หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318565 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #255 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 00:24:44 »

กลัวไม่เย็นครับ เนื่องจากจะใช้หม้อน้ำตอนเดียวระบายความร้อน VGA สองใบ เลยใส่พัดลมเข้าไปสองตัว Shroud อีกสอง หนาเกือบ 16 ซม. เลยย้ายมาวางที่ Front Bay กินที่ไป 4 Bay คงต้องรอ Res Top แฝดถึงจะใส่บอร์ดได้ แต่ที่แน่ๆงานนี้ คงต้องใช้ปรับรอบพัดลม (ไม่แน่ใจว่ามีที่ติดหรือเปล่า) แค่พัดลมหม้อน้ำก็ 6 ตัวเข้าไปแล้ว Case Fan อีกสาม เป่า HD อีก1 รวมทั้งหมดเคสตัวนี้พัดลม 10 ตัวพอดี  happy

พรุ่งนี้ Furniture มาส่ง คงมีโต๊ะไว้วางคอมอีกตัว ถ้า 280GTS มาคงได้ผ่าเคสเลย  love
Top แผดของไม่มีไม่รู้จะรอถึงเมื่อไหร่ อาจต้องหาทางออก เพื่อให้ใช้งานได้ระหว่างรอของหน่อยแล้ว
tsawana

« ตอบ #256 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2009, 09:14:35 »

อยากเล่นเคสใหม่จัง แต่เอาชุดนี้ให้รอดก่อน ตอนนี้อยู่ในกระบวนการกำจัดความร้อน i7 อยู่ครับ

ป.ล. พี่ต้องการกาแฟแบบเป็นเม็ดไปบดเอง หรือว่าจะให้ผมบดไปให้ครับ
Suhanna

« ตอบ #257 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009, 12:55:09 »

อยากเล่นเคสใหม่จัง แต่เอาชุดนี้ให้รอดก่อน ตอนนี้อยู่ในกระบวนการกำจัดความร้อน i7 อยู่ครับ

ป.ล. พี่ต้องการกาแฟแบบเป็นเม็ดไปบดเอง หรือว่าจะให้ผมบดไปให้ครับ

บดหยาบครับ ขอบคุณจริงๅ  lol
Suhanna

« ตอบ #258 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009, 12:58:25 »

ไม่ค่อยมีโชคกับ หม้อน้ำ HW เลยครับ มาคราวนี้โดนภาษีอีกแล้วอะ รวมเบ็ดเสร็จค่าส่ง ค่าของ ค่าภาษี ค่า Vat ค่าธรรมเนี่ยมตรวจรับ หม้อน้ำสองตอนใบนี้ ผมโดนไปเกือบครึ่งหมื่นเลยทีเดียว  drunk

เสียดายถ้ารู้ว่าโดนจะได้สั่งชุดใหญ่มาด้วยกัน เพราะเค้าตีภาษีเป็น Flat Rate เท่ากันหมด อิอิ  :'(

กล่องเบ้อเริ่ม ข้างในมีหม้อน้ำกับ Fitting คู่เดียวเท่านั้น กล่องขนาดนี้มิน่า โดนภาษี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2009, 15:27:55 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #259 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009, 10:51:30 »

เดี๋ยวผมจัดการให้ครับ วันจันทร์นี้น้องชายกลับเมืองไทยพอดี จะฝากไปให้ชิมซัก 4-5 ถุงครับ ว่าแต่ Espresso จะเข้มเกินไปมั้ยครับ

ผมพอจะได้เคส ที่เอามาเล่นน้ำตัวใหม่แล้วครับ กำลังกล่อมภรรยาอยู่เลย จะได้เอา P5Q Premium กับ Q9450 ของผมให้เค้าไป

เคส http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16811112218 ราคารวมค่าขนส่งแล้ว ก็ $94.98 ครับ

พอดีไปเห็นแรงบันดาลใจจากที่นี่มา http://www.xtremesystems.org/forums/showpost.php?p=3814586&postcount=27

ป.ล. วันนี้ลองนั่งอัดเล่นๆ ดูว่า CPU ผมจะไปเกิน 220 ได้รึเปล่า ปราำกฎว่าวันนี้ตันที่ 220 ครับ ทดสอบอะไรไม่ผ่านเลยครับ ได้แค่ Validation จาก CPUZ เท่านั้น http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=591229
Suhanna

« ตอบ #260 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 13:32:54 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ทั้งนั้น ไม่เข้มไปหรอกครับ  great

จัดการย้ายเครื่องเสียงชุดเล็กมาใส่ห้องทำงาน เอาไปพักรอไว้ในห้องน้ำก่อน อิอิ

Set เครื่องยากมาก ไม่ค่อยมีที่วาง แค่เป็นมุมดูทีวีเท่านั้น ลองเครื่องหลังจากเก็บไว้เกือบสิบปี งานเข้าเลยครับ ลำโพง Tweeter เสียงไม่มีไปข้างนึง แบบว่าปวดท้องเลยครับ ไม่อยากแกะดู ลำโพงคู่นี้เล็ก เสียงใหญ่เกินตัว และดีมากๆ ห้องค่อนข้างใหญ่ แต่เสียงคับห้องเลยครับ (ส่วนตัวชอบมากกว่า Pro Ac Response 1 ชัดเป็นเนื้อเป็นหนังมากกว่า)  เป็นลำโพงเดนมาร์ค ยี่ห้อ System Audio แกะมาดูเป็น Driver เสียงแหลมของ Scan-Speak ลองเช็คราคาของใหม่ เฉพาะ Tweeter ดูคู่ละ 13,000 บาทไทย อยากสลบ   drunk  ใครมีที่ซ่อม Driver เสียงแหลมบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2009, 13:36:33 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #261 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 09:59:49 »

แวะมาดันรอชมความแรงต่อครับ อิอิ

ผมว่าจะเล่นเคสCosmos S ดีมั้ยครับท่าน เห็นมันมีเหมือนช้องใส่หม้อน้ำ3ตอนได้บนเคสเลย น่าจะเจ๋งครับ อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #262 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 10:22:10 »

Cosmos S แจ๋วมากครับ ใหญ่โต แถมที่นี่ให้ติดหม้อน้ำได้ 3 จุด แบบไม่ต้องโมเคสเลยครับ

ผมมีคำถามจะถามท่านน่อมนิดนึงครับ ผมไปเห็นเพื่อนๆ เล่น i7 กัน ทำไมไฟเค้าต่ำกันจังเลยครับ ของผมพยายามลดลงไปเท่าๆ เค้า แต่บู๊ตเข้าวินโดวส์ยังไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าวีคของ CPU มีผลขนาดไหนครับ
Suhanna

« ตอบ #263 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 11:35:30 »

ย้ายห้องทำงานใหม่ ไปติดกับเจ้านี่อยู่นานมากๆ ของเก็บไว้เกือบสิบปี เอาออกมาลอง Test ความเสียหาย เป็นเรื่องเลยครับ  grrrrrr

สายสัญญานเส้นโปรด (อุตสาห์แบกมาจากเยอรมันพร้อมสายลำโพง เดี้ยงไปสองเส้น) เครื่องเล่น CD ก็เปิด Tray ไม่ออก (อันนี้ไม่เป็นไร ใช้เครื่องเล่น DVD แทน มี HD ในตัวด้วยนา ของ Sumsung แถมมากับ TV ) ลำโพง Driver เสียงแหลมเสียงไม่ออกไปข้างนึง (อันนี้ยอมไม่ได้เด็ดขาด ลำโพงคู่นี้รักมาก ต้องหา Driver เปลี่ยน)  rofl
Suhanna

« ตอบ #264 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 12:05:05 »

Driver เสียงแหลมที่ไม่มีเสียงครับ  jap

เช็คแล้วมันเลิกผลิตตั้งแต่ปี 1987 Voice Coil 3/4 นิ้ว 6 โอมห์ ขนาดประหลาดอีกต่างหาก คิดอยู่นานว่าจะโล๊ะซื้อลำโพงใหม่ดีกว่าหรือเปล่า แต่พอฟังเสียงยังไม่ได้ Burn ทั้งลำโพงออกแค่สามดอก เปลี่ยนใจเลยครับ ต้องหามาแทนให้ได้ เป็นตู้ลำโพงที่ Driver เสียงแหลมอยู่ข้างล่างครับ Driver Midrange อยู่ข้างบน ให้เสียงที่กว้าง หวาน เป็นตัวตนมาก  โทรถามทั้งเมืองไทยไม่มีของ เลยเทียบ เสปคเอา ได้ใกล้เคียงที่สุดเป็นของ Vifa สั่งจาก Amezon ราคาลดแล้วตัวละแค่ 16 US แต่สั่งมาสองตัวเปลี่ยนคู่เลย จะได้เสียงเหมือนกัน อุปสรรคโตตระ สองตัวไม่ถึง 50 US ไม่ยอมส่ง ต้องสั่งของกระจุกกระจิกให้ครบ 50 US ส่งเป็น UPS Express ค่าส่งแพงกว่าค่าของเกือบเท่านึง แต่คุ้มครับ สั่งคืนวันพุธ เมื่อเช้าได้ของแล้ว ส่งถึงมือเลย โดนภาษี กับ Vat และค่าจัดการออกของ UPS อีก 700 บาทไทย สรุปว่า Driver คู่นี้ 32 US แต่จ่ายจริงไปเกือบ 5,000 บาทไทย แหะๆ ยอมครับ เรื่องเครื่องเสียงผมไม่ประนีประนอมอยู่แล้ว  drunk

Driver ตัวแค่เนี่ย แต่กล่องที่ใส่มาใหญ่จริงๆ เดวคงเอาขาตั้งลำโพงไปใส่ทราย (ให้เสียงนิ่ง) แล้วพ่นสีหน่อย ค่อยมา ใส่ Driver Burn In ปรับ อคูสติคห้องหน่อย ระหว่างนี้ก็ลอง เจ้าหม้อน้ำ 280 GTS ไปด้วยกันเลย  lol

แค่เก็บสายก็กระอักเป็นเลือดแล้วครับ เดิมมันอยู่ในห้องฟังเพลงบ้านเก่าที่เหลือเฟือ เอามาอัดอยู่ ตู้ TV เข้ามุมห้อง แค่สายลำโพง Linn  Bi-Wire แต่ละเส้นขนาดนิ้วก้อยแข็งยังกับสลิง ถึงกับต้องเจาะตู้ด้านหลังเอาสายออก เพราะดัดสายไม่ได้เลย เหนื่อยจริงๆ  drunk

ขนาดหม้อน้ำ 280GTS เทียบกับ 240GTS และ TT TGM2 ครับ มันต่างกันพอสมควรเลย แค่กว้างยาวเพิ่มขึ้นมาอีก 2 ซม. เดวรอให้ ระบบ Setting สักนิด จะเอาผลมาให้ดูกันครับ ระหว่างนี้จัดการเรื่องเส้นเสียงก่อน อิอิ  lol

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2009, 12:08:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Ruin

Stay Hungry. Stay Foolish.

« ตอบ #265 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 12:16:12 »

หม้อน้ำสวยจนต้องอิจฉา great

Suhanna

« ตอบ #266 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 14:04:31 »

Driver ที่มาใหม่ ดูคล้ายครับ แต่ไม่ใช่ เป็น Driver ที่ Vifa ทำ OEM ให้ลำโพง Hi-End ยี่ห้อ Dali ของเดนมาร์คเหมือนกัน โดมต่ำกว่าเดิมเล็กน้อย กรอบโดม เป็น Parablic ท่าทางเสียงแหลมจะพุ่ง แต่ Sound Stage คงแคบลง (ส่วนตัวผมชอบของเดิมอยู่แล้ว ฟังลำโพงเกือบยี่สิบคู่ไม่เกี่ยงราคา กว่าจะได้เจ้านี่มา) อย่างนี้ต้องลอง Burn แล้วฟังดูครับ ของเก่ามันไม่มีแล้วนี่นา   sarcastic
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #267 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 17:45:16 »

Cosmos S แจ๋วมากครับ ใหญ่โต แถมที่นี่ให้ติดหม้อน้ำได้ 3 จุด แบบไม่ต้องโมเคสเลยครับ

ผมมีคำถามจะถามท่านน่อมนิดนึงครับ ผมไปเห็นเพื่อนๆ เล่น i7 กัน ทำไมไฟเค้าต่ำกันจังเลยครับ ของผมพยายามลดลงไปเท่าๆ เค้า แต่บู๊ตเข้าวินโดวส์ยังไม่ได้เลย ไม่ทราบว่าวีคของ CPU มีผลขนาดไหนครับ

ลองยกไฟSkew CPUกับQPIขึ้นมาซัก200 ทั้งคู่ก่อนครับช่วยให้ลดไฟvcoreลงได้ระดับหนึ่ง

เสร็จแล้วถ้าต่ำไม่หนำใจ ก็ลองลดไฟqpiต่ำๆซัก1.3กว่า เล่นไฟแรมน้อยๆซักไม่เกิน1.6 ไฟIOHก็ไม่เกิน1.14หรือไม่เพิ่มเลยดูครับ

พอไฟต่างๆต่ำหมดแรมหลวมๆ ไฟVCOREก็สามารถลดได้ต่ำกว่าที่เคยเล่นเองครับ อิอิ lol

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
master_yoh

« ตอบ #268 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2009, 20:30:07 »

ลองยกไฟSkew CPUกับQPIขึ้นมาซัก200 ทั้งคู่ก่อนครับช่วยให้ลดไฟvcoreลงได้ระดับหนึ่ง

เสร็จแล้วถ้าต่ำไม่หนำใจ ก็ลองลดไฟqpiต่ำๆซัก1.3กว่า เล่นไฟแรมน้อยๆซักไม่เกิน1.6 ไฟIOHก็ไม่เกิน1.14หรือไม่เพิ่มเลยดูครับ

พอไฟต่างๆต่ำหมดแรมหลวมๆ ไฟVCOREก็สามารถลดได้ต่ำกว่าที่เคยเล่นเองครับ อิอิ lol
ขอจดก่อนครับเผื่อตกรุ่นจะได้มีตังค์พอซื้อ อิอิ
tsawana

« ตอบ #269 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 01:03:46 »

พี่ Suhanna ครับ

อยากเล่นเครื่องเสียงด้วยคน แต่ว่าบ้านไม่มีพื้นที่ให้วางแล้วครับ ตอนนี้กำลังเล็งๆ แอมป์ให้หูฟังซักหน่อย ว่าจะลอง DIY แอมป์หูฟังดู แล้วหาหูฟังเสียงดี ที่เหมาะกับเพลงร้อง และเวทีเสียงกว้างๆ ช่องไฟสวยๆ สะอาดๆ มาฟังซักหน่อย

ตอนนี้เล่นคอมอยู่ในห้องนอนครับ ภรรยามีกฎเหล็กดังนี้
1. ระหว่างกล่อมลูกนอน ห้าม OC เด็ดขาด เพราะมัน restart บ่อย หน้าจอก็เปิดๆ ปิด ทำให้ลูกไม่ยอมนอน
2. ห้ามเล่นพัดเกิน 1200 rpm
3. ห้ามไปเล่นคอมห้องอื่น เพราะเดี๋ยวจะไม่ได้เจอหน้าเลย เลือกงานปุ๊ปผมก็เล่นคอมเลย 555

---------------------------------------

ท่านน่อมครับ
ไฟ skew cpu กับ qpi นี่ 2.00v รึเปล่าครับ

วันนี้เกิดอาการคันครับ เดินไปเห็น Crucial Value Ram DDR3 1333 1GB ผมเลยลองมา 3 แถวครับ เป็น Chip D9 อะไรซักอย่างเนี่ยะครับ จำไม่ได้ (ตอนนี้ไม่ได้อยู่บ้าน) ปรากฎว่าวิ่งดีเกินคาดครับ จับไปวิ่ง 1600 ไม่้ต้องปรับแต่งอะไรเลย

ป.ล. ผมว่าบอร์ด Asus R2E จ่าย vdimm ค่อนข้างสูงเกินเหตุครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์