หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 319807 ครั้ง)
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #630 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 18:09:53 »

โห...  อยู่มาผมไม่เคยรู้เลยครับ   ถ้าเลี้ยวซ้ายที่ว่านี่  ตรงไปยาวๆผมไปสุดที่ปากน้ำผ่านโรงงานน้ำปลา แล้วก็ขึ้นสะพานทะลุออกไปเลยครับ  เดียวถ้าได้ไประยองจะไปแก้ตัวอยู่ครับ  (ผมซื่อบื่อเองครับไม่เคยเข้าไปถามเลยแต่เห็นตากๆไว้เหมือนกันครับ) ยังไงก็ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล  ปลาเค็มนี่ผมซื้อมาแต่แบบใส่ในน้ำมันป๋องละร้อยนี่แหล่ะครับ ผัดคะน้าปลาเค็มนี่ผมว่าอร่อยกว่าซื้อแถวๆพิดโลกครับ (ไม่สดด้วย  ของค้างนานด้วยครับ แย่)

เดี๋ยวนี้ผมสั่งของทะเลจากร้านเพ็ญ  ท่าเรือนวลทิพย์ครับ  ไม่รู้ว่าถูกหรือแพงก็ไม่รู้ อิอิ ใส่นครชัยแอร์ขึ้นทางสายเชียงใหม่มาครับ  นานๆทีสั่งเค้าครับเกรงใจกันซะมากกว่าครับ   สั่งก็ไม่เยอะอะไรครับ ทีละพันกว่าบาทเอามากินตุนเอาไว้ครับ

ว่าแล้วก็คิดถึงครับ  เห็นว่าอาจารย์ในเว็บนี้หลายๆท่านชอบตกปลา  ผมหละนึกถึงสัตหีบเลยครับ ชอบดูคนอื่นนะครับ แต่ไม่ได้ตกเอง อิอิกำ

....
ลองค้นๆดูในเครื่องเจอไฟล์รูปอยู่นะครับ  ช่วงเช้าๆวันว่างๆนี่ผมขับรถหาเที่ยวไปเรื่อยครับ  อิอิกำ

น่าจะแถวๆนั้นนะครับ  ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ   ปกติช่วงค่ำๆดึกๆนี่มีจังหวะไหนอยากกินปลาหมึกที่จับมาได้สดๆนี่ จะดักเรือเล็กแถวๆนี้ครับ  ถามซื้อแบบหมึกยังเป็นๆเปลี่ยนสีเวลาไฟส่องด้วยครับ  เห็นแล้วน่ากลัวเหมือนกัน

เรือเห็นกันเยอะๆนี่ ไม่แน่ใจว่ามาจากทางฟิลิปินส์  หรือว่า ของจากทาง TPI นะครับ มันก็ทางเดียวกันมั๊ง  ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

มลพิษเยอะเหมือนกันนะครับตอนนั้น  PMY ใครลงไปเล่นนี่ผมว่าคันแน่นอนครับ เห็นขยะแล้วสลดหดหู่ครับ

ค้นเจออีกรูป อันนี้น่าจะแถวๆหมู่บ้านคนปากน้ำแล้วมั๊ง ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ หรือไม่ก็ตรงที่เค้าตากปลาไว้สองข้างทางครับ (ที่มีต่อเรือด้วย)  ตอนแรกเข้าใจว่าเค้าขายส่งครับ  อิอิ ผมซื่อบื้อเองครับงานนี้  ว่าแล้วก็อยากกินปลาข้าวสารกับข้าวต้มเย็นนี้เลยครับ

ตอนนี้คาดว่าน่าจะยังมีผักบุ้งทะเลเหมือนเดิมครับ  แถวๆนั้นก็  ขึ้นเต็มเลยนะครับ

รัศมีหากินเลยมาถึงแถวๆนี้เลยครับ  อิอิกำ
ตรงนี้น่าจะเนินพลับหวานมั๊งครับ  ไม่ต้องบอกก็รู้ครับว่าไปทำอะไร  อิอิกำอีก drunk
แวะมาเยี่ยมพี่หมอท่านหนึ่งแถวๆนี้ครับ  พามาจกซะงั้น กำ

ว่าแล้วก็  คิดถึงตะวันออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2010, 18:48:11 โดย leim » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always
Vmodtech Member

« ตอบ #631 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 19:51:39 »

ตอนนี้แถวๆชายหาดบริเวณนั้นสะอาดขึ้นมากครับ ดีกว่าเมื่อห้าปีก่อนเยอะ แต่ถ้าจะบอกว่าสะอาด ผมว่าไป สวนสน เพ อะไรเทื่อกนั้นดีกว่าครับ คิดว่าพี่คงรู้

ปลาเค็มแบบในน้ำมัน ซักสองเดือนหลังเปิดฝานี่ฉุนจัดเลยครับ ถ้าได้แบบที่อร่อยๆนะ เอามาสับรวมกับหมูสับซัก 1:5 ปลาเค็ม 1 หมูซัก 5 ปรุงรสนิดหน่อยน้ำปลาพริกไท นึ่งให้สุก กินกับน้ำพริกมะม่วงนี่สุดยอดครับ
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #632 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 21:01:55 »

อิอิ ได้ความรู้น้ำเพียบเลยครับ
ว่าแล้วก้อให้คิดถึงทะเลขึ้นมาตะหงิดๆ ตอนนี้ก้อได้แต่ดูในกูเกิ้ลละน้อ Tongue
tsawana

« ตอบ #633 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 21:40:17 »

ระหว่างรออุปกรณ์ พักยกเรื่องคอม มาพูดถึงอาหารทะเลและท่องเที่ยวดีกว่า ในเมืองที่ผมอยู่และขึ้นชื่อที่สุดคือ Blue Crab ครับ อร่อยและสดมากๆ เมื่อ 2 อาทิตย์ก็เพิ่งไปทานมา แต่ช่วงนี้ไม่ใช่ฤดูของมันตัวเลยเล็กไปหน่อย กินปูกับบรรยากาส 3 องศานี่เย็นสบายจริงๆ ครับ แถมมีนกมากวนอีก

ถ้าใครจะมาเที่ยวอเมกา แนะนำช่วงฤดูใบไม้เปลี่ยนสีนะครับ ทิวทรรศน์มันสวยมากๆ

ใครมาอเมกาฝั่งตะวันออก บอกผมด้วยนะครับ

ป.ล. ยังมี King Crab กับ Maine Lobster อีกครับ ยังหารูปไม่เจอ แต่เดี๋ยวเอามาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2010, 21:42:45 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #634 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 22:01:39 »

รอชมครับ  jap

วันนี้ลูกสอบวัดผลโรงเรียนเสร็จ กลับมาเล่าเรื่องข้อสอบให้ฟัง รวมไปถึงข้อสอบ O net ด้วย (ลูกผม ม2 ขึ้นม3) ถึงอึ้งเลยครับ เลยไปเช็คประวัติผู้บริหาร สทศ ป้าอุทุมพรอะไรเนี่ย ปรากฏว่าพ่อผมรู้จักดีเลย เป็นลูกน้อง วิจิตร ศรีสะอ้าน (ผู้ก่อกำเนิดปัญหาระยะยาวในวงการศึกษาประเทศไทย) ป้าแกหัวแข็งไม่ยอมรับความคิดเห็นคนอื่นเลยเนาะ อยากให้แกรู้ว่าเด็กที่ทำข้อสอบเรียกแกว่าอย่างไรบ้างจริงๆ เหนื่อยครับ แค่ข่าวการเมืองก็เครียดแล้ว เจอลูกเล่าให้ฟังอีก อยากส่งไปเรียนประเทศอื่นจริงๆ สงสารประเทศไทยจริงๆ เอาพวกด๊อกเตอร์เอ็นทรานซ์ไม่ติดมาวางระบบการเรียนต่อเนื่องการคัดเลือกเข้าเรียนอุดมศึกษาเนี่ย  grrrrrr

ลองอ่านคอมเมนท์ใน Link ข่าวดูครับ (คห 18 น่าจะเด็กเขียน) ผมอ่านแล้วขำกลิ้ง

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9530000030786
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2010, 22:10:27 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #635 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 22:17:48 »

ระบบการศึกษาสมัยนี้ทำเอาผมงงเหมือนกันครับ ไม่รู้จะสอนลูกยังงัยดี mad
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #636 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:18:02 »

พี่ครับ มีภาพนี้ แบบไม่มีอักษรตรงกลางมั้ยครับ อยากได้ภาพใหญ่ๆ มาเป็น wallpaper เหลือเกิน
ภาพสวยมากๆครับ

dq-pb

บางครั้งความถูกต้องก็นำภัยมาสู่ตน

« ตอบ #637 เมื่อ: 04 มีนาคม 2010, 23:44:20 »

หือ...  เรียบหาด PMY เหรอครับ

ตรงนั้นผมเห็นแต่ที่เค้าเอาปลามาตากๆไว้นะครับ แต่ไม่เคยเข้าไปถามซื้อเลยสักทีครับ 

แล้วตอนนี้แถวๆนั้นเปลี่ยนแปลงไปเยอะมั๊ยครับ

ปกติช่วงเย็นผมจะไปกินริมทะเลเหมือนกันครับถ้าว่างนะครับ
ใกล้ๆกับแกนนารี่เบย์นั่นแหละครับ ผมคงไม่รู้แหล่งซื้อแหละครับเรื่องของเรื่อง อิอิ

เมนูเด็ดนี่  หมึกกะตอยครับ   ทอด หรือไม่ก็  เอาไปทำยำนะ   .....  ว่าแล้วก็อยากครับ อิอิกำ Cry

แถวๆคานารีเบย์ (ตอนนี้เปลี่ยนเป็น คันทารี่เบย์ แล้วครับ) ตอนนั้นเป็นเพิงยื่นไปในทะเลหรือเปล่าครับ ตอนนี้ฝั่งนั้นไม่มีแล้วครับที่ยื่นไปในทะเลอ่ะ แต่หาดแสงจันทร์ซีฟู๊ดยังอยู่ แล้วก็มีร้านอีกสองสามร้านครับ รสชาติก็พอได้แต่ไม่ติดใจ

ที่ผมบอกคือเลี้ยวซ้ายครับ ตรงที่พี่เห็นตากกันเพียบนั่นแหล่ะ ทั้งปลาหมึกตัวเล็กตัวใหญ่ ปลาต่างๆตากแห้ง รสชาติก็แล้วแต่ร้านครับ ข้อเสียคือ ปลาอินทรีย์เค็มแบบอร่อยๆ มันๆ หาไม่ได้เลยครับแถวระยอง ประเภทแช่น้ำมันนี่คนละเรื่อง จะกินทีต้องรบกวนพ่อให้ทอดไว้ให้ อร่อยอย่าบอกใครเลยครับ อาหารทะเลแถวศรีราชาบ้านพ่อแม่ผม

ปลาหมึกสดก็มีนะครับ แต่ต้องเลยทางฝั่งคานารี่เบย์ไปอีกพักนึง แถวๆหาดสุชาดา แถวนั้นสดจริงๆครับ มีให้เลือกทุกขนาดเลย แต่ราคาก็ถูกกว่านิดหน่อยเอง

ว่างๆผมว่า vmodtech ไปบุกบ้านคุณลุงเชนกันดีกว่าครับ อิอิ

รับfitting3/8จ้า
tsawana

« ตอบ #638 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 03:26:00 »

วันนี้ลูกสอบวัดผลโรงเรียนเสร็จ กลับมาเล่าเรื่องข้อสอบให้ฟัง รวมไปถึงข้อสอบ O net ด้วย (ลูกผม ม2 ขึ้นม3) ถึงอึ้งเลยครับ

ผมว่าการศึกษาไทยเน้นหนักวิชาการมากเกินไปครับ น่าจะมีเรื่องจริยะธรรม ความคิดสร้างสรรค์ ความรู้รอบตัว และการแนะนำการศึกษาที่เหมาะสมกว่านี้ เด็กไทยมีน้อยคนที่จะรู้ว่าตัวเองชอบอะไรจริงๆ โตแล้วอยากประกอบอาชีพอะไร หรืออาชีพอะไรที่เหมาะสมกับตัวเรา

พี่ครับ มีภาพนี้ แบบไม่มีอักษรตรงกลางมั้ยครับ อยากได้ภาพใหญ่ๆ มาเป็น wallpaper เหลือเกิน
ภาพสวยมากๆครับ

ใช้จอภาพความละเอียดเท่าไหร่อยู่ครับ เดี๋ยวผมทำไฟล์แล้วส่งให้
tobi-x-kato

คำว่า dj สะกดยังไง?

« ตอบ #639 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 03:27:52 »

1440*900 ครับพี่ ขอบคุณมากครับ ^^

tsawana

« ตอบ #640 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 05:22:02 »

1440*900 ครับพี่ ขอบคุณมากครับ ^^

ขนาด 1440x961 นะครับ พอดีไม่อยาก Crop ภาพ คลิ๊กขวาแล้ว Save As... เลยนะครับ

1. แบบมืดนิดๆ ตามภาพเล็กครับ ผมปรับ Curve ใน Photoshop ลงมาหน่อย แล้วย่อภาพ+Unsharp Mask

2. อันนี้แบบปกติที่มาจากกล้องเลยครับ ย่อภาพ+Unsharp Mask
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2010, 05:28:10 โดย tsawana » บันทึกการเข้า
tpp

« ตอบ #641 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 07:46:59 »

สวยเลยครับท่าน tsawana มีอีกก็โพสอีกนะครับ เอาเป็นอีกกระทู้ก็ดีครับ ภาพสวยๆจากต่างแดน ผมจะได้เอามาเป็น wallpaper ครับ ขอบคุณมาก
Suhanna

« ตอบ #642 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 08:55:36 »

วันนี้ลูกสอบวัดผลโรงเรียนเสร็จ กลับมาเล่าเรื่องข้อสอบให้ฟัง รวมไปถึงข้อสอบ O net ด้วย (ลูกผม ม2 ขึ้นม3) ถึงอึ้งเลยครับ

ขอโทษที่ต้องพูดซ้ำซากอีกครั้งครับ ต้นตอปัญหาเรื่องนี้เกิดจากนักการศึกษาบ้านเราที่อยากจะเปลี่ยนระบบการคัดเลือกเข้าศึกษาต่อในระดับอุดมศึกษาให้ (ตัวเองคิดว่า)ทันสมัยเหมือนในยุโรปครับ น่าเสียใจที่นักการศึกษาที่(วิ่งเต้นใช้การเมือง) จนได้ดูแลระบบการศึกษาสำหรับเด็กๆเมืองเรา ได้แต่ปริญญามา แต่หาได้เอาความเข้าใจในระบบการศึกษาและปรัชญาของต่างประเทศมาด้วย แถม ไม่เก่ง ไม่ฉลาด ไม่คำนึงถึงผลเสียที่ตามมา จากความโง่เง่าของตัวเอง ยังไม่มีความรับผิดชอบ และ ไม่เคยฟังเหตุผลของคนอื่นอีกต่างหาก แค่บริหารเวลายังล้มเหลว ไม่นับการออกข้อสอบ (ที่ตัดสินชีวิตของเด็กๆ ทั้งชีวิต) ที่เอาข้อสอบ Attitude Test มาเป็นข้อสอบตัดสินการเข้าเรียนในระดับอุดมศึกษา ข้อสอบพวกนี้ตอบข้อไหนได้คะแนนทั้งนั้นครับ เค้าเอาไว้วัดว่าคนนั้นเหมาะกับอะไร ไม่มีถูกผิด นี่พี่แกเล่นถ้าเด็กตอบไม่เหมือนที่คนออกข้อสอบคิด ไม่ได้คะแนน อยากรู้ว่าไอคิวคนออกนี่เท่าไหร่ ยิ่งคนที่ดูแล คณะกรรมการออกข้อสอบยิ่งพอมองออกว่าไม่เฉลียว (โง่) ขนาดไหน แถมยังออกข้อสอบยึดจากหลักสูตรการศึกษาที่ตัวเองกำหนด (ยังไม่มีการสอน) ออกมาแก้ตัวได้ว่า มีหลักสูตรใหม่อยู่แค่ 16 ข้อเท่านั้น ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิด ไม่เคยขอโทษ อ้างว่าเวลาทำดีไม่ดู เอาแต่จับผิด ผมถามจริงๆว่า ถ้ามีครูคนนึงสอนนักเรียนเป็นหมื่นๆคน แล้วไปขืนใจเด็กหนึ่งคน อ้างในศาลว่าสอนเด็กมาตั้งมากทำไมไม่ดูความดีบ้าง ฟังขึ้นไหม ถ้าเด็กรุ่นใหม่นิสัยเหมือนพวกป้าๆนี่ ประเทศเราป่วนแน่ๆครับ

ที่พูดนี่ไม่ได้พูดแทนลูกตัวเองแต่พูดแทนลูกคนอื่นครับ ลูกผมมันไอคิวสูงกว่าผู้ใหญ่พวกนั้นนิดหน่อย พอคิดได้ว่าคนออกข้อสอบอยากให้เลือกข้อไหน (แม้จะมีเหตุผลที่ขัดแย้ง แบบน่าฟังก็ตาม ) แต่อยากให้คนออกข้อสอบฟังเด็กอายุ 14 ที่ทำข้อสอบที่ท่านออกมาคอมเมนท์ถึงไอคิวของท่านจริงๆ  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2010, 09:11:22 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #643 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 09:25:35 »

ว๊าว... 3 องศา

หมายความว่า เบียร์กระป๋องไม่จำเป็นต้องเข้าตู้แช่เย็นเลยครับ กินกันอุณหภูมิห้องกันเลย 

ว่าแล้วก็คิดถึงเบียร์กิรินไม่หายครับ  แทบสำลักครับ อิอิกำ drunk
leim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #644 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010, 09:32:51 »

เรื่องข้อสอบนี่  เท่าที่ดูจากเนื้อข่าวนะครับ  ผมว่าถ้าย้อนเวลาไปนี่ แล้วยุคนั้นข้อสอบที่ทำกันเป็นแบบนี้    น่าจะตกม้าตายแน่ๆเลยครับ อิอิกำ

ถ้าจะออกข้อสอบแบบที่ว่านี่ ผมก็ช่วยออกให้ได้นะครับ เช่น

นางสาวใจดี  เรียนอยู่ ป.6  ผลการเรียนดีเยี่ยม  ช่วยเหลือแบ่งเบาภาระของครอบครัว เป็นที่รักของเพื่อนฝูง ไม่เที่ยวสำมะเรเทเมาประพฤติตนในกรอบของศีลธรรมอันดีงาม    นางสาวใจดีมีความถนัดและชอบในเรื่องการทำอาหารและการเย็บปักถักร้อยเป็นพิเศษ แถมยังเล่นกีฬาเป็นตัวแทนของโรงเรียนอีกด้วย

ถ้านางสาวใจดี จะมีผัว  ควรจะมีผัวเป็นคนชาติใด

ก. ผัวไทย
ข. ผัวนิโกร
ค. ผัวฝรั่ง
ง. ผัวแขก
จ. ผัวลูกครึ่ง

.....

โอ้ว.....  ความลับสวรรค์แท้ๆ  อิอิกำ drunk drunk
หน้า: 1 ... 41 42 [43] 44 45 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์