หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318409 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #270 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 10:45:51 »

ผมเก็บเครื่องเสียงลงกล่องตอนลูกอายุสองขวบกว่าๆ เอาห้องฟังเพลงเป็นห้องเครื่องเล่นเด็กครับ  jap
กว่าจะได้เล่นอีกทีก็ตอนนี้ อิอิ ตอนลูกมีโลกส่วนตัวของเค้าแล้ว

เด็กเป็นตามวัยครับ เหมือนเราเหมือนกัน พอเด็กเริ่มเดินได้ ก็ต้องอุดปลักไฟ เอาพวกสายไฟที่อยู่ตามพื้นออกให้หมด
โตขึ้นอีกหน่อย ชอบกระโดด กับถีบผนังเล่น พออายุสักเก้าขวบ เราก็เปลี่ยนโซฟากับทาสีผนังภายในได้
สิบขวบกว่าเล่นคอม อ่านหนังสือ สิบสามเริ่มฟังเพลง (ตอนนี้เริ่มสอนลูกฟังเพลง) สิบเจ็ดคงบ้าแต่งรถ (อันนี้เราต้องคุมทำรถเลย  โรลล์โอเวอร์บาร์ ช่วงล่าง ยาง กับเบรคก่อน ค่อยทำเครื่องแรง) เกินสิบแปดคงบ้าหญิงเนาะ (ถ้าเหมือนผม) ส่วนใหญ่คงตามนี้ โชคดีลูกผมให้เล่นเปียนโนแต่เล็กๆ เค้ามีทักษะในการฟังดนตรีที่ดีมากครับ เล่นเปียนโน เพลงคลาสสิคสุดยอดมาก เล่นเครื่องเสียงเล่นอย่างไรสู้ฟังสดๆไม่ได้แน่ๆ (สมกับที่ผมขับรถไปส่งเรียนเปียนโนทุกอาทิตย์กว่าแปดปี)

เสียดายลูกผมไม่จับปืนเลย แฟนผมห้ามไว้ ผมยิงปืนเป็นตั้งแต่เก้าขวบ สิบสองพ่อผมจับเข้าเรียนการยิงปืนสั้นป้องกันตัวแล้วอะ สิบห้าผมก็ยิงแข่งแล้วครับ ของเล่นเปลืองสตางค์อย่างแท้จริง ลูกแข่งก็ต้องอัดเอง แค่ลูกซ้อมยิงวันนึงสมัยผมมีพันกว่าบาท สมัยนี้คงมากกว่านั้นเยอะ  diablo

ส่วนหูฟังถ้าจะซื้อใหม่ ลองดูตัวนี้ครับ Grado Alessandro MS-1 ผมไปลองฟังมาหลายตัวพอควร ตัวนี้คุ้มที่สุด เสียงดี สะอาด Soundstage ดีคุ้มราคา รุ่นถูกเกือบที่สุดของ Grado ที่ USA น่าจะประมาณ 100 US กว่าๆ ใช้ได้เลย ฟองน้ำหูฟังมีโมได้นะครับ เจาะรูตรงกลางหน่อย ฟังสบายได้ทั้งวันเลย ไม่ล้า

ส่วน Amp หูฟังลองตัวนี้ครับ เล็ก ถูก สวย เสียงดี วางบนโต๊ะคอมได้ เมืองไทยประมาณสี่พันบาท ต้องลองฟังดูครับแล้วจะงงว่าของดึราคาถูกยังมีอีกเหรอเนี่ย  great

ของ Indeed Audio ต้องขอบคุณท่าน Cracy Virus เจ้าสำนัก Umlimit PC ที่แนะนำร้านให้ (เคยเจอกันทีนึงที่เซียร์ ลูกหาหูฟังพอดี เลยได้คุย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2009, 10:54:47 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #271 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 11:46:44 »

หูฟังผมก็เล็งๆ Grado ไว้เหมือนกันครับ ส่วนแอมป์ที่แนะนำก็ได้เห็นจากร้านนายมั่นคงมา แอมป์ตัวนี้ใช้อุปกรณ์ดีด้วยนะครับ เสียดายที่ผมหาซื้อแถวนี้ไม่ได้ เดี๋ยวต้องลองหาตามเว็ปต่างๆ ดูก่อนครับ

ป.ล. ตอนนี้คันมือ อยากลองต่อแอมป์ cmoy ดูครับ กะจะลอง hardwire ดู แต่คิดไปคิดมา เสียงคงจะแพ้เจ้า indeed นี้แน่ๆ เลยครับ
Suhanna

« ตอบ #272 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 12:37:11 »

จะเล่นเครื่องเสียงจริงจัง น่าจะเลือกลำโพงหรือหุฟังที่เหมาะกับ Style เพลงที่เราชอบก่อนครับ ต้องลองฟังดูมากๆ แล้วค่อยมาเลือก Amp ที่ขับลำโพงเราไหว และยังคง Charactor ลำโพงและเพลงของเราไว้ได้ เสร็จแล้ว มา fine tune ด้วยสายสัญญานที่เหมาะสม จะได้ Sytem ที่เหมาะกับเรา ราคาสมเหตุผล อ่าน review เครื่องเสียงแค่เป็นแนวให้รู้จักยี่ห้อเท่านั้นเองครับ ชอบหรือไม่ชอบขึ้นอยู่กับตัวเรา และ Style เพลงที่เราฟัง ไม่มีลำโพง Pre หรือ Amp ตัวไหนในโลกที่ให้เสียงที่ดีกับแนวเพลงทุกประเภทหรอกครับ สุดท้ายคงขึ้นกับเราเองว่าชอบหรือเปล่า ฟังแล้วมีความสุขไหม ลำโพง Sysytem Audio นี่ซื้อที่ Siam Discovery ราคาแค่ 19,900 บาท ใช้กับ Pre หลอด กับ Power Solid State 300 Watt ของไทยให้ Style Jazz ที่สุดยอดมากครับ สำหรับผมมันให้เสียงที่เป็นดนตรี Jazz และเหมาะกับห้องผมมากกว่าลำโพงที่แพงกว่ามัน 4-30 เท่าอย่าง Pro Ac Response 1 SC (ลำโพงในตำนาน) รวมไปถึงสุดยอดลำโพงตั้งพื้น Vandersteen (Rock มันส์มาก) และ Apogee (คลาสสิค กว้างมาก) ที่ต้องใช้ Amp Mark Levinson ข้างละแสนกว่าบาท(สมัยก่อน) ขับเท่านั้นอีกครับ (ที่ว่ามาทั้งหมดนี่ผมกับแฟน ซื้อตอนขากลับจากเรียนต่างประเทศ พอเรามาเจอเจ้า Sysytem Audio นี่มองหน้ากันเสร็จขายเครื่องเสียงชุดใหญ่ทิ้งเรียบ มีเงินพอซื้อ Townhouse หลังแรกในชีวิตเลยอะ) แค่ผมเปลี่ยน Tweeter ลำโพง Burn เฉยๆ ยังไม่ได้ Set อะไร ห้องยังก้อง เบสห้องยังบวมล้น เสียงยังแสบหูอยู่ พอได้นั่งฟังยังไม่อยากลุก ฟังรวดเดียวเกือบ10 ชั่วโมงไม่รู้ตัวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2009, 12:44:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #273 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 12:54:15 »

ปัญหามันอยู่ที่การลองฟังนี่แหละครับ คงต้องซื้อมาลองทีละชิ้น ไม่ชอบค่อยส่งคืน เอาตัวใหม่มาเล่นต่อ
Suhanna

« ตอบ #274 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 13:04:17 »

ปัญหามันอยู่ที่การลองฟังนี่แหละครับ คงต้องซื้อมาลองทีละชิ้น ไม่ชอบค่อยส่งคืน เอาตัวใหม่มาเล่นต่อ

อยู่ USA น่าจะดีกว่าเมืองไทยเยอะเลยนะครับ ผมเคยไปซื้อตาม Review กับ ภรรยาผม มันไม่ยอมขายให้ มันบังคับให้นั่งลองฟังที่ร้านก่อนเป็นสองสามชั่วโมง สงสัยไม่อยากให้เราเปลี่ยนบ่อย ถ้าผมมีโอกาสเหมือนคุณ tsawana ตอนนี้ ลุยโลดครับ
tsawana

« ตอบ #275 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 20:50:19 »

ตอนนี้กำลังสนใจหูฟัง AKG 601 อยู่ครับ ลดราคาจาก 349.95 เหลือ 214.95 หรือ AKG 701 ลดราคาจาก 449.95 เหลือ 279.95 เห็นเป็นรุ่นที่ได้รับความนิยมในหมู่ Audiophile น่ะครับ

ส่วนแอมป์ตอนนี้ไปเห็นใน Ebay มาตัวนึงครับ เป็นของ Antique Sound Lab ครับ เป็น Hybrid ราคาเริ่มต้น bid ที่ 149.00 แต่เหลือเวลาอีก 6 วันครับ ก็เลยยังไม่ bid

อยู่ที่อเมกาก็ดีอย่างนึง คือเรื่องการเคลมของครับ ได้ช่อม ได้คืน ได้เปลี่ยนแน่ๆ แล้วก็ข้อตกลงตอนที่ซื้อ เมื่อ 6 เดือนที่แล้วผมซื้อรถ Honda Fit ให้น้องชาย ผมเปลี่ยนไป 3 คันน่ะครับ กว่าจะเจอคันที่ถูกใจ เพราะรถมันมีลักยิ้มในบางจุด และเป็นจุดที่ซ่อมไม่ได้ด้วย ในเมื่อทางร้านไม่ลดราคาให้ ผมก็ขอเปลี่ยนเลย (Fit ที่นี่นำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันเลยครับ ขายดีๆ มาก คนขายเลยไม่ยอมลดราคา)
Suhanna

« ตอบ #276 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 11:36:33 »

ลองฟัง Grado MS-1 ก่อนนะครับ ผมไปฟังหูฟังที่มั่นคงเกือบทุกรุ่นที่ต่ำกว่าหมื่น แล้วได้ตัวนี้มา เลือกเสร็จตาหมูหวานร้าน HifiMod ตรงข้ามเดินมาชวนคุยเรื่องเครื่องเสียงเลยครับ บอกว่า ผมนึกแล้วว่าพี่ต้องเลือกตัวนี้ เสียงดีที่สุดในราคาต่ำกว่าหมื่นแล้ว  lol

AKG ชัดมาก รายละเอียดดี แต่เวทีเสียง กับ บรรยากาศ ไม่ค่อยมี เหมาะกับพวกดนตรีสมัยใหม่ J-Pop อะไรอย่างนี้ ถ้าเจอแผ่นอัดดีๆ แบบของพวก three blind mice, Sheffield หรือ Chesky หูฟัง MS-1 ให้ความเป็นดนตรีกว่าเยอะครับ ฟังไม่ล้าด้วย AKG ฟังทดสอบอาจจะดี แต่ถ้าฟังเพลง ฟังนานๆจะล้ามาก  jap

อย่าเชื่อผมครับ ใช้ความรู้สึกและความชอบตัวเองดีกว่า ข้างบนแค่เป็นความเห็นของผมคนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2009, 11:39:41 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #277 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 23:29:53 »

งั้น Grado น่าจะถูกใจผมมากกว่าครับ เพราะแนวเพลงที่พี่ฟังก็ไม่ไกลจากผมเลย เล่นเครื่องเสียงเหมือนกัน ต่างหาอุปกรณ์ที่ให้ความเป็นดนตรีเหมือนกัน

ตอนนี้กำลังเล็ง DIY แอมป์พวก Cmoy ซักตัวอยู่ครับ กำลังศีกษาอยู่ กะจะใช้อุปกรณ์ดีๆ หน่อยครับ เอาไว้ฝึกมือด้วย อิอิ

ผมหา Grado MS-1 รวมค่าส่งด้วย ได้ในราคา $109.05 น่าสนมั้ยครับ ถ้าเป็น MS-2 จะเป็น $309.05 โดดกันมาเยอะเหมือนกันครับ สงสัยจะได้ลอง MS-1 กับแอมป์ฝีมือผมซะแล้ว

ป.ล. น้องชายกลับเมืองไทยไปแล้วครับ เพิ่งไปส่งมา ไม่เกินอาทิตย์หน้าพี่คงได้กาแฟนะครับ ฝากไป 3 ถุง มี Moring Blend เพิ่มขึ้นมาอีกอันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2009, 23:44:32 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #278 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 01:49:05 »

แวะมาชมของเทพอีกแล้ววว ผมยังใช้หูฟังอันละ100กว่าบาท ไว้ดูหนังXตอนดึกๆอยู่เลยครับ อิอิกำ out

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #279 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 08:59:44 »

แวะมาชมของเทพอีกแล้ววว ผมยังใช้หูฟังอันละ100กว่าบาท ไว้ดูหนังXตอนดึกๆอยู่เลยครับ อิอิกำ out

เสียงแบบนั้นไม่ต้องการหูฟังเทพหรอกครับ แต่อาจจะต้องการจอเทพแทน เพราะเดี๋ยวจะมองไม่ชัด  out
Venom-Crusher
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

I'm Stand Between Hell and Earth.

« ตอบ #280 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 09:03:47 »

เสียงแบบนั้นไม่ต้องการหูฟังเทพหรอกครับ แต่อาจจะต้องการจอเทพแทน เพราะเดี๋ยวจะมองไม่ชัด  out

ชัดเกินไปบางทีเห็นฝีที่ตูดก็หมดอารมณ์ในการชมหนังไปเหมือนกันนะครับท่าน อิอิ

It's hard to be righteous, but it easy to be evil.
tsawana

« ตอบ #281 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2009, 10:33:11 »

ชัดเกินไปบางทีเห็นฝีที่ตูดก็หมดอารมณ์ในการชมหนังไปเหมือนกันนะครับท่าน อิอิ

555 (ฮามาก) คิดได้ไงเนี่ยะท่าน
Suhanna

« ตอบ #282 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 00:08:45 »

ขอบคุณสำหรับกาแฟครับ MS-1 กับ 2 เสียงคนละประเภทเลยนะครับ ตัว MS-1 ผมซื้อให้ลูกฟังกับ PSP เลยเลือกกลางๆ ฟังได้หลายอารมณ์ไว้ก่อน คุณ tsawanna ต้องลองฟังครับ ก่อนตัดสินใจ

280 GTS กับ ตัวแปลงพัดลมผม Work ครับ ลมดี เสียงไม่ดังมาก เย็นกว่า หม้อน้ำสองตัวต่อกันอีก ผมเองยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลย ผม Up Bios GENE เป็นตัวใหม่ profile เดิมที่ save ไว้ใช้ไม่ได้เลยอะ ต้องค่อยๆไล่กันใหม่ คราวนี้เห็น 4.5 แบบน่าจะเสถียรเลยอะ แต่ต้องลอง Set ดูสักพักครับ

ตอนนี้เมากับห้องทำงานผมมาก Acoustics ห้องแย่มากๆ ปรับห้องยากกว่าทำห้องฟังใหม่เยอะเลย เริ่มคิดถึงห้องฟังเพลงบ้านเก่าแล้วจริงๆ ตอนนี้เหลือแค่ปัญหาเรื่องเบสบวม อาจต้องคำนวนทำ Bass Trap เอง ที่ก็ไม่มีจะวาง เฮ้อ ค่อยๆคิดไปดีกว่า  whistle
tsawana

« ตอบ #283 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 09:23:10 »

MS-2 เสียงไปทางแนวไหนครับ
Suhanna

« ตอบ #284 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2009, 10:32:01 »

MS-2 เสียงไปทางแนวไหนครับ

แก่ๆหน่อยหนะครับ เหมาะกับพวกเพลง Jazz หลายชิ้น หรือ คลาสสิค เน้นเวทีกว้างหน่อย มีความลึก เครื่องดนตรีออกเป็นชิ้นๆ ตำแหน่งค่อนข้างชัดเจน แต่อย่าคาดหวังเบส หรือ เสียงแหลม ตูมตาม โช๊ะเชี๊ยะนะครับ เบสเป็นเบสคลาสสิค Upright Bass นี่ได้ยินเสียง นิ้วดีดสาย ก่อนจะมีเสียงเบสออกมา หรือเสียงฉาบกลองชุดแผ่น Sheffield นี่ได้ยินเสียงไม้กระทบฉาบ แล้วเสียงแหลมแตกเป็นละอองในอากาศ แผ่น เชลโล่ที่เคยแนะนำไป ก็ยังได้ยินเสียงขยับตัวของนักดนตรีอยู่ เหมาะกับคนค่อนข้างมีอายุครับ ถ้าพวกคอ Pop หรือ Rock คงไม่น่าจะชอบ ทั้งหมดนี่ต้องหลัง Burn หูฟังสัก 100+ชม. และแผ่นดีๆครับ  love เวลาฟังต้องนั่งหลังตั้งใจฟัง ต่างจาก MS-1 ฟังง่ายๆ สบายๆ รวมๆดี เน้นเสียงคนมากกว่าเครื่องดนตรี เวลาฟังนั่งหรือนอนฟังได้สบายๆครับ ถ้าเน้นฟัง Dynamics ผมว่าลอง AKG ตัวกลางๆก็น่าจะดี เบสลงลึกถึงกระเพาะลำไส้เลยอะ แต่ความเป็นธรรมชาติกับอารมณ์ (ผมว่าเอง) ยังอาจสู้ Grado ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2009, 10:43:58 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์