หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 92   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมจะเล่นน้ำใหม่(อีกสักครั้ง)  (อ่าน 319983 ครั้ง)
tsawana
Vmodtech Member

« ตอบ #660 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 02:46:24 »

ถ้าลูกผมโต ก็คงจะไม่ได้นั่งตักแล้วเหมือนกันครับ ตอนนี้เลยตุนเอาไว้ก่อน

สายยางอันใหม่นี้งอง่ายกว่า 1/2 เยอะเลยนะครับ แต่ก็พับง่ายกว่าด้วยเช่นกัน โดยรวมแล้วผมถูกใจมากกว่า 1/2 ครับผม
tsawana

« ตอบ #661 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 12:11:40 »

วันนี้ผมได้ลองเอาพัดลมตัวใหม่มาลองเล่นดู ปรากฎว่ามันดังกว่าตัวเก่าครับ แม้สเป็คจะบอกว่าดังเท่ากันก็ตาม แต่ตัวใหม่ทำลมได้ดีกว่า อัดผ่าน RX360 ได้สบายๆ ครับ ในขณะที่ตัวเก่า สัมผัสได้แค่ลมอ่อนๆ เท่านั้น

จากสเป็คแล้ว พัดลม 2 ตัวนี้มีความคล้ายกันมาก แต่ Apache จะได้เปรียบตรงที่มี Max Static Air Pressure สูงกว่า Noise Blocker เท่าตัวกว่าๆ จากที่ลองหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต เค้าบอกว่า ไอ้ Static Air Pressure เนี่ยะ คือค่าแรงอัดลมผ่านสิ่งกีดขวาง ไม่รู้ถูกผิดประการใดนะครับ
Suhanna

« ตอบ #662 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 12:47:28 »

Static Pressure ตามความเข้าใจผมที่ยังเหลืออยู่บ้าง (ส่วนใหญ่กลับไปหาอาจารย์หมดแล้ว) อนุโลมได้ว่าเป็นส่วนต่างความดันของอากาศหน้ากับหลังพัดลม (จริงๆความดันมันไม่เท่ากันทุกจุด เพราะเวลาพัดลมทำงานมันเป็น Dynamics ครับ) พัดลมกับปั้มเหมือนกันเด๊ะ เป็นอุปกรณ์ผลักดันของเหลว (Fluid) เหมือนกัน ถ้าเป็นความร้อนจะเป็นอีกเรื่องเพราะเป็นพลังงาน ตอนผมเรียนหนังสือ ผมจะเรียกอุปกรณ์ปรับอุณหภูมิอากาศทั้งหลายว่า Heat Pump ครับ)

ความสำคัญมันเหมือนกับปั้มน้ำ คือสเปคปั้มจะมีกราฟ PQ คือความดันกับ Flow หนะครับ ที่ Flow มากๆ ความดันจะต่ำ ค่าสองตัวจะแปรผันกันตลอดแล้วแต่ระบบ พัดลมจะเหมือนกัน คือมีค่าความดัน กับ Flow (แต่ส่วนใหญ่เค้าจะบอกแค่ Flow เท่านั้น) ตัว Pressure จะขึ้นอยู่กับการออกแบบใบพัดในกรณีของพัดลม (เคยไปให้เพื่อนต่างชาติมันติวให้ ผมเรียนของเหลวเกี่ยวกับน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ มันเรียนของเหลวเรื่องอากาศในการออกแบบเครื่อง Gas Turbine ไอพ่น กับเครื่องปั่นไฟฟ้าครับ) ต้องดูสองตัวควบกันไป ถ้า Static Pressure มากในกรณีที่ Max Flow ลมเท่ากัน เอาไปเป่าหม้อน้ำ Fin ถี่ๆหนาๆ (อั้นลมมาก) Flowลมสุดท้ายจะลดลงไม่มากครับ คงต้องเลือกด้วยว่าจะเอามาใช้กับหม้อน้ำชนิด High หรือ Low Flow (ลม)

ผมว่าเอา Apache ไปประกบกับ GTX นี่คงเป็นคู่ที่เหมาะสมกันมากๆเลย  rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2010, 12:51:47 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tpp
True Love Always

« ตอบ #663 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 13:22:32 »

เง้อ มีติวแก๊สเทอร์ไบน์ กับ เทอร์โมไดนามิกส์ด้วยเหรอครับเนี่ย ความรู้ล้วนๆ
Suhanna

« ตอบ #664 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 13:39:23 »

เง้อ มีติวแก๊สเทอร์ไบน์ กับ เทอร์โมไดนามิกส์ด้วยเหรอครับเนี่ย ความรู้ล้วนๆ

ผมเพ้อเจ้อไปเรื่อยเปื่อยครับคุณเชน นี่รอลุ้น อาจารย์เปิ้ลอยู่ตั้งแต่เมื่อวานแล้วหละครับ  jap
เตรียมงานไปติวทีมที่ฟาร์ม เตรียมการมาตรวจของ มกท ปีที่สามเสร็จแล้ว ว่างครับ
อ่านข่าวการเมืองแล้วสลด มาเฝ้าที่นี่ดีกว่า

อ้อ ไอ้ Disign Turbine ที่ไอ้เพื่อนผมมันเรียน ยังยากน้อยกว่าที่ผมเรียนนิดหน่อยอะครับ ของผม Prof. อายุมากแล้วข้อเสื่อม เห็นชั้นผมว่าง่ายเลย อัดเรื่อง Design ข้อต่อในมนุษย์เข้าไปตอนจะจบด้วย คราวนี้ยาวเหยียดแทบสลบกันเลย เพราะอากาศมันถูกปีบอัดได้ไม่ค่อยกระทบวัสดุรอบข้าง แต่ของเหลวพวกน้ำมันหรือน้ำเหลืองในคน มันถูกแรงดันมากๆ มันจะทำให้วัสดุเปลี่ยนรูปภายใต้ความดัน คราวนี้ต้องเอาคุณสมบัติวัสดุมาคำนวนร่วมด้วย กลายเป็นวิชา EHL  (Elastro Hydro Dynamics Lubrication) ทำโปรเจ็คกันถึง ป เอกเลยอะครับ  เสนอให้ทุนฟรีถึง ป เอก ผมก็ไม่เอาแล้วอะครับ หนีกลับบ้านดีกว่า  go
Suhanna

« ตอบ #665 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 17:09:29 »

แวะมาบอกกันหน่อยก่อนครับ หม้อน้ำ XSPC เพิ่งเข้าที่ Chilled PC ครับ

http://www.chilledpc.co.uk/shop/product_info.php?cPath=41_134&products_id=1225

ผมเพิ่งจิก XSPC RS 240 ตัวสุดท้ายมาเมื่อตะกี้ ยังเหลือ RX 240 อีกตัวนึงครับ ถ้ารออยู่รีบเลยครับ ที่นี่ของดี ส่งไว ราคาถูก บริการดีครับ รับรอง เสียดายที่ผมรอไม่ไหวสั่ง RX 240 จาก PCs ไปก่อนแล้ว ขอที่ USA ไม่แน่ว่ามันเป็นสีดำเงา (รุ่นเก่า) หรือเปล่า แต่ถ้าสั่งจาก UK จะเป็นรุ่นใหม่ดำด้าน สีกระเทาะยาก และ เกลียวหาน๊อตในเมืองไทยง่ายครับ รวมค่าส่งแล้ว สั่งจาก Chilled ถูกกว่าสั่งจาก PCs เกือบสามร้อยไทย ได้รับเร็วกว่าเกือบอาทิตย์ครับ  lol
Suhanna

« ตอบ #666 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 19:18:19 »

พอได้หม้อน้ำครบทั้งบนและล่างแล้วก็มาดูภาพรวมระบบกันเล็กน้อยครับ อิอิ

เริ่มจากหม้อติดเพดานเคสก่อน
ตอนแรกผมรอหม้อน้ำ Swiftech MCR 220 ที่ Sidewinder อยู่ครับ ทาง Petra เค้าช่วยติดต่อให้ผม เร็วมาก ของที่ขาดเข้ามาวันเดียวกับ XSPC RS 240 เข้าที่ Chilled PC นั่งนึกอยู่นานเหมือนกัน สุดท้ายเลือก XSPC จาก Chilled ทั้งๆที่ Swiftech Performance ดีกว่า XSPC ค่อนข้างชัดเจน บนเหตุผลเดียวที่ยอมคือ มันมาไวกว่าครับ ส่งจาก UK ผมคงได้ก่อนหรือพร้อมๆกับ XSPC RS 240 ที่สั่งจาก USA ซึ่งน่าจะทันพอดีกับบอร์ด UD7 ที่เข้าเมืองเราพอดี อ้อราคาต่างกันพอควรครับ สั่งเอง MCR 220 รวมค่าส่งถึงบ้านประมาณ 2400 กว่าบาท ส่วน RS ราคาประมาณพันแปดร้อยบาท สั่ง MCR220 มาใช้เองแพงกว่าซื้อที่ TK ผมรู้สึกยังไงก็ไม่รู้เนาะ (แต่ที่ TK ไม่มีแล้ว)

เรื่องการอั้นน้ำ XSPC กิน Swiftech ขาดกระจายครับ เหมาะกับการใช้ปั้มตัวเดียวดันทั้งระบบมาก อิอิ  happy
Suhanna

« ตอบ #667 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 19:27:12 »

ส่วนการระบายความร้อน Swiftech กิน XSPC กระจายเหมือนกัน ที่ Delta T 5 องศา ต่างกันเกือบ 20%

ตอนเลือก ผมลังเลมาก แต่เหตุจะเอาเงียบและ Loop เดียว ในระบบมีหม้อ RX 240 เป็นหม้อหลักอยู่แล้ว RS 240 เป็นแค่ Secondary exchanger ระบายความร้อนจากปั้มก่อนเข้า CPU เท่านั้นเลยเลือกตัวนี้ครับ แต่ถ้าเล่นสอง Loop สองปั้ม Swiftech MCR 220 จะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าในเคส CM690II  แน่นอน rules
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2010, 19:29:09 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
Suhanna

« ตอบ #668 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 20:48:16 »

แล้วผมก็ได้ Final Revision ของระบบน้ำ CM 690II แบบของผมซะที
ใช้แบบง่ายๆ ไหลๆ เงียบๆ (คงจะ) เย็นครับ ใช้บล๊อกน้ำแค่ CPU กับ VGA เท่านั้น
แวะเข้าไปดูรูป Board P55A UD7 แล้วถึงมันจะแถมบล๊อกน้ำมาให้ คงไม่ใช้ครับ เดินสายไม่สวยแน่ๆ
ถ้าจะเปลี่ยนอีกทีคงยกชุดน้ำทั้งยวงของ Bits เลยทีเดียว

ดูการเดินสายน้ำแล้ว คงเปิดกลางบอร์ดไว้เพื่อความสวยงาม เดินน้ำเข้าบอร์ดจากด้านบน ออกจากบอร์ดด้านล่าง เคสคงจะดูโล่ง สวยงามดีที่เดียว  sarcastic

แต่งานนี้เพื่อความสวยงาม คงโดนข้องอ กับ Fitting อีกเยอะครับ (คงแพงกว่าหม้อน้ำสองใบแน่ๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2010, 20:50:37 โดย Suhanna » บันทึกการเข้า
tsawana

« ตอบ #669 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 22:04:14 »

หม้อน้ำที่ผมได้มาเป็นดำด้านแล้วครับ แรกๆ ก็เสียวๆ เหมือนกัน กลัวจะเป็นรุ่นเก่าครับ แต่ก็รอดตัวไป ตอนนี้ยังไม่ได้ใส่หม้อน้ำเลยครับ กะว่าจะรอ Coolant อันใหม่แล้วค่อยใช้
Suhanna

« ตอบ #670 เมื่อ: 06 มีนาคม 2010, 23:55:33 »

ผมนับ Fitting เฉพาะ Angle กับ Swival ที่ต้องใช้แล้วครับ เมาเหมือนกัน ยิ่งถ้ารวม Compression (ยังไม่รู้ใช้สายขนาดไหนดีเลยครับ) อีก 5 คู่นี่หมดงบพอดีเลยอะครับ คู่ละ 15 US กว่าๆ ไม่รวมค่าส่ง ยังต้อง Bridge CF อีก  drunk

หม้อ RX 120 ที่ผมมีผมสั่งจาก PCs นานแล้วครับ เป็น Mat Black เหมือนกัน แต่ใน Cataloque มันยังเป็นเงาอยู่เลย
ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องขนาดสายน้ำเท่าไหร่ครับ ร่ำๆจะไป 3/8 ID ซะเลยดีไหมครับ เล็กดีน่าจะสวย   intello
tsawana

« ตอบ #671 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 00:10:17 »

สำหรับ fitting ผมจะเลือกเท่ากับขนาดสายยางที่ใหญ่ที่สุดที่ผมจะใช้ครับ ส่วนจะลดขนาดสายยางให้เล็กกว่า fitting ก็ไม่ใช่เรื่องลำบากมากนัก แค่เอาปลายสายยางจุ่มน้ำร้อนๆ แล้วอัดเข้าไปเลย
HuGnOi
สมาชิกกลุ่ม ยสตน.

« ตอบ #672 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 00:10:50 »

เจ๋งเป้งเลยครับ เห็นแล้วเกิดกิเลส

งานนี้เปลี่ยนเป้าหมายมาเป็น UD7 แล้วหรือครับพี่ ตัวนี้เค้าว่าแรงนรกเลยครับ
Suhanna

« ตอบ #673 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 00:19:43 »

MSI ไม่สามารถมีได้หนะครับ ทาง MSI เค้าบอกว่าต้องสิบตัวถึงจะนำเข้ามา  Cry

พอดีท่านน่อมบอกว่า Jedi จะเอาเข้ามาอีกสักสองสามอาทิตย์ รอตัวแรงเลยดีกว่าครับ

เป็นกำลังใจครับ 6.89 ก็พอนะครับ  love
tsawana

« ตอบ #674 เมื่อ: 07 มีนาคม 2010, 00:42:36 »

ผมมีเพื่อนรุ่นน้องคนนึงเปลี่ยนจาก UD5 มาเป็น UD7 ตอนนี้พา i7 920 บนน้ำไป 21x234 แล้วครับ จากเดิมติดอยู่ที่ 21x227 ตอนนี้มีแนวโน้มว่าจะขยับขึ้นได้อีก
หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 92   ขึ้นบน
  พิมพ์