตามลำดับเสียงนะครับ)

โดยส่วนตัวแล้วไม่เคยฟังซักตัวเลยครับ แค่ศึกษาไว้ก่อนเท่านั้นเอง

ลองอ่านกระทู้นี้เล่นๆ ดูครับ http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=5268.0 มีคนนึงในกระทู้นั้นถอยเครื่องเล่นซีดีราคาล้านกว่าบาทมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2009, 05:10:22 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #304 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 09:58:56 »

ผมยังใช้แบบอนาถาอยู่เลยครับเนี่ย lol

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #305 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 10:08:51 »

ผมยังใช้แบบอนาถาอยู่เลยครับเนี่ย lol

เป็นแบบไหนก็ได้ครับ ถ้าเราชอบถือว่าเสียงดีที่สุดแล้ว
MrHelix

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #306 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 10:28:51 »

เป็นแบบไหนก็ได้ครับ ถ้าเราชอบถือว่าเสียงดีที่สุดแล้ว

มันยังไม่สุดครับ แต่มันหมดงบวิจัย เลยเบรคไว้ก่อนครับ เดี๋ยวทุกข์หนัก  oops

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
tsawana

« ตอบ #307 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 10:42:48 »

มันยังไม่สุดครับ แต่มันหมดงบวิจัย เลยเบรคไว้ก่อนครับ เดี๋ยวทุกข์หนัก  oops

ค่อยๆ ทำไปครับ อย่าหักโหม
Suhanna

« ตอบ #308 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 22:31:00 »

ตอนนี้มาอยู่ที่ฟาร์มโคราช จัดการเรื่องคน กับชี้เขตที่ดินหน่อย วันศุกร์บ่ายๆคงกลับครับ ที่นี่ net เร็วสาหัสมาก ต้องใช้ Ipstar สถานเดียว ตอนสมัครบอกว่า 256  ใช้จริงวิ่งอยู่ 10 กว่าเอง โดนเดือนนึงเกือบสองพันบาท แต่พยายามหาดีที่สุดแล้ว ขนาดคลื่นมือถือยังไม่ค่อยอยากจะมีเลย เลยยังไม่รู้ว่ากาแฟ กับ Res มาหรือยังครับ อยู่คนเดียวเล่น net ช้าๆไปเรื่อยๆครับ ฝึกความใจเย็น อิอิ  jap

ตอนนี้ดู card ตัวนี้อยู่ครับ เห็นว่าเสียงดี มีคนรับสั่งแต่ราคาพอควรเลย อาจจะเปลี่ยนใจไปเล่น Asus DS แล้วเปลี่ยน OP Amp เอา นั่งนึกๆอยู่ (ส่วนตัวผมชอบเสียง DAC ของ Wolfson มากกว่า BB) CD ที่เล่นมาชอบๆใช้ DAC ยี่ห้อนี้ทั้งหมด แต่ไหงของ Asus card ที่ใช้ DAC ของ Wolfson มันถูกกว่าที่ใช้ของ BB เป็นสองสามเท่าเลยก็ไม่รู้ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่น CD ถ้าใช้ DAC Wolfson นี่ราคาไม่มีต่ำกว่าพัน (ปอนด์) เลย

tsawana

« ตอบ #309 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 03:48:27 »

การ์ดตัวนี้ที่อเมกาขาย $139.99 ครับ
MrHelix

« ตอบ #310 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 06:16:28 »

ผมว่าสงสัยเป็นเพราะอุปทานมั้งครับเนี่ย เพราะ Burr-Brown มันดังครับ พูดให้ใครฟังก็ร้องอ๋อ lol
แต่ Wolfson เนี่ย ของผู้ดี จะมีกี่คนที่รู้
แต่ผมชอบ AKM ครับ เง้อออ  mdr

kim

« ตอบ #311 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 06:27:05 »

ตอนนี้มาอยู่ที่ฟาร์มโคราช จัดการเรื่องคน กับชี้เขตที่ดินหน่อย วันศุกร์บ่ายๆคงกลับครับ ที่นี่ net เร็วสาหัสมาก ต้องใช้ Ipstar สถานเดียว ตอนสมัครบอกว่า 256  ใช้จริงวิ่งอยู่ 10 กว่าเอง โดนเดือนนึงเกือบสองพันบาท แต่พยายามหาดีที่สุดแล้ว ขนาดคลื่นมือถือยังไม่ค่อยอยากจะมีเลย เลยยังไม่รู้ว่ากาแฟ กับ Res มาหรือยังครับ อยู่คนเดียวเล่น net ช้าๆไปเรื่อยๆครับ ฝึกความใจเย็น อิอิ  jap

ตอนนี้ดู card ตัวนี้อยู่ครับ เห็นว่าเสียงดี มีคนรับสั่งแต่ราคาพอควรเลย อาจจะเปลี่ยนใจไปเล่น Asus DS แล้วเปลี่ยน OP Amp เอา นั่งนึกๆอยู่ (ส่วนตัวผมชอบเสียง DAC ของ Wolfson มากกว่า BB) CD ที่เล่นมาชอบๆใช้ DAC ยี่ห้อนี้ทั้งหมด แต่ไหงของ Asus card ที่ใช้ DAC ของ Wolfson มันถูกกว่าที่ใช้ของ BB เป็นสองสามเท่าเลยก็ไม่รู้ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่น CD ถ้าใช้ DAC Wolfson นี่ราคาไม่มีต่ำกว่าพัน (ปอนด์) เลย

ท่านแถวนั้นไม่สัญญาญมือถือเหรอ ใช้เนตมือถือก็ได้นะ
ฟาร์มอยู่อำเภออะไรละครับ

ส่วน Sound card ตัวนี้มันรุ่นพิเศษนิของ X-Fi เห็นว่าเสียงไปอีกขั้นเลย จุดอ่อนไหนเจอใน X-Fi ตัวนี้ แก้ให้อิ่มขึ้น นุ่มขึ้น

ปล.ผมก็ตามหาเหมือนกัน แต่เมืองผมอยู่หาไม่ได้ store มันไม่มี Cry
MrHelix

« ตอบ #312 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 11:52:21 »

จะว่าไปแล้ว Forte 7.1 มันใช้ AKM4396 สำหรับStereo กับ CS4382 สำหรับSurround เป็น DAC มิใช่หรือครับ  lol
ส่วน Input จึงจะัเป็น wolfson ครับ  lol
แต่ผมว่าก็แจ่มมมมมมม  mdr

Suhanna

« ตอบ #313 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 12:18:00 »

ใช่แล้วครับ

แต่ผมไม่เคยฟัง DAC ยี่ห้อนี้เลย เห็นจาก Revew กราฟมันสวยดี แต่ไม่รู้เสียงจะเป็นอย่างไร
เรื่องเสียง แล้วแต่คนชอบครับ ผมใช้อารมณ์ซะส่วนใหญ่ ถ้าชอบยิงเลย นี่ท่าจะเป็นหนแรกที่มั่วซื้อ Sound Card โดยที่ไม่ได้ฟังก่อนครับ ผมคงจบที่ ASUS STX หนะครับ มันใช้ DAC ตัว TOP ของ BB ส่วนถึงจะใช้ WS แต่ไม่ใช่ตัว Top แถม Input ยังได้แค่ 96/24 เท่านั้นเอง ส่วน Forte ผมว่าถึงเมืองไทยมันแพงไปหน่อย สั่งเองส่งเป็น DHL มีภาษีตามมาด้วยแหงมๆ ถ้าพังยังไม่รู้จะไปเคลมที่ไหนเลย  lol
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #314 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2009, 12:56:58 »

whistle มาเก็บข้อมูล เล่นน้ำแล้วมีเสียงครับ เอิ๊กๆ

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์