หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 318534 ครั้ง)
Suhanna
Vmodtech Member

« ตอบ #405 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 12:44:46 »

เคยลองแล้วครับ มีผลน้อยมากๆ เพราะ หม้อ กับ Block CPU มันประสิทธิภาพดีอยู่แล้ว เดินสายยาวไปประสิทธิภาพตกอีก แบบเดิมหนะดีแล้ว ถ้าจะปรับแต่งอีกหน่อย หา Fitting งามๆ มาต่อหม้อสองตัวเข้าด้วยกัน เอาทางน้ำเข้ากับออกอยู่ด้านหลังโต๊ะ แล้วหา ฉากยึดพัดลมไว้ใต้โต๊ะวางบอร์ด ผมว่าใช้สายไม่เกิน 7 ฟุต Work สุด เรียบร้อย ไม่ได้ยินเสียงพัดลมด้วยครับ ไม่ต้องไปเซฟปั้มตามบอร์ดโน้นหรอกครับ ถ้ามีตัวยิงวัดอุณหภูมิ ลองอุณหภูมิน้ำก่อนเข้าปั้มในระบบก็ได้ อย่างร้อนที่สุดก็ไม่เกิน 10 องศาจากอุณหภูมิห้อง หมายความว่าน้ำเข้าปั้มก่อนไปเข้าหม้อน้ำร้อนที่สุดคงราวๆสัก 40 องศาหรือกว่านั้นนิดหน่อย ยังเย็นกว่าตัว DC มอเตอร์ของปั้มเองเลยครับ (น้ำที่ผ่านปั้มยังช่วยระบายความร้อนปั้มอีกต่างหาก)

เอารูปต่อหม้อน้ำมาให้ดู ยึดตามยาวใต้โต๊ะเลยครับ ผมเคยลองแล้ว สวยดีอะ

ยกเว้นเล่นในเคส บางทีสายน้ำมันพาไปครับ หลบไม่ได้เอาเข้าหม้อซะเลย ถือเป็นการเปลี่ยนทิศทางสายน้ำ 180 องศา  intello

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 12:49:13 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
beerking

« ตอบ #406 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 13:50:05 »

หม้องามสุดๆเลยครับพี่
Suhanna

« ตอบ #407 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 14:23:35 »

ลองดูแล้ว พอดีเป๊ะ ตามคำนวนไว้ อิอิ

เกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย Top มันล้มตอนจะถ่ายรูป Fitting มันไปฟาดหม้อ 320 สีกระเทาะ หายสวยไปหน่อยเลย เสียใจจริงๆ น่าจะรอ Anti Twist มาก่อนค่อยใส่เนาะ  หม้อใบนี้ถอดล้างมาหลายรอบมาก ไม่มีรอยแม้ขนแมวจริงๆ คราวนี้ได้เสียความบริสุทธ์แล้วอะนะ คริคริ  grrrrrr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 14:28:00 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #408 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 14:51:29 »

ข้องอ Faser อยู่คนเดียวก็หล่อดี แต่พอมาเทียบ Bitspower จากเมืองจีนแล้ว บอกได้คำเดียวว่า Ugly German ครับ หนุ่มเอชียหล่อกว่าเยอะ (แต่ก็แพงกว่ามากเหมือนกัน)

เอแต่ว่า ตอนผมทำน้ำมันนี่ เค้าห้ามใช้วาวล์ กับพวกเกจจ์ความดันจากเมืองจีนเลยนี่ครับ ฝรั่งมันว่าไม่เซฟตี้ เดวต้องดำลงไปเปลี่ยนวาวล์กันใต้ทะเลอีกตอนมีปัญหา เห็นแต่ ปตท ศพ เรานี่หละ จัดซื้อกันเองเฉพาะวาวล์จากเมืองจีน ได้ช้า แพง มีปัญหา ที่สำคัญ ตอนจบ มีอีเมลล์หาบริษัทต่างชาติร่วมทุนกันให้ว่อน ให้ช่วยเอาปั้มกับวาวล์ที่ซื้อมาไปใช้หน่อย (ใครจะเอาว่ะ ของไม่ได้สเปค สั่งมา ไม่ได้ใช้ ราคาโคดเว่อร์ แถมมาช้า ทำโปรเจ็คล่าช้าอีกปี เสียหายวันละหลายล้านนะครับ) นึกอยู่ว่าจัดซื้อที่นี่ไม่ต้องมีเงินเดือนก็ได้ครับคงมีสตางค์ซื้อเบนซ์ให้เด็กๆกันทุกคน บริษัทในปตทเครือปีที่แล้วเจ๊งไปหกเจ็ดพันล้านก็แบบนี้หละครับ (แต่รวมกันกำไรเป็นแสนล้านนี่ลองคิดดูเอาเอง คนไทยที่ซื้อน้ำมันโดนไปรีดคนละเท่าไหร่) diablo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 15:05:07 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #409 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 17:12:53 »

หม้อน้ำสวยจริงๆครับ เดี๋ยวหาอคริริคมาดันเป็นฉากยึดดีกว่า วางบนโต๊ะแล้ว พัดลมตีนิ้วสองรอบแล้วครับเนี่ย
Suhanna

« ตอบ #410 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 11:06:27 »

วันนี้ตื่นเช้ามาเซ็นเช็คจ่ายค่าภาษีส่วนเพิ่มกับ VAt ครับ เฮ้อ  diablo จ่ายทุกปีมาจะสามสิบปีแล้วเนี่ยจะได้สวัสดิการเพิ่มเติมอะไรอีกไหมน้า ผู้ช่วยรีบบอกแต่เช้าเลยว่า นายกให้สัมภาษณ์ว่าจะขึ้นภาษีที่ดินอีก กำลังดูว่าจะโดนอีกเท่าไหร่ถึงกับเซ็งขนาด หาลู่ทางไม่เสียภาษีแบบถูกกฏหมาย (แต่กำลังจะโดนแน่ๆ)แบบท่านผู้นำคนก่อนดีกว่า  diablo

เสร็จจะออกไปตัดผมสกินเฮดครับ ว่าจะเกรียนกับ I5 ซะหน่อย เปิดประตูจ๊ะเอ๋กับไปรษณีย์พอดี ของมาอีกชิ้นแล้ว จาก UK เจ้าเดิม มาเร็วมากครับ แค่สี่วันกว่าๆเอง แต่แปลก Fitting สั่งแต่แรกเลย (ก่อนหน้าตัวนี้ประมาณอาทิตย์ จาก USA มันไปวนที่ไหนหรือเปล่า ยังไม่เห็นมาเลย) แกะออกมาวางเรียงไว้ก่อนครับ ครบแล้วทำทีเดียว

ของใหม่เอี่ยม Seal สนิทตามมาตรฐานร้านที่ซื้อประจำ บริการดีมากสุดๆเลยนะ Web นี้ เคยส่งหม้อพักน้ำมามันบิ่น เนื่องจากใส่ถุงแบบนี้มา (มีกล่องข้างในอีกชั้น) โวยไป มันส่งมาให้ใหม่เลยไม่มียียวนถามโน่นนี่ มีข้อแม้ส่งของคืนเหมือนเวลาเคลมของบ้านเรา คราวหลังนี่มันส่งมาในกล่องขนาดยักษ์ อัดโฟมมาอย่างดี ทึ่งจริงๆ ฟรีทั้งหมดครับ

ผมว่ากล่อง EK รุ่นใหม่นี่เอาใจวัยรุ่นแบบผมเลย (รุ่นแรกตอนเค้าสร้างสยามเซ็นเตอร์หนะ ตอนนั้นยังไม่มีบุญครอง มาเริ่มสร้างตอนผมเรียนปี 2  ผมยังทันดูโปรเจ็ค Water Chiller ตัวแรกๆที่มาบุญครองตอนปี 4 เลยอะ) สีเหมือนร้านมิสเตอร์โดนัทเนาะ ส่วนตัวผมว่าสวยดี เดวถ้าว่างจะไปงัด 5850 จากเครื่องลูกมาวัดว่ามันโมใส่กันได้ไหมเนี่ย อิอิ

แหะๆ ขอไปทำเกรียนก่อนนะครับ  go
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 11:08:07 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
beerking

« ตอบ #411 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 11:28:55 »

รอชมครับ
tpp

« ตอบ #412 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 11:38:34 »

อุอุ กำครับพี่ ของเล่นมาอย่างกับน้ำหลากเลย พี่สั่งจากเวปไหนครับ เดี๋ยวผมจะได้ไปดูบ้าง
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #413 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 12:47:05 »

เพียบเลยครับ รอชมต่อครับ
idirex2000

« ตอบ #414 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2010, 12:59:31 »

ของมาเพียบเลยรอชมครับพี่
Suhanna

« ตอบ #415 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:38:44 »

ได้ 690 II มาแล้วครับ อย่างรวดเร็ว มอเตอร์ไซค์ผมใช้เวลาไปกลับพันทิพย์แค่ สามสิบสองนาที (มันทำได้ไงว่ะเนี่ย แค่บอกว่ามาไวๆนะรอตัวนี้มานานมากแล้ว มาเร็วทิปแรงนะจ๊ะ คราวที่แล้วให้ไปส่ง Fitting ที่ไปรษณีย์หายไปวันกว่าบอกว่าฝนตกส่งเสร็จแล้วเลยไปนอนบ้านที่อยุธยา)

มาทันผมโล๊ะ 690 ตัวแรกพอดี (ถ้าวันนี้ไม่มา ผมกะจะใช้ 690 ตัวเดิมเล่นสองหม้อน้ำแล้ว เล็งๆอยู่ แต่ขึ้เกียจผ่า )เดวคืนนี้ยกขึ้นเขียงผ่าตัดกันเลยครับ จะได้วัดขนาดที่วางหม้อน้ำ คิดเรื่องเดินสายน้ำ แล้วสั่ง หม้อ กับ Fitting ที่ขาดน่าจะได้ของพอดีกับบอร์ดได้นะเนี่ย  sarcastic

พอสรุปอุปกรณ์ที่ใช้ได้ครบ คงจะทราบงบประมาณคร่าวๆสำหรับโปรเจ็คนี้ครับ แต่คิดในใจเล็กๆแล้วสงสัยจะประมาณ 70-85 K บวกนิดหน่อย แต่ที่แน่ๆสองอาทิตย์นี้โดนเคสจากร้านเจ๊บ๊วยไปสองตัวแล้วอะครับ ตัวแรกเป็น AeroCool Rs-9 ต้องบอกว่าเคสนี้ออกแบบลงตัวมาเย็นครับ ถูกและคุ้ม กลายเป็นเคสสำหรับ Server สำหรับบ้านผมไปแล้ว เปิดโหลดบิทให้ภรรยา เก็บหนัง เพลง ข้อมูลงานผมไม่เคยปิด เย็นมาก ยังไม่เคยน๊อคเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:40:40 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #416 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 17:02:58 »

เห็นแล้วเพลินดีครับ ผมกำลังเคลิ้มกับความงามได้ที่เลยครับ  great

แต่พอมองลงไปใต้โต๊ะ   ตื่นเลยครับ  ความจริงก็ปรากฏว่ามีเคสสังกะสีรั่วๆสิงสถิตอยู่หว่างขาผมนี้นี่เอง อิอิกำ drunk
Suhanna

« ตอบ #417 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 19:38:55 »

ช่วงหลังตอนผมมีลูกแล้วเลิกชีวิตลูกจ้างนี่ผมปรับตัวเยอะมากเลยครับ เลิกดื่ม เลิกเล่น เลิกเที่ยว และไม่ค่อยออกงาน (นอกจากงานศพ) เลิกซื้อเครื่องประดับ ไม่เปลี่ยนรถบ่อย ใช้ Taxi แทนขับรถเอง ย้าย Office มาอยู่ที่บ้าน ปรับแนวทางการกินใหม่ทำกับข้าวทานเองที่บ้าน ไม่ต้องออกไปทานข้างนอกทุกมื้อ รายได้ลดลงกว่าตอนเป็นลูกจ้างอาชีพเยอะครับ แต่ชีวิตมีความสุขขึ้น มีเวลาและสตางค์เหลือที่จะเล่นของเล่นที่ตัวเองชอบมากขึ้นครับ ที่พยามทำ Project Log นี่ไม่ได้ต้องการอวดอะไร แต่อยากทำสำหรับคนที่อยากเล่นน้ำดูเป็นแนวทางเท่านั้นเอง เมื่อกี้แวปไปดูบอร์ดเก่ามา เห็นเค้าเอาราคาเฉพาะอุปกรณ์น้ำมาลงให้ดูแปดสิบกว่าเค ผมว่าผมทำได้ประสิทธิภาพดีกว่าหรือใกล้เคียงกัน เงียบกว่าแน่ๆในงบประมาณที่ต่ำกว่าประมาณสักสามสี่เท่าได้เนาะ

เอามุมของ CM 690 II มาให้ดูสำหรับคนที่อยากได้เคสใหม่สำหรับเล่นน้ำ โดยที่ไม่ต้องดัดแปลงเคสมากมายครับ ไม่ได้เอามาให้ดูทุกมุม เพราะส่วนใหญ่ที่ท่านน่อมรีวิวผมก็ว่าชัดเจนมากแล้วครับ

ด้านข้างสูงกว่าตัวเดิมนิดหน่อย ผมว่าสูงพอดี วางไม่ติดโต๊ะเหมือน Full Tower ตัวเคสสูงเท่ากัน แต่ช่องว่างหน้ากากบนกับเพดานเคสสูงขึ้น วางพัดลมหนา 2.5 ซม. หลังเคสได้สบายๆ อ้อที่พื้นเคสมีรูยึดหม้อน้ำล่างมาให้ด้วยครับ

ความหนาเท่ารุ่นแรกแป๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 19:43:04 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #418 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 19:54:41 »

ตรงนี้หละครับที่ผมเสียดาย เพราะคอมทุกตัวที่ผมใช้งานอยู่ต้องมี Hot Swap (จำเป็นมากสำหรับผม เพราะผมอยู่หลายที่ ใช้คอมหลายเครื่อง แต่ HDD ลูกเดียว เลิกแบก NB แล้วด้วย) เล็งๆ Doc HDD ของ Raven มาแปลงใส่อยู่ครับ เห็นแว๊ปๆ อยู่ที่ HWH ตัวนึงร้อยกว่าบาทมั้ง สวยด้วย

รุ่นสองนี่ดีกว่ารุ่นแรกเยอะ เห็นที่ติดหม้อน้ำด้านบนแล้ว มีที่ติดหม้อน้ำหนาสุดประมาณ 4 ซม. ได้ใส่หม้อน้ำสองตอนทั้ง 120 มม. และ 140 มม. มาตรฐานได้เกือบทุกรุ่น ( แต่ให้พัดลม 14 ซม.มาตัวเดียวเนาะ ไงๆก็ต้องซื้อเพิ่มอีกสอง จะ 14 หรือ 12 ก็ตาม แต่ถ้าเป็นรุ่น 692 KKN1 ฝาเหล็ก จะได้ฝาทึบ มี SATA Doc แล้วก็พัดลม 14 ซม. หลังเคสอีกสองตัวครับ) ยกเว้นหม้อน้ำ Hi-end หนาๆ (5 ซม. ขึ้นไป) แต่ถ้าอยากใส่จริงๆก็ใส่ได้เหมือนกันครับ แต่จะไม่สวยเท่าไหร่ เดินสายไฟบอร์ดยากด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 20:10:51 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #419 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 20:30:19 »

เดี๋ยวต้องหาทางออกจากการเป็นลูกจ้างบ้างไม่นานนี้แน่นอนครับ อยากมีชีวิตเรียบง่าย แต่เร้าใจในทีแบบพี่บ้าง

รอชมโปรเจกนี้ครับ น่าสนใจจริงๆ ว่าแต่แท่นเสียบ hdd นี่ พี่เห็นที่ hwh เหรอครับ เดี๋ยวไปดูบ้างดีกว่าครับ
หน้า: 1 ... 26 27 [28] 29 30 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์