หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318310 ครั้ง)
beerking
Vmodtech Member

« ตอบ #345 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 22:20:22 »

เห็นแบบนี้ หาชุดน้ำใหม่สักชุดดีกว่า อิอิ
Suhanna

« ตอบ #346 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 09:56:08 »

งานผมก็ยังยุ่งเหมือนเดิม แต่เห็นคุณเชนเล่นน้ำกับ I5 720 แล้วของมันเริ่มจะขึ้นครับ  love
เลยเริ่มเก็บของรอเล่นโปรเจ็คใหม่ ซะก่อน คราวนี้ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เล่นแบบที่อยากจะเล่น เอาแค่พอใจเท่านั้นพอ ไม่มีการจำกัดงบครับ (เพราะเดวทำงบประมาณการเล่นน้ำแบบหนก่อนๆ จะไม่สบายเป็นโรคหัวใจไปซะก่อน คริๆ)

เริ่มทำโครงการใหม่ก็ต้องมีเป้าประสงค์หรือ Objective กันก่อน งานนี้จะว่ากันไปเฉพาะชุดน้ำ แยกกันกับอุปกรณ์คอมนะครับ ตั้งใจว่า ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์คอม ก็จะใช้ชุดน้ำเดิมที่ทำนี่หละ ปรับปรุงแค่นิดๆหน่อยๆก็พอแล้วเนาะ เพราะปีนี้ต้องปั้มเงินปลดหนี้ปลดสินหน่อย แก่แล้วครับ ไม่อยากทิ้งภาระให้ลูกหลาน

Objective : เงียบมาก่อน เย็นที่สุดเท่าที่พื้นที่อำนวย ต้องสวยเอาไว้โชว์ชาวโลกได้ ที่สำคัญต้องมี Innovation ที่ไม่ซ้ำใคร และ ไม่ต้องการตัดต่อหรือทำสีเคสอีกแล้ว  (เหนื่อยครับ เครื่องมือคู่บุญใช้งานมันมาก กลับบ้านไปส่วนใหญ่แล้วอะครับ อีกอย่างเพิ่งเคลียร์บ้าน ขนอุปกรณ์ไม่ได้ใช้ไปเก็บที่ฟาร์ม รับปีใหม่จีนมาหมาดๆ ไม่อยากให้บ้านรกฝุ่น หรือห้องเกะกะอีกแล้วครับ)

tpp
True Love Always

« ตอบ #347 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:07:20 »

เล่นน้ำนี่ก็เงียบใช้ได้นะครับพี่ ตอนแรกที่ยังไม่ได้เข้าวงการเพราะกลัวว่ามันจะดังจากปั๊มน้ำน่ะครับ ฝังใจกับปั๊มตู๊ปลาบ่อปลาจริงๆ แต่ตอนนี้เงียบไม่ต่างจากเดิมที่ใช้พัดลม 120 มม ไฟ 3 โวลท์เลยครับ
Suhanna

« ตอบ #348 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:16:43 »

เริ่มกันที่เคสสำหรับเล่นน้ำกันก่อน วินาทีนี้มีเคสน่าเล่นอยู่สองตัวครับ ใส่หม้อน้ำแบบไม่ต้องโม เป็น M-Tower สูงมาก ขนาดสูงพอวางไว้ใต้ทีวีไม่ติดความสูง ราคาไม่ต้องนั่งคิดมาก คือ Lian-Li Lancool K62 กับ CM 690 II Plus ครับ ผมคงรอเล่น 690 II (คงเป็น 690 Series ตัวที่สามในครอบครองของผม) อยากบอกว่าบริการของ CM นี่ดีสุดๆ ผมซื้อสองตัวแรกจากร้านเจ๊บ๊วย แต่ตัวที่สองสายต่อ Front HDD หัวมันหายแต่ยกมา ขี้เกียจยกไปเคลมพันทิพย์ครับ เลยเมลล์ไปให้ความเห็นกับ Staff CM ที่ไต้หวัน ภายในห้าวัน เค้าส่งสายใหม่มาให้ผม พร้อม ของขวัญอีกเล็กน้อย เลยให้คอมเมนท์ต่อไปอีกนิดหน่อย เคสรุ่นที่สองนี้ออกมา มีแบบที่ผมต้องการครบเลยครับ แถมฟีเจอร์อื่นที่ไม่ได้ขอไปอีกด้วยแนะ)

Suhanna

« ตอบ #349 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:19:30 »

เล่นน้ำนี่ก็เงียบใช้ได้นะครับพี่ ตอนแรกที่ยังไม่ได้เข้าวงการเพราะกลัวว่ามันจะดังจากปั๊มน้ำน่ะครับ ฝังใจกับปั๊มตู๊ปลาบ่อปลาจริงๆ แต่ตอนนี้เงียบไม่ต่างจากเดิมที่ใช้พัดลม 120 มม ไฟ 3 โวลท์เลยครับ

ชุดที่คุณเชนใช้อยู่ผมว่ายังดังอยู่นะครับ ดังปั้ม 355 ครับ ลองไปฟังใกล้ๆดู ผมดูชุดที่คุณเชนเล่นแล้ว ต่อหม้อน้ำสองหม้อ ปั้มยังเหลือ น่าโมปั้ม 355 เป็น 350 รับรองเงียบเกือบสนิทเลยครับ เหลือแค่เสียงพัดลมเท่านั้น
beerking

« ตอบ #350 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:36:01 »

งานผมก็ยังยุ่งเหมือนเดิม แต่เห็นคุณเชนเล่นน้ำกับ I5 720 แล้วของมันเริ่มจะขึ้นครับ  love
เลยเริ่มเก็บของรอเล่นโปรเจ็คใหม่ ซะก่อน คราวนี้ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เล่นแบบที่อยากจะเล่น เอาแค่พอใจเท่านั้นพอ ไม่มีการจำกัดงบครับ (เพราะเดวทำงบประมาณการเล่นน้ำแบบหนก่อนๆ จะไม่สบายเป็นโรคหัวใจไปซะก่อน คริๆ)

เริ่มทำโครงการใหม่ก็ต้องมีเป้าประสงค์หรือ Objective กันก่อน งานนี้จะว่ากันไปเฉพาะชุดน้ำ แยกกันกับอุปกรณ์คอมนะครับ ตั้งใจว่า ถ้าเปลี่ยนอุปกรณ์คอม ก็จะใช้ชุดน้ำเดิมที่ทำนี่หละ ปรับปรุงแค่นิดๆหน่อยๆก็พอแล้วเนาะ เพราะปีนี้ต้องปั้มเงินปลดหนี้ปลดสินหน่อย แก่แล้วครับ ไม่อยากทิ้งภาระให้ลูกหลาน

Objective : เงียบมาก่อน เย็นที่สุดเท่าที่พื้นที่อำนวย ต้องสวยเอาไว้โชว์ชาวโลกได้ ที่สำคัญต้องมี Innovation ที่ไม่ซ้ำใคร และ ไม่ต้องการตัดต่อหรือทำสีเคสอีกแล้ว  (เหนื่อยครับ เครื่องมือคู่บุญใช้งานมันมาก กลับบ้านไปส่วนใหญ่แล้วอะครับ อีกอย่างเพิ่งเคลียร์บ้าน ขนอุปกรณ์ไม่ได้ใช้ไปเก็บที่ฟาร์ม รับปีใหม่จีนมาหมาดๆ ไม่อยากให้บ้านรกฝุ่น หรือห้องเกะกะอีกแล้วครับ)

ผมกำลังเตรียมของเหมือนกันครับ กะทำไว้เป็นชุดเล่นเนทกับ เกม +ดูหนัง อิอิ    หาอุปกรณ์ก่อนครับยังไม่ครบ อิอิ
Suhanna

« ตอบ #351 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:01 »

โหวงเฮ้ง 690II ด้านบนติดหม้อน้ำสองตอนได้ พัดลม 12-14 ซม. ขนาดความหนา 2.5 ซม. ปรกติครับ ตัวเก่ามีข้อเสียสองอย่างคือ ใส่พัดลมหนาได้แค่ 2.0 ซม. กับรูน๊อตที่ให้มา ไม่ตรงรูหม้อน้ำเลยสักกะรุ่นเดียว ปัญหานี้รอบนี้ CM จัดการได้เรียบร้อย อิอิ  great

แต่ยังวางหม้อน้ำ Hi-End หนาระดับ 5.5 ซม.++ ไม่ได้นะครับติดบอร์ด คงต้องพึ่งหม้อน้ำบางๆระดับ 3 ซม. พวก XSPC RS 240 Swiftech 220 หรือ ตัวเลือกสุดท้ายของผม GTS 280 พัดลม 14 ซม. สองตัว ประสิทธิภาพพอๆกับ MCR 320 เย็นน้อยกว่า XSPC RX 360 หน่อยเดียวครับ (แต่อั้นน้ำโคตระ)
Suhanna

« ตอบ #352 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 11:14:13 »

ส่วนด้านล่าง ผมคงเอา Rack HDD ออก ใส่หม้อน้ำสองตอนได้อีก

แต่ดูแล้วไม่มีรูให้ยึดหม้อน้ำเลยครับ ลองเล็งใต้เคสดูแล้ว รูลมออกจากหม้อน้ำก็ไม่เต็มเพราะต้องมีเหล็กรับขา Rack HDD อาจต้องโมอีกเล็กน้อย  grrrrrr

ส่วนตัวผมชอบติดหม้อน้ำด้านล่างเคสมากกว่าด้านบนครับ จากประสพการณ์ วางล่าง ดูดลมในเคสออกเป่าพื้นได้เย็นกว่าดูลมร้อนออกด้านบน แถมฝุ่นไม่เกาะหม้อน้ำด้วย หลังจากดูที่ติดแล้ว อาจมีปัญหาเรื่อเดินสายไฟ PSU นิดหน่อย (ความจริง CM ไม่น่าเอารูปที่ติดหม้อน้ำด้านล่างมาโชว์เลย ผมว่ามันทำยากเนาะ)
Suhanna

« ตอบ #353 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 11:20:46 »

ด้านล่างนี้ผมว่าจะเล่นหม้อ Hi-End ไปเลยเพราะพื้นที่เหลือเฟือ ตอนนี้มีตัวเลือกอยู่สองตัวคงเป็น XSPC RX 240 สองตอน หนาปึ๊ก เล่นกับพัดลมรอบต่ำก็พอ เงียบ และ เย็น

Suhanna

« ตอบ #354 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 11:26:54 »

หรือไม่ก็คงเป็น เจ้านี่ สองตอนซ้อนกันสองตัว พัดลมชุดเดียว เอาเงียบ เอาไหล เย็นด้วยอีกต่างหาก

ดูไปดูมาคงจบที่ตัวนี้หละครับ แพงหน่อย ทีเดียวจบ ดู Performance รวมๆ ในเคสนี้ น่าจะได้เท่ากับติดหม้อน้ำ เจ็ดตอนในเคส Middle Tower เล็กๆนี่หละ ดูอลังการงานสร้างดีเนาะ  lol
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #355 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 11:59:36 »

รอชมครับพี่ ชุดนี้เอามาใส่กับI5 หรือเปล่าครับ

อิอิ เดี๋ยวบ้านที่รังสิตผมเสร็จก่อนมีโอกาศได้กลับไปอยู่ เดี๋ยวขอปรึกษาเรื่องชุดโฮมเทียร์เตอร์พี่ดีกว่า เทพมากๆ
Suhanna

« ตอบ #356 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:05:11 »

คิดไว้ว่า จะเล่นกับ I5 นะครับ แต่ไม่รู้รอบอร์ดไหวหรือเปล่า เพิ่งมัดจำไปเมื่อวาน รออีก 3 Week  drunk

ผมออกแบบไว้เล่นกับ บอร์ด ATX ได้ด้วยในเคสครับ เผื่อระหว่างรอมี Option ที่ดีกว่าเนาะ  jap

เรื่อง HTPC ผมว่ามีเทพที่รู้จริง เคยทำจริงๆในบอร์ดนี้อยู่เยอะมากเลยครับ แต่ถ้าอยากคุยแบ่งปันกันก็ยินดีครับ
Suhanna

« ตอบ #357 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:13:43 »

พอเลือกเคสเสร็จ ก็เอาความคิดในสมองออกมาวางไว้ในกระดานซะก่อน กันเบลอ

คร่าวๆ นาทีนี้ คงใช้ หม้อน้ำสองตอนสองตัว (ยังไม่มีสักตัวเลยอะครับ ว่าอาทิตย์หน้า 690II คงเข้าแล้ว ดูเคสแล้วค่อยสั่งหม้อน้ำยังคงถึงก่อนบอร์ดอยู่ดี) จะใช้ RX240 เป็น Primary ด้านล่าง แล้วใช้ MCR 220 เป็น Secoundary ระบายความร้อนจากปั้ม ด้านบนก่อนเข้า CPU ครับ

ส่วน Loop น้ำคงใช้ Loop เดียว ปั้มตัวเดียว คงคำนวนแบบพอเพียงพอดี เอาแบบเสียงดังน้อยที่สุด

มีบล๊อก CPU ของ EK-HF (ตัวนี้อาจเย็นสู้ Swiftech XT หรือ HK LT โมเพลท ไม่ได้ แต่รุ่นนี้อั้นน้ำน้อยมากครับ พ่วงบล๊อกกับหม้อน้ำได้เยอะ แรงดันน้ำไม่ตกมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:22:36 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #358 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:22:49 »

พึ่งรู้นะครับว่ามีของแบบนี้อยู่ด้วย  ไม่เอามาให้ดูนี่ไม่รู้เลยครับ   great
tpp
True Love Always

« ตอบ #359 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:30:51 »

HK โมเพลทนี่ ถ้าเราเอายางบางๆไปทับไว้ไม่รู้ได้หรือเปล่าครับเนี่ย ว่าจะลองยังไม่มีเวลาเลยครับพี่
หน้า: 1 ... 22 23 [24] 25 26 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์