หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318869 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #210 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 15:03:22 »

เช็คเสร็จแล้วครับ เอามาใส่เป็นข้อมูลเผื่อตัวเองกลับมาดูบ้าง เรียงตามลำดับความหนาเลยละกัน

หม้อน้ำพัดลม 12 ซม.
1. TFC             6.2 ซม.
2. XSPC RX      5.9 ซม.

3. BI GTX         5.4 ซม.
4. BI Extm.      4.0 ซม.
5. XSPC RS      3.5 ซม.
6. Swiftech       3.4 ซม.
7. BI GTS         2.96 ซม.

หม้อน้ำพัดลม 14 ซม.
1. TFC Monstra   10.42 ซม.
2. BI GTX             5.57 ซม.
3. BI GTS              3.13 ซม.

ผมคงเหลือตัวเลือกไม่มาก ไหนๆก็เอาสวยแล้ว ขอเย็นที่สุดที่ไปได้ดีกว่า หม้อน้ำพัดลม 14 ซม.จะมีพื้นที่ด้านตัดระบายความร้อนมากกว่า 12 ซม. อยู่ประมาณ 35 % อยู่แล้ว เลือกความหนาสูงสุด ที่ 5.57 คงมีตัวเลือกอยู่แค่

Black Ice GTX Gen II Extreame 280 คือที่สุดสำหรับหม้อน้ำติดเพดานของเจ้า NOX ตัวนี้แล้ว

ส่วนความเย็นประมาณจากความกว้าง และ หนาขึ้นของ GTX กับ XSPC RS สองตอนสองตัวที่ผมใช้อยู่แล้ว GTX ยังเป็นต่ออยู่นิดหน่อย แต่คงเสียเปรียบเรื่องพัดลม 14 ซม. สองตัว กับ 12 ซม. สี่ตัว แต่ช่วยไม่ได้ มันได้สุดแค่นี้หนะ   whip

Suhanna

« ตอบ #211 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 15:36:42 »

ส่วนหม้อน้ำตัวล่างนี่ พอวาง PSUถอดสายได้ลงไป ถึงกับต้องคิดมากเลยครับ ว่ามันจะติดสายไฟไหม whistle

Suhanna

« ตอบ #212 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 10:46:06 »

เช็คระยะแล้ว หม้อน้ำตัวล่างวางตอนเดียว 14 ซม. ไม่ได้ครับ เลยตัดสินใจง่าย  jap
สั่ง XSPC RX 120 ไปแล้วเมื่อวาน
ราคารวมค่าส่งประมาณ 2,600 บาท (แพงกว่า Swifttech สามตอนบ้านเราอีก)  diablo
ขอเอาเปรียบสุดๆ เพราะจะใส่ในเคสแล้วต้องการเย็นทึ่สุดเท่าที่เป็นไปได้เนาะ

อย่างหนาตราช้าง สุดยอดของหม้อน้ำขนาดเดียวกันในตลาดตอนนี้แล้วครับ  jap

ส่วนหม้อน้ำตัวเพดาน ยังตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง GTX กับ GTS 280 เพราะเล็งแล้ว GTS อั้นน้ำกว่าเยอะ ด้วยความที่มันบาง สามารถติดพัดลมได้สองด้าน 14 ซม. 4 ตัว เสียงคงดังดี ส่วนเรื่องอั้นน้ำคงผ่านแล้ว เพราะคงใช้ปั้มคู่ครับ เพราะเล็งดูแล้ว น่าจะดีกว่าสอง Loop (อุปกรณ์เท่ากันเลย ปั้มสองหม้อน้ำสอง) ถ้าไม่เย็นสามารถแยกเป็นสองLoop ได้ทันที

อีกสักหน่อย เนื่องจากตระกูล BI GTX/GTS  Fin มันถี่มากถ้าใช้พัดลมรอบต่ำประสิทธิภาพจะลดลงมากๆ BI จะสำแดงประสิทธิภาพก็ต่อเมื่อได้พัดลมแรงๆ ทำงานเกิน 1,600 รอบไปแล้วถึงจะประมาณเท่ากับ XSPC RX ถ้ารอบต่ำกว่านี้โดน XSPC หรือแม้กระทั้ง Swiftech ทิ้งเป็นทุ่งเลย  rules

เป็นไปได้ผมอยากได้ประสิทธิภาพระดับ TFC 480 ที่พัดลม 1600 รอบในเคสใบละ 2900 บาทตัวนี้ครับ

เดวจะลองเทส GTS 240 (มีอยู่แล้ว)สี่พัดลมเทียบกับ XSPC RS 240 สองตัวดูว่าพอจะสู้กันไหวหรือเปล่า ก่อนตัดสินใจ  whistle
ถ้ามันเย็นพอๆกันคงไป GTS 280 4 พัดลมแทน แต่ถ้าสู้ไม่ได้ อาจต้องคิดใหม่เนาะ
MrHelix

Audio Adict!

mrhelix@hotmail.com facebook.com/mrhelix.in.th
« ตอบ #213 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 11:02:51 »

gasp ทั้งของเล่น ทั้งข้อมูล  great great great great great

เรื่องเสียงไม่มีที่สิ้นสุด แต่หยุดเพราะไม่มีตังค์ อิอิกำ  drunk
numz

สะสมหลอดใว้ให้ลูกหลาน

skylinev_spec@hotmail.com
« ตอบ #214 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 12:22:58 »

no น่าใช้จริงๆ

Suhanna

« ตอบ #215 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 15:25:31 »

ลองประกอบหม้อน้ำสองตอน BI GTS 240 ขึ้นมาลองครับ โดยใช้พัดลมประกบหน้าหลัง  jap
ให้ Yate Loon ตัวบาง 1600 รอบเป่าเข้าข้างหน้า แล้วใช้ Coolernaster 2000 รอบดูดออกข้างหลัง (เวลาติดในเคสจริงๆ ถ้าใช้ GTS 280 คงใช้พัดลม 14 ซม. 1800 รอบดูดอออกข้างหลัง แล้วใช้พัดลม ตัวบาง 1000 รอบเป่าเข้าข้างหน้า ผมคงใกล้เคียงกัน ประสิทธิภาพ GTS 280คงดีกว่าที่ GTS 240 อยู่ประมาณ 35%)  ตามรูปครับ

ระหว่างประกอบก็ Run OCCT ของ XSPC RS240 x 2 เก็บไว้อีกรอบ จะได้ทดสอบที่วันเดียวกัน
Suhanna

« ตอบ #216 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 15:32:28 »

เปรียบเทียบความถี่ของ Fin หม้อน้ำของ XSPC กับ BI GTS ครับ BI GTS ถี่และหลอดน้ำก็เล็กกว่ามาก ทั้งอั้นน้ำและอั้นลม ต้องได้ปั้มถึงๆ พัดลมดีๆ ถึงจะสำแดงประสิทธิภาพครับ

เดวจะลองเปลี่ยนหม้อน้ำ แล้วลอง Run OOCT ใหม่สักรอบ วัดประสิทธิภาพดูครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #217 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 15:52:31 »

ประกอบเสร็จก่อน Run OCCT ครับ กระทัดรัดลงกว่าเดิมเยอะ เทียบกับ หม้อน้ำ สองตอน สองตัว

หลังจากเปิดเครื่องสักชั่วโมง สิ่งที่พบคือ เสียงพัดลมดังขึ้น แต่ยังอยู่ระดับพอรับได้ ไม่กวนใจเท่าไหร่ อั้นน้ำมากขึ้น สังเกตุจากรอบปั้มน้ำที่ลดลง และมีฟองค้างในสายน้ำขาออกจาก NB

Idle เพิ่มขึ้นประมาณ 1-1.5 องศา (ยังไม่แน่นอน เนื่องจากเพิ่งเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ ยังมีอากาศในระบบเล็กน้อย) คงจะ Run OOCT คืนนี้ (ทิ้งไว้สักหกชั่วโมงก็พอ) ที่ 4.4 GHz และ ที่ 4.3 GHz เพื่อเทียบกับหม้อน้ำ XSPC สองตอนสองตัว และ XSPC สองตอนตัวเดียวครับ  rules

Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #218 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 17:49:47 »

มารอชมความแรงต่อครับ อิอิ jap

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #219 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2009, 21:29:23 »

มารอชมความแรงต่อครับ ตอนนี้ได้แต่นั่งเปลี่ยนอุปกรณ์อยู่ ดันมาเสียพร้อมๆ กันหลายตัวซะงั้น
Suhanna

« ตอบ #220 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 01:28:34 »

เอาผลทดสอบหม้อน้ำของผมเองมาให้ดูเผื่อเป็นแนวทาง  lol

โดยสรุป วิธีเพิ่มประสิทธิภาพหม้อน้ำที่ง่ายที่สุดคือเพิ่มความเร็วกับจำนวนพัดลมครับ ติดพัดลมหน้าหลังจะช่วยลดอุณหภูมิ CPU ลงได้ โดยจะมีผลมากในหม้อน้ำที่มี Fin ถี่มากๆ ส่วนหม้อน้ำที่ Fin ห่างๆ แทบไม่มีผลเลย ให้ใช้ Shroud ช่วยจะมีผลมากกว่าเพิ่มพัดลม (หม้อน้ำ XSPC พัดลมสองตัวแทบไม่ต่างกับพัดลมตัวเดียว) หม้อน้ำ Fin ห่างพัดลมแรงๆเป่าเข้าจะดีกว่า ส่วน Fin ปรกติ ( หม้อน้ำ TT ) ใช้พัดลมเดี่ยวดูดออกมี Shroud ได้ผลเกือบจะเท่าพัดลมคู่ สำหรับหม้อน้ำ Fin ถี่มากๆ แบบ BI ใช้พัดลมคู่จะเห็นผล เย็นลงเกือบ 2 องศาเลยครับ (เสียงดังพอรับได้กับ Scythe 2000 รอบ)

ในตางราง AVG Core กับ CPU Tin สอง Col หลัง ผม Calibrate โดยใช้ผลต่างจากค่าเฉลี่ย CPU กับ SYS + 26 องศา เผื่อค่าผิดพลาดเนื่องจากอุณหภูมิห้องที่อาจไม่คงที่ในแต่ละการทดสอบ โดยยึดอุณหภูมิ SYS เป็นอุณหภูมิห้อง

งานนี้ได้ทดสอบความเสถียรเครื่องด้วยครับ Run OCCT เกือบห้าสิบเที่ยว หลายความเร็ว ช่วงแรกๆมีค้าง หลังจากปรับได้ PLL ขึ้นอีก Step แล้ว Test สามสิบรอบหลัง เสถียรปึ๊กๆ ที่ 4.4 Ghz ทุกอุณหภูมิ ทุกครั้ง  love

เอารูปผลของหม้อน้ำเทพรังเกียจมาให้ดู ผมยังว่าสำหรับหม้อน้ำอลูสองตอนตัวนี้ใช้ได้เลย (ถ้าไม่นับว่ามันอาจมีผลกับบล๊อกทองแดงนะ) ความเร็วพัดลมต่ำๆ กิน BI 240 GTS เฉยๆเลย (คงเอาไปพ่วงใส่ TT Mozart ในโอกาสต่อไป) แถมยังพา I920 ไปเสถียรที่ 4.4 อุณหภูมิสูงกว่า BI สองพัดลมแค่ สององศาเท่านั้น  great

ความถี่ของ FIN TGM2 ครับ อยู่ระหว่าง XSPC กับ BI GTS

สำหรับหม้อน้ำ TT ผมว่าติดพัดลมแบบนี้น่าจะดีที่สุด เงียบประหยัด เย็นน้อยกว่าพัดลมคู่เป็นจุดทศนิยมเอง

หม้อน้ำที่ทดสอบผมโมทางน้ำให้ใหญ่ขึ้นอีกให้อั้นน้ำน้อยลงหน่อย

อันนี้เป็นการติดพัดลมที่ดีที่สุดของ BI 240 GTS ครับ เย็นกว่า พัดลมเดี่ยว + Shroud เกือบสององศา

เอารูป Thumb Screw ทำเองสำหรับหม้อน้ำมาฝากครับ ง่ายกับการเปลี่ยนพัดลม ไม่ต้องใช้ไขควง อิอิ

ผลที่ความเร็วต่ำกว่านี้ไม่ได้เอามาให้ดูครับ เพราะผมคงไม่ใช้ แต่เป็นไปในทำนองเดียวกัน อุณหภูมิ ที่ 4.3 จะต่ำกว่า 4.4 ประมาณ 3-5 องศาในแต่ละหม้อน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2009, 02:07:02 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #221 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 02:00:52 »

กำลังจะสั่งหม้อน้ำ BI280GTS กับพัดลม 14 cmของScythe เลยลองเอาฝาครอบพัดลมหลังเคสมาเล็งปรากฎว่า Nox ตัวนี้ใส่พัดลม 14 ซม. สองตัวหลังเคสไม่ได้ครับ ติดGrill ตัวบนยาวไม่พอ (สงสัยทำไว้สำหรับ 12 ซม. สองตัวเท่านั้น) จะใช้พัดลมติดเคสก็แค่ 20X20 ลมคงไม่พอ แถมมี Death Spot เกือบ 35%  ผมคงได้ใช้ 240GTS ที่ทดสอบแทนประหยัดสตางค์ไปอีก (ร้อนกว่า XSPC สองตอนสองตัวประมาณ 1 องศา ยังไม่นับรวมหม้อน้ำตัวล่างที่เพิ่มไปในระบบไว้รองรับ VGA เบ็ดเสร็จคงเย็นพอๆกัน)

ที่เซ็งหนักกว่านั้นคือ ผมหาสาย PCIE ของ ICUTE 650 Wattไม่เจออะ สงสัยแม่บ้านผมเอาโยนทิ้งแน่ๆ ตอนผมตัดพัดลมทำ Shroud (ตัดพัดลมไป 7 ตัว) งานนี้ได้ทำปลักกับสายไฟ PCIE เองอีกแล้ว เฮ้อ คิดแล้วเหนื่อย beurk
Suhanna

« ตอบ #222 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 02:27:07 »

เพิ่งรู้ว่าตัวเองมีหม้อน้ำกับพัดลมที่ยังไม่ได้ใช้งานจริงๆเยอะเหมือนกับครับ

ของเล่นใหม่ลูกผม ไปซื้อมาเล่นกันระหว่าง รอ OCCT  oops

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2009, 02:28:53 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #223 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 02:38:45 »

gasp อันไหนไม่เอาแบ่งๆขายกันได้นะครับ อิอิ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
Suhanna

« ตอบ #224 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 20:51:04 »

พอจะเล่นสอง Loop ในเคสเดียว ผมก็ผ่านไปเห็นเจ้านี่ แต่หาซื้อไม่มีเลย ยังไม่มีวางใน USA ที่ UK Web ที่ส่งบ้านเรา หมดทุกที่เลย ผมฟลุ๊คครับ กดติดจ่ายเงินไปแล้ว แต่ไม่รู้จะได้ของหรือเปล่า แต่อยากได้มากๆ

ดูเหมือนๆ Res Flow Bio สองทางที่ผมมี แต่มันเพิ่มท๊อปโม 2 in 1 เข้าไปอีกสอง แม่เจ้าอะไรขนาดนั้น กินพื้นที่ด้านหน้าแค่ 2 Bay เท่านั้น  great ราคารวมค่าส่งประมาณ 2 พันนิดๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2009, 20:53:11 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์